What's new

[Chia sẻ] Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Re: Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Bác thú thật là không biết có con đường nào trồng đầy hoa Jacaranda như bên Nhật trồng hoa anh đào và khi nào thì đúng mùa hoa nở - Chỉ biết khi bất chợt nhìn lên đã thấy một bầu trời tím ngát và nhìn quanh là những vuông sân rải đầy 1 màu tím thơ mộng. Theo bác (nhưng không chắc lắm) thì đầu tháng 11 tiết trời sẽ vừa ấm cho hoa nở đầy - Jacaranda lâu tàn hơn hoa anh đào, và thời gian nở không đồng nhất như hoa anh đào nên có thể nhìn thấy hoa tím đâu đó trong thành phố.

Cám ơn lời chúc của cháu và chúc lại cháu một mùa Jacaranda tím ngát ở Sydney - Bác Già.

Re: Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Bác Già cho cháu bổ xung thêm nha , năm ngoái cháu có đi chụp cây phượng tím này vào khoảng tuần thứ 3 của tháng 11 lúc này thì từ trên cây dưới gốc đều trùm lên 1 màu tím thiệt là đẹp , vùng có nhiều cây này là trên đường đi Hornby , gần Paramatta river củng có , xung quanh Sydney City củng có rất nhiều. Tùy theo thời tiết nếu đang trổ hoa mà mưa giông gió tả tươi thì không bông hoa nào là còn nguyên vẹn,theo mình biêt thì ở Sydney vào mùa hoa phượng tím nở nó có tổ chức tour đi xem , mình không nhớ tour tên gì bạn tìm Dr Go gồ xem sao.
Hình chụp năm ngoái gẩn nhà ..

Mình cũng muốn đi xem và chụp hình , nếu được thì hẹn 1 ngày đi chung cho vui lol

À nếu bạn chủ yếu đi coi lễ hôi hoa phương tím này thì nên đến Grafton cách Sydney khoảng 6h lái xe , mình củng chưa lấn nào đi
Bạn vào trang này xem nha

http://www.jacarandafestival.org.au/

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Nhưng em/cháu đang có xu hướng chuyển lịch đi từ tháng 11 lên tháng 10, vì mơ màng đi ngắm cá voi ở vịnh Sydney nên đi tháng 10 thì khả năng nhìn thấy cá voi cao hơn nhiều. Còn nếu chờ jacaranda tới giữa tháng 11 thì lúc đó cá voi không còn nhiều nữa. Thêm nữa, đi tháng 10 thời tiết còn xuân, hoa cỏ chắc có khắp nơi, còn có lễ hội hoa đỗ quyên (Rhododendron) ở vùng núi blue mountain nên chắc đành hi sinh mùa jacaranda vậy.
Đúng là trên đời không có thứ gì hoàn hảo cả, muốn được cái lọ thì phải chấp nhận mất cái chai thui hihi.

Các bác ơi cho em hỏi thăm em có nngười nhà qua Sydney choi muốn đi thêm vài chỗ nữa, khong biết có agent du lịch nào có thể dắt họ đi được không? NNgười nhà em không nói tiếng Anh được và lần đầu tiên qua Úc. Rất cảm ơn và mong nhận được thông tin của các bác. Ah, nngười nhà em có 4 nngười ạ.

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Nhưng em/cháu đang có xu hướng chuyển lịch đi từ tháng 11 lên tháng 10, vì mơ màng đi ngắm cá voi ở vịnh Sydney nên đi tháng 10 thì khả năng nhìn thấy cá voi cao hơn nhiều. Còn nếu chờ jacaranda tới giữa tháng 11 thì lúc đó cá voi không còn nhiều nữa. Thêm nữa, đi tháng 10 thời tiết còn xuân, hoa cỏ chắc có khắp nơi, còn có lễ hội hoa đỗ quyên (Rhododendron) ở vùng núi blue mountain nên chắc đành hi sinh mùa jacaranda vậy.
Đúng là trên đời không có thứ gì hoàn hảo cả, muốn được cái lọ thì phải chấp nhận mất cái chai thui hihi.

Chào bạn, mình thì chưa ngắm cá voi ở Vịnh Sydney, nhưng cách Sydney vài tiếng đi xe có Nelson Bay thì mình đã tới đó ngắm cá heo rồi. Rất là thú vị và đáng để xem, mình không biết ngắm cá voi thế nào chứ lúc mình đi ngắm cá heo thì khi thuyền ra tới phía ngoài Vịnh, để dụ cá heo tới xung quanh tàu, bác lái tàu làm cho tao nhủn nhảy, lắc lư tại chỗ để tạo sóng dụ cá heo tới khiến cho nhiều người say sóng tơi tả, hihi. Mà lúc đi lang thang ở cầu cảng mình còn thấy cả chim cánh cụt nữa
Đây là cá heo

Đây là hình chim cánh cụt

Còn đây là tàu đi ngắm cá đây

trong hình này mọi người sẽ được thấy tấm biển kiểu Úc đó

Last edited:

Các bác ơi cho em hỏi thăm em có nngười nhà qua Sydney choi muốn đi thêm vài chỗ nữa, khong biết có agent du lịch nào có thể dắt họ đi được không? NNgười nhà em không nói tiếng Anh được và lần đầu tiên qua Úc. Rất cảm ơn và mong nhận được thông tin của các bác. Ah, nngười nhà em có 4 nngười ạ.
Nếu bạn ở Cabramatta thì có khá nhiều agent người Việt, trong chuyến đi sẽ sử dụng tiếng Việt bạn có thể yên tâm. Mình thấy rất nhiều người lớn tuổi qua du lịch đi tuor như vậy. Còn về agent nào thì nhờ bác Già giúp bạn vậy.

Mình thấy Hoàng Đỗ là chịu chơi nhất, tour có 1 người cũng chở đi nốt.! mình không nhớ số phone !

Hoàng Đỗ phone number: (02) 9728 9080 - (02) 9755 9080 - Mob: 0433 872 835.

Code của Aus là 61, gọi từ VN nhớ bỏ số 0 (cả số bàn và số mob). Gọi từ Úc phải gọi đủ số.

Last edited:

Quốc Khánh Úc - Australia Day 26/1

attachment.php

Hình ảnh trên là những vật tiêu biểu cho truyền thống của người Úc: Một truyền thống rất tự nhiên, bình dị và rất gần với thiên nhiên hoang dã; một cung cách sống rất "lè phè", theo tiếng Anh là "Laid back"

Như bạn nhìn thấy, một chiếc nón phớt da rộng vành che chở cho người đội sức nóng chói chan của khí hậu khô khan xứ Úc. Một cái bánh Damper, thực phẩm cho những người sống trong hoang địa Úc. Một bó hoa Waratah là loại hoa đặc biệt thích hợp trong sa mạc khô cằn và là biểu tượng huy hiệu của tiểu bang New South Wales mà thành phố chính là Sydney; thủ phủ kinh tế của nước Úc. Một con đại thử Kangaroo rất quen với bạn. Tất cả nẳm trên một nền vải hai màu vàng và xanh lá cây tươi thắm, tươi thắm như màu lá xanh và hoa vàng của quốc hoa Golden Wattle.

Úc là một trong những quốc gia trẻ trên thế giới, trẻ hơn cả Hoa Kỳ! Lịch sử lập quốc của nước Úc cũng gần giống như của Hoa Kỳ nhờ vào công khai phá của những người gốc Âu Châu, nhưng khác với Hoa Kỳ là những người góp phần mồ hôi, nước mắt và cả máu để ngày nay có 1 nước Úc trẻ trung và mạnh mẽ lại là những người tù bị trục xuất ra khỏi nước Anh, những tội phạm... Bài hát I Am Australian có thể giúp ta hình dung ra những cảnh đời, những thế hệ và dòng thời gian trôi qua trong lịch sử Úc:

I came from the dream-time, from the dusty red soil plains
I am the ancient heart, the keeper of the flame.
I stood upon the rocky shore, I watched the tall ships come.
For forty thousand years I’ve been the first Australian.

We are one, but we are many
And from all the lands on earth we come
We share a dream and sing with one voice:
I am, you are, we are Australian

I came upon the prison ship, bowed down by iron chains.
I cleared the land, endured the lash and waited for the rains.
I’m a settler, I’m a farmer’s wife on a dry and barren run
A convict then a free man, I became Australian.

I’m the daughter of a digger who sought the mother lode
The girl became a woman on the long and dusty road
I’m a child of the depression, I saw the good times come
I’m a bushy, I’m a battler, I am Australian

I’m a teller of stories, I’m a singer of songs
I am Albert Namatjira, I paint the ghostly gums
I am Clancy on his horse, I’m Ned Kelly on the run
I’m the one who waltzed Matilda, I am Australian

I’m the hot wind from the desert, I’m the black soil of the plains
I’m the mountains and the valleys, I’m the drought and flooding rains
I am the rock, I am the sky, the rivers when they run
The spirit of this great land, I am Australian

I am, you are, we are Australian.

We are one .. We are many .. We are Australian!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back