What's new

[Chia sẻ] Những cung đường Xứ Quảng

Xứ Quảng Nam thì bác Chitto cũng đã lập 1 Topic rồi!
Đó là Topic giới thiệu tổng quan về Xứ Quảng
Bây giờ nếu nói về Xứ Quảng, dân Phuợt chúng ta nói riêng hay dân du lịch nói chung sẽ nghĩ đến điểm đến nào?
Thứ nhất có lẽ là Phố cổ Hội An và Cù Lao Chàm.
Thứ 2 là Thánh Địa Mỹ Sơn.
Thứ 3 là Giáo Xứ Trà Kiệu.
Và thêm vài cái tháp Chăm như Bằng An,Chiên Đàn,Khương Mỹ và phế tích Phật viện Đồng Dương…
Thế còn những cung đường miền Tây Xứ Quảng?Chưa thấy ai đề cập dến trong Phuot.com mình.
Là 1 người con của đất Quảng và cũng đã lang thang nhiều ở vùng đất này,,tôi muốn qua vài hình ảnh của những chuyến đi đó giới thiệu thêm về 1 số cung đường của quê hương.
Tất nhiên 1 vài hình ảnh không thể nói lên được nhiều,vả lại tôi không phải là người văn hay chữ tốt nên thôi thì thấy gì nghĩ gì viết nấy vậy.
Quê hương nếu ai không nhớ
Sẽ không lớn nổi thành người
Như lời ngỏ của Bạch Tuộc cũng là 1 người con Xứ Quảng:

Quê hương tôi Quảng Nam yêu thương, nơi có dòng sông Thu Bồn hiền hòa uốn quanh co ôm lấy những làng quê đất Quảng. Nơi có con sông Vu Gia cuộn trào thác chảy. Quê tôi đó Quảng Nam yên bình nơi Phố Hội, sông Hoài, vinh danh di sản thế giới, Thánh địa Mỹ Sơn huyền bí với bao chuyện kể. Nhưng Quảng Nam không chỉ có thế, không chỉ nổi tiếng với 2 di sản văn hóa thế giới là địa điểm mà bất kỳ du khách quốc tế nào đến Việt Nam đều muốn một lần đặt chân đến, mà hãy đến quê tôi bạn sẽ thấy, nhiều hơn thế:

Đó là những cung đường uốn lượn với mênh mông gió bao la núi rừng và rất rất nhiều nữa những cảnh đẹp, những di tích mà nếu bạn là dân Phượt chắc chắn bạn sẽ thấy ngạc nhiên và thích thú. Đất Quảng quê tôi nơi có Núi cao, sông dài, ruộng lúa rì rào ..., biển rộng bao la .Và đặc biệt hơn nữa đó là bạn sẽ được gặp người dân quê tôi chất phát thật thà, nồng hậu và mến khách nổi tiếng với câu ca:

Đất Quảng Nam chưa mưa đã thấm
Rượu hồng đào chưa nhấm đã say....​

.Hãy cùng cảm nhận về quê hương Quảng Nam qua bài hát này nhé :

[video]http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Quang-Nam-Yeu-Thuong-Phi-Thuy-Hanh.IWZAOADU.html[/video]

Chúng tôi sẽ viết lần lượt về những cung đường đã đi.
Anh em xa gần ai có thông tin hình ảnh gì xin bổ sung thêm nhé.

Last edited:
Em vừa đọc xong bài của các bác về các cung đường xứ quảng trong đó có đoạn đường từ Thạnh Mỹ lên cửa khẩu Nam giang.
Có lẽ cửa khẩu Nam giang là nơi đáng để đi một lần. Nhưng em muốn hỏi các bác một chút, tình hình cửa khẩu Nam giang bây giờ có khá hơn ngày xưa không? Em đã đi qua rất nhiều cửa khẩu, nhưng thực sự chưa thấy cửa khẩu nào lại cấm chụp ảnh như thế. Các bác cho em xin thông tin nhé.
Không biết bây giờ lặn lội 140 Km từ Đà Nẵng vào đến đấy có chụp được cái cột mốc mà về cho mát lòng mát dạ không nhỉ?????
Mà các bác cho em hỏi thêm, có xe khách từ ĐN hoặc Tam Kỳ lên Nam giang không ạ?
Cám ơn các bác

Theo em biết thì chỉ có xe khách lên đến Thạnh Mỹ thôi, còn xa hơn nữa thì chỉ có xe hàng, mà cũng vài ba chiếc thôi. Em lâu rồi cũng chưa đi lại không biết đường xá thế nào, nhà em ba bốn người làm giáo viên trên Chàval với La ê, đi lại cũng thường xuyên, chắc đường xá cũng ok.
Lần em đi cũng bị cấm không cho chụp ảnh, mà liều mạng chụp đại :)) Máy tính em mất nên ảnh ọt cũng chẳng còn không khoe hàng gì đc :(
Em chụp ảnh với cái biển Khu vực biên giới chỗ La Dê cũng mát lòng mát dạ lắm rồi ạh :D

Làng Đại Bình vốn chủ yếu sống nhờ vào những vườn cây ăn quả, tuy thiên nhiên đã hào phóng ban cho nơi này nhiều ưu đãi nhưng những mùa bão lũ cũng tàn phá không ít công sức của người dân.

Tôi vừa trở lại đây cách đây vài ngày bằng con đường mới mở, thì thấy người ta đang dần thay thế những vườn cam, bưởi bằng măng cụt, ngoài giá trị thương phẩm thì nghe các cụ bảo măng cụt nó ra trái lệch mùa mưa bão nên đỡ lo hơn...

Giờ không phải vào mùa thu hoạch nên làng vắng hoe thanh niên vì họ đang tha phương tứ xứ mưu sinh, chủ yếu là ra Đà Nẵng làm thợ, tôi lang thang trong những vườn cây xanh ngát rồi bắt gặp một bác nông dân đang cần mẫn với công việc của mình. Kể ra những bác thợ cơ điện như ... tôi :D đôi lúc cũng thật sáng tạo khi nghĩ ra cách dùng những chiếc máy bơm nước cũ, hỏng rồi độ chế thành những chiếc máy công cụ như vầy:

attachment.php

Bác bảo cái này là thân gỗ non của cây dó bầu, thứ cây tạo trầm đang là niềm hi vọng cho dân vùng cao xứ Quảng. Bác nhận về rồi dùng chiếc máy thô sơ này để tiện tròn và khoan lỗ những đoạn gỗ dó thành những xâu chuỗi hạt mà các nhà sư hay đeo và sau này người ta cũng làm vòng đeo tay lưu niệm.

Đây chỉ là công đoạn đầu tiên , sau đó người ta còn phải đánh bóng rồi phun PU lên nữa, nên công việc của bác suốt 1 ngày ngồi còng lưng chỉ khoảng trên dưới 100 ngàn.

attachment.php

Bác móm mém run run chỉ tay về nơi vô định rồi bảo mấy đứa con cưới vợ xong rồi dắt díu nhau xuống tìm cơ hội tít dưới xứ Đà Nẵng xa mù rồi. Cơ hội không biết có đến chăng hay là cũng như 1 số người mãi lăn lộn nơi phồn hoa đô hội đến lúc ngẩng lên thấy đầu mình hai thứ tóc mà tay trắng vẫn hoàn tay trắng...

attachment.php

Đà Nẳng - Quảng Nam có nhiều nơi đẹp quá mà mình không biết . Hy vọng sẽ có dịp được đi theo cung đường của chủ thớt giới thiệu .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back