What's new

[Chia sẻ] Những Ngày Hè Nắng Đẹp Ở 7 Nước Châu Âu

Topic "Đến Châu Âu năm 25 tuổi" https://www.phuot.vn/threads/322685-%C4%90%E1%BA%BFn-Ch%C3%A2u-%C3%82u-n%C4%83m-25-tu%E1%BB%95i của mình bị dừng lại vì lỗi ko chạy hình của Photobucket :( . Buồn ơi là sầu, nhưng vì còn muốn chia sẻ tiếp cho hết chuyến đi nên viết tiếp ở topic mới này mọi người theo dõi cho dễ. Đi tiếp với mình nha ^.^

7 nước mình đã đi qua là Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc, Italy, Đức, Hà Lan và Tây Ban Nha trong vòng gần 1 tháng.

Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc đã được mình chia sẻ trong topic trước nên bài này mình viết tiếp với câu chuyện về Cinque Terre - thành phố nhỏ ven biển của Italy. Trong bài sẽ kèm theo hướng dẫn đi lại chi tiết cho các địa điểm mình đã đến nha.

Cinque Terre sẽ làm bạn sẽ ngạc nhiên với vị trí địa lý đặc biệt của năm ngôi làng nhỏ nằm chênh vênh trên những vách đá cao ngút sát bờ biển và tò mò tự hỏi làm cách nào họ lại xây được những căn nhà vững chãi như vậy...

Đối với mình, quanh cảnh một bên là núi cao, một bên là biển luôn là một điều cực kì thu hút. Thiệt đó! ,cảm giác lọt thỏm giữa một đại dương rộng lớn và một phía là núi cao vời vợi thật là cool ^^

7

Đây là bản đồ đơn giản nhất để bạn dễ hình dung về vị trí các làng. Thường thì chúng ta có thể đi one-day trip cho toàn bộ năm làng ở Cinque Terre, tất nhiên nếu thư thả thì bạn có thể ngủ lại đây một đêm. Hoặc mọi người thường chọn ngủ lại ở La Spezia hoặc Levanto.

itcinque

Hai cách để đi đến Cinque Terre là đi train hoặc tàu, mà ngoại trừ những trường hợp đặc biệt thì hầu hết mọi người đều đi train.

Năm ngôi làng chài nhỏ của Cinque Terre được xây dựng từ khá lâu, khoảng hơn 700 năm trước, ban đầu người dân chủ yếu sống phía trên núi cao, sau đó dần dần mới lùi ra phần bờ biển như bây giờ.

Mà vui lắm, như có nói mấy lần trước, tụi mình chỉ có cỡ hai tuần đọc thông tin và lên plan đi đâu ở mỗi nước, vì quá ít thời gian nên chia ra mỗi đứa ba nước, tự quyết định tất cả cho nước đó từ đi lại, khách sạn, ăn uống, đi đâu...cho nên tới nước mà mình ko chịu trách nhiệm thì có một cảm giác rất yomost là không biết mình đang ở đâu và sẽ đi đâu luôn, hahaha, thú vị lắm đó :) .

​Bạn mình là người quyết định chọn Cinque Terre vì quá mê những ngôi nhà xinh xắn ở đây.

Italy-Aug2016-48

1. Ngôi làng đầu tiên mà tụi mình đi là Vernazza. Vernazza cùng với Manarola được xem là một trong những thành phố xinh xắn nhất nước Ý.
Những bước chân đầu tiên là len lỏi vào các con hẻm cực nhỏ như này:

Italy-Aug2016-28

Có căn nhà nằm nghe nắng mưa

Italy-Aug2016-29

Lên trên là ruộng bậc thang.

DSCF2824

Người dân nói đi khoảng 15 phút thôi, nhưng vâng chắc vì chân ngắn hơn người Châu Âu nên chúng tớ đi gần nửa tiếng mới tới nhá ^^ .

DSCF2837

Leo dốc miệt mài

DSCF2827

Last edited:
Đoạn đường từ dưới lên đến đây bằng xe bus quanh co như chơi cầu siêu tốc, mình đứng mà muốn lộn nhào mấy lần :). Bởi vậy mới nói đúng là vị trí đặc biệt và độc đáo quá đi, tít trên núi cao, rồi còn vô sâu, tứ hướng là núi đồi cây cỏ thác nước vậy đó.

[video=youtube;EY17msHQXv0]https://www.youtube.com/watch?v=EY17msHQXv0[/video]

Vua Ludwig II dự định xây dựng Neuschwanstein trong vòng 3 năm, nhưng không như ông dự kiến, mãi cho đến bây giờ, tức là hơn 100 năm sau, tòa lâu đài vẫn chưa hoàn thành vì sự qua đời đột ngột của ông năm 1886. Vì vậy khi thăm quan bên trong chắc hẳn bạn sẽ ngạc nhiên khi không thấy chính điện vì kể từ lúc Vua Ludwig II qua đời công trình này đã bị gián đoạn.

Germany-Aug2016-61

Sau khi ngắm lâu đài từ xa thì giờ cất bước theo hướng mũi tên hướng dẫn lúc nãy để đến gần hơn với bạn ấy nhé.

​Way to the most beautiful castle in the world.

Germany-Aug2016-65

Đoạn đường tuy ngắn, đi khoảng 15 phút thôi nhưng quang cảnh rất đẹp, ví dụ vừa qua khúc cua này:

Germany-Aug2016-66

Là cảnh núi non trùng trùng điệp điệp

Germany-Aug2016-67

Toàn cảnh ngôi làng ở dưới được bao quanh bởi đồi núi, sông hồ:

[video=youtube;sRGrzkXetg8]https://www.youtube.com/watch?v=sRGrzkXetg8[/video]

Hồi hộp hông nè *.*

Germany-Aug2016-69

Yay, tới rồiii

[video=youtube;dfNHYZg6-G8]https://www.youtube.com/watch?v=dfNHYZg6-G8[/video]

Lúc nhìn từ xa mình chưa hình dung được rõ nhưng đến đây rồi thì thật sự bị choáng ngợp bởi kiến trúc này <3

Germany-Aug2016-70

Bản đồ tòa lâu đài. Vì lâu đài này chỉ được đi với tour nên bạn không thể tự đi nhé, mọi thứ được kiểm soát khá chặt chẽ, đặc biệt cũng chỉ được chụp hình ở ngoài, khi vào bên trong thì không được chụp ảnh nữa.

Germany-Aug2016-71

Nhìn kiến trúc này thấy phần trên giống thiết kế của mấy cái vương miệng ha ^.^

Germany-Aug2016-72

Chào các bạn, mình là admin của page Thích khám phá (chủ yếu chia sẻ kinh nghiệm du hí cũng như các sự kiện văn hóa tại Châu Âu). Mình rất thích đọc những bài viết chia sẻ của các bạn phượt thủ. Vì vậy, mình hy vọng các bạn có thể bớt chút thời gian ghé qua page của mình và chia sẻ nhiều thông tin hữu ích cho các bạn đam mê du lịch như mình, từ cách đi lại, đặt vé, đặt phòng cũng như những địa điểm nên đi, tìm bạn đồng hành cho các chuyến phượt tại trời Âu.
Link of my page: https://www.facebook.com/lovetravelling.fr/
Cảm ơn các bạn! ^^

Thiết kế ấn tượng và đậm chất hoàng gia.

Germany-Aug2016-73

Tỉ mỉ đến từng chi tiết.

Germany-Aug2016-74

Từ lâu đài nhìn ngược ra cầu Marienbrücke để thấy được độ nhỏ bé, cheo leo của cây cầu giữa thiên nhiên hùng vĩ.

Germany-Aug2016-75

Neuschwanstein là lâu đài có nhiều người tham quan nhất trên thế giới.

Germany-Aug2016-77

Từ đoạn này sẽ có thông báo số tour, khi đến giờ bạn qua khu soát vé để vào trong và sẽ không được chụp hình nữa. Trong vòng 20 phút các hướng dẫn viên sẽ dẫn chúng ta đi một vài phòng chính, đặc biệt Sängersaal là đẹp nhất, vẻ đẹp sang trọng, cổ điển, hoàng tộc này thật rất khó để diễn tả thành lời.

Cuối tour sẽ là quầy bán đồ lưu niệm. Các bạn nhớ tập trung cao độ, coi chừng như mình bị hụt hẫng vì thấy 20 phút trôi qua quá nhanh, chưa kịp định thần thì đã hết tour rồi ^.^

Vậy heng bên trong thì mình sẽ không nói quá chi tiết vì để dành cho bạn tự đến và cảm nhận nè :)

Germany-Aug2016-76

Hihi ừa captainessy ơi, mỗi nơi mình cũng mới đi được vài điểm nổi bật à, chứ để đi được nhiều nhiều thì chắc thời gian phải thong thả hơn heng :)

Chào bạn, mình cũng đang plan đi Châu Âu với mẹ, rất mong bạn có thể share file excel lịch trình này để mình tham khảo được không?
Cảm ơn bạn trước.

Chào bạn Nhabap,

Đợt mình đi vì gấp rút quá, ko có thời gian chuẩn bị nhiều nên mình ko làm ra file excel nha bạn, còn lịch trình nộp để xin visa mình làm nhanh trong vòng 3 nốt nhạc nên khác 90% lúc đi :)), nếu bạn muốn lấy file này để nộp visa cho nhanh thì gửi mình email nha.

Nếu bạn muốn có hệ thống hơn thì có thể qua blog mình đã viết được 6 nước nha: https://www.diladetrove.com/

Chúc bạn với mẹ đi chơi vui, cần thêm thông tin gì cứ lên đây hỏi thêm mọi người bạn heng :)

Last edited:
Mình rất thích topic của b vì chia rẻ rất kĩ càng, ảnh lại đẹp nữa. nhưng ghé topic cũ thì ko xem đc tí ảnh nào do photobucket đã sập, vào wesite của b thì cũng chưa có bài đầy đủ cho Italy và Spain (tại mình sắp đi tháng 6 tới nên đang thu thập thông tin :D

Hi bạn maxnguyennz, ừa bạn ơi đúng là topic cũ photobucket sập nên giờ còn chữ mà mất hình, nhìn buồn dễ sợ, công sức post bài tiêu tan như mây khói :(

Italy đã xong Rome và Cinque Terre, còn Pisa với Vatican mình chưa viết vì bởi lẻ viết bài về Italy hack não quá, haha, với tâm hồn lại lạc trôi về mùa hoa anh đào Nhật rồi nên chắc sẽ back lại Châu Âu sau. Spain là nước duy nhất mình chưa viết bài nào, cảm thấy thiệt có lỗi với Barcelona xinh đẹp :)

Mà nếu bạn có gì thắc mắc cứ pm hoặc gửi tin nhắn mình nhé, mình sẽ trả lời sớm cho bạn tham khảo để lên plan nè :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back