What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Sẽ khá lạnh nên dạo bờ sông Seine hay đồi Monmartre không phải ý hay. Nói chung là mua đấy đi thì rút bớt chương trình chứ đằng nào cũng không chịu được cái lạnh khi ở ngoài quá lâu, dù bạn có trang bị đồ ấm đến đâu.

Cám ơn lời khuyên của bạn Vivian. Mình sẽ lưu ý và xem lại lịch trình

Theo ý kiến cá nhân mình thì thấy bạn đã chọn toàn những top cities rồi, và lịch trình cũng khá hợp lý với nhiêu đó thời gian. Tuy nhiên chuyến bay đến Norway xa xôi như vậy chỉ để ghé Olso không thì cũng hơi uổng. Giá như thêm được dọc 1 trong các tp Stavanger, Bergen, Trondheim, ... thì tuyệt biết bao nhiêu.
Thời gian ở Venice của bạn trùng với lễ hội hóa trang Venice Carnival 2015, 31st January to 17th February 2015. Nhớ để ý nhé.

Paris – Brussels-Ams : Có thể đón chuyến tàu sớm từ Paris ghé Brussels, dành cho tp này khoảng 6 tiếng dạo chơi vòng vòng khu trung tâm là đủ để bạn thăm những điểm như bạn liệt kê và chiều tối đi Ams là khá hợp lý. Tuyến này bay thì cũng hơi uổng do gần mà nếu bay thì check in check out mất thời gian lắm.

Chúc bạn 1 chuyến đi vui vẻ :)

Cám ơn các thông tin của bạn hamacon. Mình tranh thủ sang Nauy thăm người thân ít ngày nên lịch trình bên ấy do mọi người sắp xếp. Chắc sẽ nghe lời bạn vòi vĩnh thêm 1 trong 3 điểm đến mà bạn gợi ý :)
Oánh dấu Venice Cảnival 2015 luôn, hihi
Lịch trình này mình toàn cóp nhặt từ bác TOet và các cao thủ khác . Một lần nữa cám ơn các Bác nhiều ạ :)

Cám ơn các thông tin của bạn hamacon. Mình tranh thủ sang Nauy thăm người thân ít ngày nên lịch trình bên ấy do mọi người sắp xếp. Chắc sẽ nghe lời bạn vòi vĩnh thêm 1 trong 3 điểm đến mà bạn gợi ý :)
Oánh dấu Venice Cảnival 2015 luôn, hihi
Lịch trình này mình toàn cóp nhặt từ bác TOet và các cao thủ khác . Một lần nữa cám ơn các Bác nhiều ạ :)

Nếu mà có duyên biết đâu chúng ta gặp nhau ở Venice Canival tới hén :) Còn Na Uy á, cảnh thiên nhiên phải nói là trên cả tuyệt vời.

Nếu mà có duyên biết đâu chúng ta gặp nhau ở Venice Canival tới hén :) Còn Na Uy á, cảnh thiên nhiên phải nói là trên cả tuyệt vời.
Nếu mà được vậy thì còn gì bằng . Mình đã mua ve Oslo-Rome theo như lịch trình đã post. Thời điểm đến Venice chắc sẽ như lịch trình.
Có gì hamacon lemail cho mình theo địa chỉ này nhen: [email protected]

Re: Những điểm đáng tới nhất trong chuyến du lịch châu Âu đầu tiên

cái chi phí này khoảng bao nhiêu vậy ạ
Lần đầu đi châu Âu, ai nấy trong đầu đều nghĩ tới Paris - thủ đô nước Pháp hoa lệ và hoành tráng, đến Rome với Roma cổ kính - thành đô vĩnh hằng của nhân loại, tới Venice - điểm đến lãng mạn, Amsterdam - thành phố sôi nổi của vùng đất thấp, rồi Berlin - thủ đô của nước Đức thống nhất, mảnh đất lưu giữ lịch sử lâu đời không chỉ của chính nước Đức mà còn của cả châu Âu...

Biết chọn nơi nào đây, đi từ đâu đến đâu giữa muôn địa danh hấp dẫn của châu lục già này.

Có một hành trình gợi ý theo chuyến bay từ Việt Nam và tạm thỏa mãn sự hào hứng của những người lần đầu tự đi châu Âu.

Pháp - Ý - Áo - Đức - Hà Lan - Bỉ - Paris

Bay với Vietnam Airlines hoặc Air France hoặc Thai Airways từ Hà Nội hoặc TP HCM, có thể transit tại Bangkok, sau đó nối chuyến bay dài đi Paris, đến sân bay quốc tế Charles De Gaulle.

Lịch trình sơ lược như sau:

Ngày 1: Bay HN hoặc Tp HCM đi Paris.
Ngày 2: Đến sân bay CDG Paris, đi xe về trung tâm thành phố. Ngủ đêm ở Paris.
Ngày 3: Tham quan Paris với tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee, bảo tàng Louvre (Bảo tàng này có lẽ nên dành nguyên ngày để thăm). Buối tối dạo bờ sông Seine. Nếu thời tiết tốt nên mua một tour thuyền đi dọc sông Seine, cũng thú.

Ngày 4: Paris.
- Sáng đi thăm Cung điện Versaille ở ngoại vi Paris, cực đẹp vào mùa hè với khu vườn danh tiếng.
- Chiều đi thăm khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur, Moulin Rouge... Buổi tối dạo chơi khu này rất thú. Nhiều hàng quán đủ mùi vị quốc tế, giá hạ. Nhưng cẩn thận móc túi.

Ngày 5: Paris
Ai có em bé hoặc hứng thú chơi các trò mạo hiểm thì bỏ ra thêm một ngày đi Disneyland Paris, còn không thì nguyên ngày đi mua sắm, lượn phố, cà phê ở trung tâm cũng khoái.

Ngày 6: Paris - Rome
Chặng này bay với hãng hàng không giá rẻ nào đó như Easy Jet hay Ryanair, hoặc bất kỳ hãng hàng không nào thích hợp với túi tiền và thời gian đi lại của bạn.
Ngủ đêm ở Rome.

Ngày 7: Khám phá Roma
Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison.
Sau bữa tối dạo quanh quảng trường lớn ở khu trung tâm. Ngủ đêm ở Rome.

Ngày 8: Thăm thành phố Vatican
Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
(nên xem thêm topic của Chitto tại đây:
Rome - Thành đô vĩnh hẵng)

Ngày 9: Rome - Florence
Nên đi bằng tàu, rất rẻ và tiện lợi trên đất Ý.
Thời gian di chuyển khoảng 4h bằng xe bus hoặc tàu.
Ngủ đêm ở Florence.

Ngày 10: Florence:
Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Ngủ đêm ở Florence.

Ngày 11: Florence - Venice
Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
Chiều tối dạo chơi thành phố. Ngủ đêm ở Venice.
Nếu nhiều thời gian và nhiều tiền thì ngủ ngoài đảo, tiện nghi, nhưng mất thời gian đi lại từ đảo ra đất liền và ngược lại.
Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi. Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt thì cũng chả sao, nhỉ?

Ngày 12: Venice
Nên mua một tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice, mà nghe các anh lái thuyền hát đối.
Ngủ đêm ở Venice.

Ngày 13: Venice - Vienna
Chặng này cũng nên đi tàu hoặc xe bus đường dài ngắm cảnh ven đường rất thú.
Ngủ đêm ở Vienna.

Ngày 14: Vienna
Thăm cung điện Schonbrunn, khu vực trung tâm thành phố với hàng loạt bảo tàng trứ danh, lâu đài...
Nhớ ăn bánh Sacher Torte đắt khét lẹt ở khách sạn 5 sao Hotel Sacher.
Mua sắm ở đại lộ Mariahilfe rất sướng, đủ nhãn hiệu đắt tiền, vừa tiền và ít tiền, tha hồ chọn. Đứng có dại mua vé xem hòa nhạc dành cho khách du lịch ở bất kỳ lâu đài, biệt thự hoặc nhà hát nhỏ nào tại Vienna, nếu mua được vé xem Dàn nhạc thành Viên chơi thì bõ công, hoặc phải xem ở Opera House.
Ngủ đêm ở Vienna.

Ngày 15: Vienna - Munich (München)
Tiện nhất là đi bằng tàu. Nhiều khi vớ được vé rẻ, chỉ có 29E/chặng.
Ngủ đêm ở München.

Ngày 16: München
Tham quan thành phố với Glockenspiel và Marienplatz.
Uống beer Đức và chén thịt lợn quay với bắp cải muối chua.
Ngủ đêm ở München.

Ngày 17: Munich (München) - Berlin
Lại tiếp tục đi tàu nhỉ. Ai muốn tự lái xe cũng có thể thuê xe, đủ loại nhãn xe của Đức và sản xuất ở Đức nhé, tha hồ chọn.
Hoặc đi máy bay, có thể đi với nhiều hãng hàng không như Lufthansa, German Wings, Air Berlin...
Giá vé bao gồm cả thuế khoảng 60E - 100E/lượt, tùy thời điểm đặt vé và bay. Chặng này hết khoảng hơn 1 tiếng bay.
Ngủ đêm ở Berlin.

Ngày 18: Tham quan Berlin
Thăm cổng thành Brandenburg, Quảng trường Parisien, Nhà quốc hội, Bức tường Berlin, Khu vực tưởng niệm các nạn nhân Do Thái, các nhà thờ khu vực trung tâm lịch sử của thành phố, quảng trường Alexandre...
Lượn bar trên phố trung tâm vào buổi tối.

Ngày 19: Berlin - Amsterdam
Chặng này nên đi bằng tàu EC (liên vận châu Âu), hết khoảng 4h.
Mua vé trước 3 ngày online, có vé giá rẻ tại www.bahn.de
Ngủ đêm ở Amsterdam.

Ngày 20: Amsterdam
Lượn lờ thành phố, xem bảo tàng Van Gogh, bảo tàng Rijks, Nhà tưởng niệm Anne Frank (tôi thì không khoái xem các ký ức buồn), bảo tàng Sex,... khu vực quận đèn đỏ, thăm các ngôi nhà nhiều màu soi mình trên kênh, đi xe đạp trong các ngõ ngoằn ngoèo...
Ngủ đêm ở Ams.

Ngày 21: Amsterdam - Bỉ - Paris
Có thể đi bằng tàu chạy ngang qua Bỉ (chỉ là transit) rồi quay về Paris.
Nếu còn thời gian thì ở lại chơi Brussels 1-2 ngày, rồi đi tàu về Paris.
Dành thời gian thăm bà con họ hàng, bạn bè... tại Pháp
Sau đó tiếp tục bay về Việt nam từ sân bay Charle De Gaulle qua Bangkok.
Kết thúc chuyến đi.

Bạn ơi, cho mình hỏi là mình định đi du lịch châu Âu. Vé khứ hồi Pháp chỉ có 11tr thôi. Mình thấy ok. Nhưng mà nếu đi châu âu mà chỉ đi Pháp thôi thì phí quá không ạ? Nếu đi tiếp mấy nước lân cận như Bỉ, Hà Lan, Đức, Thuỵ Sĩ, rồi quay lạii Pháp thì chi phí cao không ạ? Nếu tiết kiệm tối đa. Nếu mình đi chỉ Pháp trong vòng 1 tuần thì chi phí khoảng 16tr thì mình ok. Còn đi nhiều nước như thế thì khoảng bao nhiêu? 25tr có đủ đi trong vòng 25 ngày không đã tính luôn vé máy bay đó ạ? Xin cám ơn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back