What's new

[Hỏi đáp] Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Status
Not open for further replies.
Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Tình hình là cuối tháng 5 này mình được tham gia lớp ngắn hạn tại Paris.
Thời gian học từ thứ 2 đến hết thứ 5 nên mình chỉ có được gần 5 ngày để tìm hiểu Paris và các nước khác.

Nói là 5 ngày nhưng cũng không được trọn vẹn lắm. Kế hoạch tạm thời như sau:

_ Tối Thứ sáu: bay từ VN sang Paris
_ Thứ 7 + CN: tham quan Paris
_ Thứ 2 - 5: training
_ Thứ 6 - sáng CN: tham quan Paris (+ nước khác ?)
_ Tối CN: bay về VN

Nhờ các bác tư vấn giúp:

1) Trong 2 ngày cuối tuần thứ nhất ở Paris thì nên đi những đâu và ở k.sạn nào (1 đêm) giá rẻ ? (những đêm sau đó thì được cty book k.sạn cho)

2) Trong 3 ngày cuối tuần thứ hai có nên làm một tour ngắn: Paris - Bỉ/Hà Lan - Đức (Frankfurt) không ?
Nếu đi tour này thì chắc mình phải book vé về VN từ Frankfurt vào tối CN luôn, chứ không còn thời gian để quay lại Paris nữa.

Xin cảm ơn,

Re: Du lịch Âu Châu, lần 3.

@4em: Trước hết, mời bạn xem topic này: https://www.phuot.vn/threads/4816-MỤC-LỤC-Đề-nghị-xem-trước-khi-đặt-câu-hỏi

Thứ hai, sau khi khóa topic của bạn, tôi đã gửi PM cho bạn để hướng dẫn bạn nơi phù hợp để mở topic. Không rõ bạn có nhận được tin nhắn của tôi không?

Thứ ba, tôi muốn gửi tới không chỉ bạn 4em mà tất cả các thành viên khác nữa, đó là rất mong các bạn trước khi mở topic hãy tìm hiểu kỹ xem nên mở topic tại đâu. Nếu mở topic xong mà topic bị khóa, cũng rất mong các bạn tìm hiểu xem tại sao lại bị khóa.

Cảm ơn và mong sự hợp tác của bạn 4em và tất cả các thành viên khác của diễn đàn phuot.vn.

@4em: Trước hết, mời bạn xem topic này: https://www.phuot.vn/threads/4816-MỤC-LỤC-Đề-nghị-xem-trước-khi-đặt-câu-hỏi

Thứ hai, sau khi khóa topic của bạn, tôi đã gửi PM cho bạn để hướng dẫn bạn nơi phù hợp để mở topic. Không rõ bạn có nhận được tin nhắn của tôi không?

Thứ ba, tôi muốn gửi tới không chỉ bạn 4em mà tất cả các thành viên khác nữa, đó là rất mong các bạn trước khi mở topic hãy tìm hiểu kỹ xem nên mở topic tại đâu. Nếu mở topic xong mà topic bị khóa, cũng rất mong các bạn tìm hiểu xem tại sao lại bị khóa.

Cảm ơn và mong sự hợp tác của bạn 4em và tất cả các thành viên khác của diễn đàn phuot.vn.

Cám ơn PeterPan. Có lẽ, sẽ hay hơn nếu bạn đừng vội khóa ngay một topic mà theo bạn chưa phù hợp với vị trí; bạn cũng có thể gõ vài nhời trước khi khóa hoặc chuyển topic về vị trí thích hợp chẳng hạn.
Thành viên có thể mở topic nhầm và mod cũng có thể khóa nhầm. Sự rút kinh nghiệm có lẽ cũng cần ở cả hai phía. Có vậy, diễn đàn mới luôn phát triển. Chắc PeterPan đồng ý với tôi?

Bạn 4em,

Việc khóa không thông báo đã được thực hiện một thời gian, sau khi tôi và rất nhiều Mod/SMod khác phải liên tục chuyển các topic sai vị trí về đúng chỗ. Nếu bạn xem lại tại box Diệu kỳ Châu Á hoặc chính box Hoành tráng Châu Âu này, bạn sẽ thấy có những topic khác cũng bị khóa mà không có thông báo. Việc khóa này không nhằm gây khó dễ cho các bạn, mà chỉ nhằm để các bạn chủ động tìm hiểu lại cấu trúc diễn đàn, từ đó lựa chọn đúng nơi để mở topic. Thông báo về việc khóa không cần thông báo cũng được ghi rõ tại mục lục của các box Diệu kỳ Châu Á và Hoành tráng Châu Âu.

Bạn có nói về việc dù sao cũng nên thông báo cho bạn biết. Thực tế là tôi có thông báo cho bạn, không phải trong topic bị khóa, mà là gửi tin nhắn riêng cho bạn. Trong tin nhắn, tôi có hướng dẫn bạn cụ thể nơi phù hợp cho topic của bạn, đó là subbox Thông tin du lịch Châu Âu.

Cuối cùng, mời bạn qua subbox đó để mở topic lại một lần nữa nhé.

Tôi sẽ khóa topic này sau 24 giờ nữa.

Last edited:

Nhiều người thích du lịch theo các hãng tổ chức vì cho rằng: tiền không quá tốn kém, có thêm cộng đồng, đi được nhiều danh lam thắng cảnh, được nghe thuyệt trình...
Song nhiều người lại thích du lịch tự do, tự mình lo liệu tất tần tật mọi thứ. Tôi thuộc số này. tất cả các chuyến du lịch qua Mỹ (4 lần), Singapore (3 lần) Nhật (2 lần), Pháp (2 lân, Thụy sỹ (2 lần), Anh, Tâybanha, Malaysia, Trung quốc, Thái lan, Canda đều tự mình tìm hiểu, sắp xếp lịch trình, đặt vé máy bay, khách sạn. Nhìn lại, thấy đi như thế rất thoải mái; đặc biệt thăm thú được những nơi mình thích, tìm hiểu được kỹ hơn những địa danh nổi tiếng, thăm bảo tàng được nhiều giờ hơn và ẩm thực cũng phong phú hơn.
Khi du lịch tự túc, quan trọng nhất chắc chắn là vạch ra được tuyến đi và thời gian dành cho mỗi nơi sao cho cân đối, hợp lý để từ đó đặt vé, khách sạn sớm nhất có thể.

Còn 2 tháng nữa sẽ lên đường, tôi tạm bằng lòng với tuyến đi cơ bản này:
-Rome Fiumicino to Nice Dep Thu, 06 June 2013 12:15 Arr Thu, 06 June 2013 13:30 Flight 4969 $74.76

Flight 2 Nice to Barcelona Dep Sun, 09 June 2013 19:50 Arr Sun, 09 June 2013 21:05 Flight 1697 $45.33

Flight 3Barcelona to Paris Charles de Gaulle Dep Wed, 12 June 2013 10:00 Arr Wed, 12 June 2013 11:55 $64.55

Flight 4 Amsterdam to Berlin Schoenefeld Dep Fri, 21 June 2013 18:00 Arr Fri, 21 June 2013 19:25 $59.05

Subtotal flights and options for all passengers:$243.69

-12/07/2013, 21:03 MUENCHEN HBF 06:15 FIRENZE S M N Direct - 9h12m City Night Line 485 Seat reservation : included
Class: Second class, $71

Những chặng ngắn trong hành trình sẽ lần lượt book tiếp. Chỗ ở cũng vậy.
Sẽ liên lạc lại với vài người bạn học hồi phổ thông đang ở châu Âu để lấy thêm thông tin, "hẹn hò" ôn cố tri tân.
Sẽ mua vài quyển Lonely planet làm "bảo bối", sẽ "sục sạo" trên mạng tìm hiểu trước về những nơi sẽ đến...
Chà, từ lúc manh nha "bay nhảy" cho đến khi lên đường có biết bao việc cần làm đễ chuyến đi đầy ắp cảm nhận.

Ai đó đã nói nhỉ, "cuộc đời là những chuyến đi".
Đi, với tôi, không bao giờ mỏi, không khi nào chán. Cứ có tiền, có thời cơ, là đi.

Bạn 4em,

Việc khóa không thông báo đã được thực hiện một thời gian, sau khi tôi và rất nhiều Mod/SMod khác phải liên tục chuyển các topic sai vị trí về đúng chỗ. Nếu bạn xem lại tại box Diệu kỳ Châu Á hoặc chính box Hoành tráng Châu Âu này, bạn sẽ thấy có những topic khác cũng bị khóa mà không có thông báo. Việc khóa này không nhằm gây khó dễ cho các bạn, mà chỉ nhằm để các bạn chủ động tìm hiểu lại cấu trúc diễn đàn, từ đó lựa chọn đúng nơi để mở topic. Thông báo về việc khóa không cần thông báo cũng được ghi rõ tại mục lục của các box Diệu kỳ Châu Á và Hoành tráng Châu Âu.

Bạn có nói về việc dù sao cũng nên thông báo cho bạn biết. Thực tế là tôi có thông báo cho bạn, không phải trong topic bị khóa, mà là gửi tin nhắn riêng cho bạn. Trong tin nhắn, tôi có hướng dẫn bạn cụ thể nơi phù hợp cho topic của bạn, đó là subbox Thông tin du lịch Châu Âu.

Cuối cùng, mời bạn qua subbox đó để mở topic lại một lần nữa nhé.

Tôi sẽ khóa topic này sau 24 giờ nữa.

Tôi rất mong PeterPan xem xét lại quyết định khóa topic này. Bởi vì,

1. Trong bài của tôi có đúng 3 câu hỏi, song hoàn toàn không thể coi là lý do để khóa topic do sai box,. Xin trích dẫn lại và giải trình:
- "Một khi đã tích lũy được "tiên huyền", lại sắp xếp được thời gian "du hý", tôi tin, đại đa số trong chúng ta sẽ chọn Châu Âu là nơi được "ưu đãi" đầu tiên. Liệu tôi có sai không nhỉ? => Không phải là dạng tìm kiếm thông tin
- (Mong bạn nào chỉ cho cách vẽ hành trình lên bản đồ để "trình làng" và tiện thể hiện lịch trình)=> chỉ để topic của mình "bắt mắt" hơn.
-Hay là cứ www.Bookinh.com mà "phang", Nhỉ? Và, Đôi khi cứ phải phiêu lưu, mạo hiểm mới ... toại nguyện thì phải? =>Chỉ là cách diễn đạt "một thoáng lăn tăn", không nhằm xin "đáp án" vì ngay sau đó đã tự quyết định ...mạo hiểm.

2. Với ý nghĩ "trả nợ" những thông tin đã lấy từ diễn đàn,Tôi xác định rất rõ, tất cả những gì tôi đã gõ và sẽ gõ ở topic này đều là những chia sẻ về chuyến đi châu Âu lần 3 sắp tới, từ khâu chuẩn bị đến lúc lên đường, du hành và trở về.

Nếu không tự ái, mong PeterPan giải trình dùm, đoạn văn hay câu chữ nào đã chứng tỏ tôi nhầm nhọt. Xin cám ơn.

Xin tặng PeterPan đôi điều tôi đã gõ trước đây:

"...Tôi bỗng nhớ một kỷ niệm vài năm trước. Khi đặt chân đến bên Berlin Wall , sau khi chăm chú nghe hướng dẫn viên du lịch kể về quá trình hình thành và phá bỏ bức tường Berlin với bao nhiêu nghịch lý, cô bé bực dọc thốt lên: “Tại sao trước đây con không biết một tý gì về bức tường này nhỉ? Con sẽ làm chính trị!” Mẹ cô mỉm cười: Không ai có thể biết hết mọi sự kiện của lịch sử, nhưng nếu luôn nuôi dưỡng lòng ham hiểu biết, con người ta sẽ lớn lên nhiều và khi đó họ mới có thể quyết định có nên làm chính trị hay sẽ chọn cho mình một con đường khác...

Con tôi ghi ngay vào sổ tay một dòng chữ được viết bắng tiếng Anh và tiếng Đức trên mảng tường còn sót lại:
"Many small people who in many small places do many small things can change the face of the world"
"Viele kleine Leute die in vielen kleinen Orten viele kleine Dinge tun können das Gesicht der Welt verändern"
(Nhiều người nhỏ bé ở những vị trí nhỏ bé làm những việc nhỏ bé có thể làm thay đổi bộ mặt thế giới)

Tôi đã nói với con tôi, bức tường ngăn cách Đông - Tây Đức cuối cùng đã bị phá đi, nhưng nhiều khi, những bức tường vô hình ngăn cách con người lại tồn tại lâu hơn và nhiều khi có người lại tự dựng những bức tường cho chính mình, tự ngăn cản tầm hiểu biết của mình. Tôi đã kể cho con mình về chặng đường của một người lính binh nhì quả cảm trong thế chiến thứ nhất, với ý chí phi thường, cộng với tài năng và sự ham học hỏi, đã trở thành Quốc trưởng đế chế Đức hùng mạnh. Ông ta đã phát động thế chiến lần hai ra sao rồi cuối cùng chết bởi tham vọng chính trị ngông cuồng, vô nhân tính như thế nào... Chính khách, ngươì làm chính trị bao giờ cũng cần có tâm và trí tuệ."

Tháng Sáu này vợ chồng tôi lại cùng đi châu Âu với con gái mình. Khác hẳn với lần trước, lần này, "hướng dẫn viên" sẽ là cô bởi mấy năm nay cô là sinh viên xuất sắc khi theo đuổi các môn lịch sử Phương tây, triết học, chính trị. Và cũng khác trước, Cô đi bằng tiền của chính cô và các thành phố sẽ đến cũng do cô gợi ý. Tôi chỉ là người "thừa hành", sắp xếp cho chuyến đi thôi.

@4em: Bạn nên dành thời gian để mở lại topic tại đúng box/subbox. Quy định là đối với tất cả các thành viên, không riêng gì ai. Mod và SMod là những người giúp các quy định được tôn trọng.

Tôi cũng đã tới bên bức tường Berlin. Nhưng câu chuyện về bức tường này xin được chia sẻ cùng bạn ở một topic khác.

cho em hỏi thủ tục xin visa đi đức ( gấp gấp)

Em có thư mời được mời sang Đức nhưng đang thắc mắc về thủ tục làm visa đi Đưc. Các bác nào bít chỉ em với gấp gấp lắm rùi.
Em đọc có cả khai tờ khai visa = giấy và tờ khai điện tử thì phải khai cả 2 loại này hả các bác. Bác nào có mẫu tờ khai sẵn chụp hình chỉ cho em với.
Các loại giấy tờ về tài chính thì em lo xong hết rùi, rắc rối mỗi vụ tờ khai mà chưa hiểu là khai như thế nào và khai cả 2 ạ.
em cảm ơn nhiều ạ :)
có thể gửi mail cho em [email protected] or cho em số điện thoại em gọi để hỏi nhé.

Cuoi thang 4 - dau thang 5 du lich chau Au nen mac trang phuc gi?

Toi dinh di du lich 5 nuoc Ha Lan, Bi, Duc, Luxembourg, Phap vao gan le 30 thang 4 nay den dau thang 5. Cho hoi thoi diem nay co lanh lam khong va nen mac trang phuc nhu the nao de khong bi lanh cung khong cam thay qua nong

Cam on

du lịch sweden

Có bạn nào đã đi du lịch các thành phố của thụy điển chưa chia sẻ ảnh và kinh nghiệm giúp mình với

Re: Hỏi xin tư vấn tổ chức cho gia đình đi du lịch Châu Âu 6/2013

Chào các Bác

Em là thành viên mới, đang có dự định tổ chức cho gia đình 04 người đi du lịch Châu Âu vòa cuối tháng 5 đầu tháng 6 này. Vậy cho em hỏi là em mở topic ở đây đã đúng theo quy định cũa Diễn đàn chưa ạ?

Xin chao ban, minh cung la thanh vien moi. Cung nhu ban minh dang len chuong trinh di du lich khoang 30 ngay cac nuoc Nauy, Thuy Dien, Phap, Duc, Y,Ha Lan, Dan Mach vao cuoi thang 5 nay. Vi minh di gom 2 vo chong cung 2 con nho nen viec chuan bi kha cong phu. Neu ban da chuan bi xong xuoi het cho chuyen du hanh cua ban, ban co the tu van cho minh hanh trinh di , chon khach san va phuong tien di chuyen giua ca nuoc the nao cho thuan tien. Rat cam on ban......

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back