What's new

[Chia sẻ] Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Re: Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Và những lễ hội ăn mừng

Thời tiết năm nay kỳ lạ, mưa dầm dề mấy ngày trước (may mà ngày thứ hai, 23/1 là ngày mồng một tết Nguyên Đán trời rất đẹp: không nắng to nhưng có gió nhẹ đúng kiểu mùa xuân!). Sáng sớm ngày 26 trời vẫn mưa. Nhiều hoạt động vui chơi truyền thống đã bị bãi bỏ như cuộc đua khinh khí cầu. Cuộc đua phà vẫn tiến hành nhưng trong mưa và sóng lớn! Nhìn thấy trước mắt là cuộc bắn pháo bông vào 9 giờ tối rồi chắc cũng phải hủy thôi!

Trời khéo chiều lòng người: Sau trưa trời bỗng quang hẳn! thế là cơm tối sớm, 7 giờ gia đình cho mấy đứa trẻ trực chỉ lên Darling Habour!

Tìm 1 chỗ đậu xe, tuy là trong bãi đậu có trả tiền nhưng cũng vất vả thêm chút may mắn mới có 1 chỗ. Đây là hoạt động vui chơi chủ yếu dành cho gia đình nên các lối vào khu chính của Darling Habour đều có an ninh kiểm soát bia rượu (Và chắc cũng ví lý do an ninh 1 phần! đông thế này!) Quanh: người đã đông nhưng chưa đông lắm:

attachment.php

Dưới bến là cuộc diễn hành của các tàu thuyền, các phà chuyên chở; cũng có giới thiệu lý lịch, sức nặng trọng tải và tên tuổi của chiếu tàu phà như trong bất cứ cuộc thi hoa hậu nào khác, đông người quá nên chỉ lấy hình từ trên khung màn hình rộng:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bọn trẻ thì hãnh diện về đất nước đã cưu mang Ông Cha chúng, và là tương lai rạng rỡ sẽ góp phần lại cho đất nước này:

attachment.php

Đúng 9 giờ, cuộc vui bắt đầu, và trong suốt 30 phút theo sau là niềm vui hòa lẫn với tiếng nổ, ánh sáng và âm nhạc

attachment.php

[video=youtube_share;q_AOQgwiJO4]http://youtu.be/q_AOQgwiJO4[/video]

(Lão Bọ, tường trình từ xứ miệt dưới)

Re: Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Nhà mình được ăn Noel và Tết Tây ở Melb . về ăn Tết ta lạnh quá hihihih.
Hôm ở Melb được chứng kiến cảnh mưa đá , những viến đá to như ngón tay cái , hoặc to hơn , nhiều chỗ xe otto bị vỡ kính vì đá .

Trông như tuyết

Chụp trước cửa nhà ông anh

Nhìn từ cửa ra ngoài đường

Trong vướng trắng xóa

Những cái hộp nhựa để che mưa cho những ổ cắm điện đèn trang trí cũng bị vỡ

Sau khi đi đến nhà người thân ăn noel , sang , trauw trời vẫn đẹp , về đến nhà một lúc thì trời nổi cơn mưa , rồi mưa đá xuất hiện luôn , mưa lâu nữa chứ .Lần đầu tiên được nhìn thấy cảnh như vậy nên chớp vài kiểu .

Em xin có một chút thông tin về vụ jacaranda. Bình thường, jacaranda bắt đầu nở hoa từ khoảng giữa tháng 9 hằng năm, nhưng nhiều nhất là từ khoảng cuối tháng 10 và kéo dài đến hết tháng 11. Jacaranda nở tím rịm lòng người, mang đến một cảm giác miên mang khó tả.

@bác Travel Bug: nếu bác muốn ngắm phượng đỏ thì cháu có recommendation cho bác như sau: bác có thể đến các trường học thì sẽ thấy phượng đỏ nở đỏ rực cả cây giống ở Việt Nam. Time là khoảng giữa tháng 1 đến khoảng giữa tháng 2. Vào khoảng time đó đang là school holiday, nên sẽ rất giống hè ở Việt Nam. Học sinh thì off school nên trường vắng vẻ, chỉ có tiếng gió xào xạc và tiếng ve kêu râm rang.

@bác Travel Bug: nếu bác muốn ngắm phượng đỏ thì cháu có recommendation cho bác như sau: bác có thể đến các trường học thì sẽ thấy phượng đỏ nở đỏ rực cả cây giống ở Việt Nam. Time là khoảng giữa tháng 1 đến khoảng giữa tháng 2. Vào khoảng time đó đang là school holiday, nên sẽ rất giống hè ở Việt Nam. Học sinh thì off school nên trường vắng vẻ, chỉ có tiếng gió xào xạc và tiếng ve kêu râm rang.

Cụ thể là trường học vùng nào hả cháu? nhà bác gần ít nhất là 5 trường học mà chẳng thấy chút phượng đỏ nào, phượng tím thì nhiều! Tím đến tím cả lòng, đúng thế cháu ạ! Có khi mình lơ dảng quên cả thời gian chợt thấy hoa tím rắc đầy ngõ, những cây Jacaranda nhà hàng xóm nhắc cho mình nhớ là đã vào xuân rồi đấy!

@ bác TravelBug: Cháu xin lỗi bác trước khi trả lời. Do cháu không có ở Sydney nên cháu cũng không thể nói chính xác với bác là ở trường nào sẽ có hoa phượng đỏ nhưng theo cháu biết thì những trường high school hoặc trong khuôn viên các trường uni nằm outside city thì mới có area để trồng cây hoặc cũng có thể ở những park ( rất có thể ở Botanic Garden) thì chắc sẽ có trồng phượng vĩ. Bác thử chụp hình cây phượng vĩ lúc nó nở hoa hoặc tìm hình của nó ở trên google rồi hỏi tụi học sinh high school thì chắc tụi nó sẽ biết. Ở khu vực Brisbane, QLD thì có vài chỗ có trồng phượng vĩ. Để cháu tìm lại một số hình chụp cho bác xem sau nhé. Riêng jacaranda thì cháu rất thích. Mỗi khi nhìn thấy jacaranda nở tím cả cây thì tự nhiên trong lòng có một feeling rất lạ, rất khó để nói nên lời. Jacaranda nở nghĩa là mùa xuân đang về,

@ Bác Travel Bug: Cháu đã đọc hết topic của bác và có nhiều điều rất bổ ích, nhất là vùng Sysney và các lễ hội trong tháng 9,10.

Cảm ơn bác rất nhiều

Đọc bài của Pác hay ghê..& mong ước gì có tiền đi úc chơi. Biết đến bao giờ ?
Chắc phải nhịn ăn sáng 20k mua vé số mỗi ngày cầu mong trúng số đặt biệt mới có cơ hội...thật mộng ảo !
Mong Pác & ACE đừng cười nha !!!:)

Bác cho cháu hỏi 1 chút:

Nếu đi Úc vào tháng 6 thì thời tiết bên đó thế nào ạ? Cháu chỉ có thể đi vào dịp hè này khi con cháu được nghỉ học.

Cám ơn bác.

Em thì chưa được đi Úc bao giờ, nhưng có xem 3 tập phim tài liệu Once Upon a Time in Cabramatta của SBS về lịch sử cộng đồng người Việt. Như bác travelbug nói, khu này có một thời chìm đắm trong ma túy và tội phạm băng đảng, nhưng cuối cùng đã hóa thân thành một biểu tượng của nước Úc đa văn hóa. Có rất nhiều câu chuyện cảm động về sự mất mát, đổ vỡ, hi sinh, và hàn gắn của các gia đình ở đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back