What's new

[Hỏi đáp] nhờ mọi người tư vấn cho mình đường đi từ Quy Nhơn - Pleiku -Ban Mê-Sài gòn

Re: nhờ mọi người tư vấn cho mình đường đi từ Quy Nhơn - Pleiku -Ban Mê-Sài gòn

Có 1 con đường từ BMT về Sài gòn mà mình đi mấy lần đó là cung đường BMT - QL27 - 722 - Đà Lạt - QL20 - QL1 -SG
Đoạn đường này hơn xa và phải nghĩ chân tại Đà lạt nhưng đẹp tuyệt, đặc biệt là các đoại Giang Sơn - Lắk trên QL27, Tỉnh lộ 722 thì tuyệt đẹp rồi, chạy giữa rừng thông bát ngát và hoang sơ
Đoạn đường này chỉ khó ở đoạn đèo chuối trên QL27 là khó đi vì đoạn đường này bị hư hỏng ổ voi ổ gà chằng chịt

Ui, đi 722 qua Đà Lạt thì làm sao qua Đèo Chuối được nhỉ? Hay bạn nhầm DT725?

Ui, đi 722 qua Đà Lạt thì làm sao qua Đèo Chuối được nhỉ? Hay bạn nhầm DT725?

Ah mình nhầm với DT725 :D Chính xác là DT725 chứ không phải là 722
Có 2 đèo chuối trên trên đoạn đường này, 1 đoạn trước khi đi qua Bảo Lộc trên QL20, và 1 đoạn trên QL27, đoạn đèo chuối trên QL27 có qua 1 cây kơnia cổ thụ rất to

Em vẽ lại cái sơ đồ đường từ BMT qua ĐL bằng đường 722 nhé: BMT- QL 27 (ngã ba Krông nô) đoạn này khoảng 80km, QL 27 trên địa phận tỉnh Đắc Lắc đường mới làm nên rất tốt, đoạn qua Krông Nô đường bắt đầu xấu tệ, đến ngã ba Krông Nô là rẽ vào tỉnh lộ 722.Cũng có thể vào tỉnh lộ 722 bằng đường Đa'MRông, từ ngã ba Krông Nô đi thêm khoảng 20km nữa là đến ngã ba Đa'mrông, đích đến của hai đường đều phải qua huyện Đa'mrông. Quốc lộ 27 cũng có đèo Chuối, có lẽ bạn nuamua nghĩ đến đèo Chuối của quốc lộ 20 rồi, đường đèo Chuối ổ gà ổ vịt nhiều vô kể lại rất vắng vẻ, có sự cố gì thì chỉ còn cách cầu trời hoặc chờ xem có xe nào qua không để nhờ sự giúp đỡ. Từ quốc lộ 27 vào Đa'mrông đường tương đối ổn định.

Đại lộ kinh hoàng 722 theo cách gọi của các anh em trên diễn đàn bắt đầu từ Đạ Tông, nếu đến được suối nước nóng là các bác đến với đường vào đại lộ kinh hoàng rồi đấy, em khuyên các bác hãy tắm nước nóng cho giãn gân cốt trước khi bước vào 722. "Đoạn đường này hơn xa và phải nghĩ chân tại Đà lạt nhưng đẹp tuyệt, đặc biệt là các đoại Giang Sơn - Lắk trên QL27, Tỉnh lộ 722 thì tuyệt đẹp rồi, chạy giữa rừng thông bát ngát và hoang sơ" đúng là chạy giữa rừng bát ngát và rất hoang sơ nhưng con đường thì phải nói là kinh khủng, nếu các bác đi trên đường này thì chẳng còn tâm trạng nào để nghĩ đến cảnh vật hai bên đường đâu, thực chất đây chỉ là đường mòn của người bản địa để đến với các làng nằm sâu trong rừng thôi. Lần trước em đi vào mùa nắng mà còn khốn khổ thì mùa mưa chắc không dám nghĩ đến. Nói chung là nếu đi đường này các bác phải chuẩn bị trước tinh thần thép, đồ nghề thật tốt, xe cộ thật ổn định và phải đem theo xăng dự trữ cho chắc ăn, đường cực xấu chỉ khoảng 20km thôi nhưng có kh phải mất 6-7 giờ cho nó đấy. Đến K'nớ là một làng nhỏ giữa rừng thì bắt đầu có đường nhà nước cho các bác đi nhưng do đang có các công trình thủy điện ở đây nên đường chỉ to ra chứ không đẹp thêm so với các đoạn kia. Từ K'nớ cứ đi thêm khoảng 3 giờ nữa thì đến Đà Lạt, lúc này các bác trông chắc không khác gì lâm tặc đâu.

Em có một cái kết đó là nếu đi cung BMT - Ql 27 - TL 722 - ĐL -SG trong mùa mưa thì các bác nên chuẩn bị tinh thần thật tốt, xe cộ, đồ nghề phải ngon lành và..... tốt nhất là BMT - Ql 27 - Ql 20 - Sg cho an toàn.

Quốc lộ 27 cũng có đèo Chuối, có lẽ bạn nuamua nghĩ đến đèo Chuối của quốc lộ 20 rồi, đường đèo Chuối ổ gà ổ vịt nhiều vô kể lại rất vắng vẻ, ...

Em không nhầm bác ợ. Bạn chipchipsky nhầm. Hình như bác cũng nhầm nốt vì không đọc kỹ đoạn bạn chipchipsky viết. Đi DT722 về Đà Lạt thì làm thế nào qua đèo Chuối được???
Cái đèo Chuối QL27 là cái ni:

attachment.php

Đường đèo ngổn ngang đá:

attachment.php

Còn đèo Chuối QL20 là ni:

attachment.php

Cũng có thể vào tỉnh lộ 722 bằng đường Đa'MRông, từ ngã ba Krông Nô đi thêm khoảng 20km nữa là đến ngã ba Đa'mrông, đích đến của hai đường đều phải qua huyện Đa'mrông.

Với lại trên đường DT722, đi em chỉ thấy Huyện Đam Rông và Xã Đạ M'rông. Không biết huyện Đa'mrông của bác dovesky nằm chỗ nào?! Hay là bác với em đi 2 đường khác nhau?

Last edited:

Sorry bạn nuamua vì dụ nhầm lẫn nhé.

Theo em biết thì đèo Chuối quốc lộ 27 bắt đầu từ Phi Liêng và kéo dài đến gần Krông Nô, nếu đi vào tỉnh lộ 722 chắc chắn các bác sẽ phải đi qua đèo này không nhiều thì ít, còn việc tên huyện Đam Rông, từ Đam Rông là cách đọc của từ Đạ'mrông mà ra. Hình như đây là cách viết của người dân tộc bản xứ.

Lưu ý 1 chút nếu đi đường này thì để ý Krongnô là ngã 3 krông nô là xã chứ không phải là Huyện Krông nô nha! vì huyện Krông nô cách đó 40km dễ bị nhầm lẫn lắm. Đi theo tuyến đường này mình thấy rất đẹp. đường còn mới và núi rừng còn hoang sơ lắm.
Tay-nguyen-1
,http://anhso.net/gialongadv/photo/4181244/Tay-nguyen-2/

QL 14 và QL 27 đi Buôn Ma Thuột

Em dự định đi xe máy từ Sài Gòn về Ban Mê. Bình thường em chạy QL 14, nhưng QL 14 đoạn Bù Đăng cực kì xấu, làm hoài mà không thấy xong. Còn một đường nữa là từ Sài Gòn lên tới Liên Khương, rẽ QL 27 cũng đi được Ban Mê ( đường này em chưa chạy bao giờ) Không biết đường này hiện nay như thế nào, xấu hay tốt, có đang thi công không, vì e sợ tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa. Mong mọi người tư vấn giúp em.

Re: QL 14 và QL 27 đi Buôn Ma Thuột

Nếu bạn chọn lựa giữa xấu và tốt thì bạn nên đi QL14. Nếu bạn muốn trải nghiệm 1 cung đường mới, cảm giác mới thì bạn chọn QL27 ;)

Re: QL 14 và QL 27 đi Buôn Ma Thuột

QL 27 đoạn từ ngã 3 Liên Khương vào Đinh Văn, đến Gần Phú Sơn thì ok, nhưng đoạn từ Phú Sơn vào đường xáu lắm bác ơi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back