What's new

[Tổng hợp] Non nước Ninh Bình

Từ Hòa Bình xuôi ra biển, đất Ninh Bình là một vùng tiếp giáp giữa núi non Tây Bắc và đồng bằng lấn biển. Hàng vạn năm trước, khi nước biển dâng cao, có lẽ chỉ có những dãy núi đá nhấp nhô là vượt trên mặt nước. Khi nước biển hạ xuống, các dòng sông mang phù sa lấn dần ra biển.

Đến tận thế kỉ 19, thì vùng giáp biển vẫn còn hoang sơ, cho đến khi Nguyễn Công Trứ khai hoang lấn mặn, mới có xứ Kim Sơn ngày nay.

Do vậy mà du lịch Ninh Bình luôn gắn với núi, với đá, và với nước. Từ cố đô Hoa Lư ẩn trong vùng núi Trường Yên đến nhà thờ Phát Diệm, đều là dấu ấn của đá. Từ Tam Cốc cũ kĩ đến Vân Long và Tràng An, đều là mặt nước yên bình.

Có lẽ không vùng nào ở nước Việt mình mà hai chữ Non - Nước lại sâu nặng đến thế.

Re: Hỏi xe chợ từ Hà Giang về Lào Cai

Mình cũng có thắc mắc gần giống vầy nè. Mình cũng mày mò nhiều trang rồi mà toàn có xe từ Sâp-Hà Giang chứ không có chuyến ngược lại. Rất mong mọi người tư vấn giúp.

Re: Hỏi xe chợ từ Hà Giang về Lào Cai

Xe chạy Lào Cai - Hà Giang thì cũng chạy chiều ngược lại luôn.

Xe suất phát ở 2 đầu đều tầm 6h sáng, có 2 nhà xe luân phiên chạy.

Bạn cứ ra bến xe Hà Giang mà hỏi nhé

Lịch Trình du lịch Hà Nội - Mộc Châu

Chào các bác,
Tình hình là em sẽ ra Hà Nội vào ngày 14/11.
Em tính đi các nơi này mà không biết đủ thời gian không? Các bác cao thủ vào tư vấn giúp em phát.
Thanks cả nhà.
Lịch trình dự tính:

Tối 13/11 bay từ Hồ CHí Minh đến Hà Nội.
Ngày 14/11 bắt bus đi Ninh Bình. Tham quan Tam Cốc Bích Động. Về trong ngày.
Tối ngày 14/11: lên bus đi Mộc Châu
Ngày 15/11 ở Mộc Châu.
Ngày 16/11 về Hà Nội. Tham quan phố cổ, Bát Tràng...
Sáng ngày 17/11 về Hồ Chí Minh

Đây chỉ là hành trình em dự tính, chưa lên chi tiết. Mọi người giúp em xem có khả thi không nhé.
Cám ơn mọi người nhiều ạ

Tư vấn chương trình tour đi Hạ Long?

Mình và gia đình muốn đi Hạ Long, bạn nào giới thiệu giúp mình chương trình tour hấp dẫn cùng với một số đặc sản ngoài đó nhé!

Re: Lịch Trình du lịch Hà Nội - Mộc Châu

mình nghĩ bạn có thể đi Ninh Binh theo chương trình Tràng An ( khá đẹp ) còn lại là ok. Nếu thay Mộc Châu bằng Hà Giang thì gấp lắm

Hoa tam giác mạch ở Bắc Hà cuối tháng 11

Hi các bác,

Tình hình là em ra muộn so với đợt rộ của Tam Giác Mạch, nhưng cũng muốn 1 lần được hòa mình vào cánh đồng hoa để làm vài tấm kỷ niệm, nên mong các bác hỗ trợ giúp em một số thông tin sau với:

- Thời gian này ở khu vực Bắc Hà, Lào Cai còn hoa hay không?

- Địa điểm nào và đường dẫn vào cánh đồng.

Thanks các bạn rất nhiều ạ! Vì mình có ngắn thời gian và tranh thủ nên mới chọn Bắc Hà, mong các bác update giúp em để có chuyến đi hoàn hảo với ạ! Một lần nữa cám ơn mọi người trước rất nhiều!

cung tứ đại đèo miền bắc

tình hình là trước mình đả hỏi về cung nay nhưng do chưa có sự chuẩn bị tốt nên mình đành đi dịp tháng 10 là cung sg- huế-sg , nay minh chuẩn bị cho chuyến đi phượt xuyên việt + cung tứ đại đèo tây bắc mà chưa có thông tin về đường sá 4 đèo như thế nào, bạn nào đã từng đi 1 trong 4 đèo hay hết 4 đèo cho minh chút thông tin về đường sá, nhà nghỉ, thời tiết tết âm lịch vùng tây bắc như thế nào nha, nhất là đường sá dễ đi không, tai minh đi sg-huế-sg mà lượt về đi đường hcm khúc pleiku-buôn mê mà xấu đến ám ảnh luôn ổ gà ổ voi lien tục chỉ đi được khoảng 15-20 km/h mà muốn nản luôn và mình đi trước tết âm lịch khi có sự chuẩn bị đày đủ, nghe nói tết âm lịch vùng tây bắc rét ghê lắm :(;)bạn nào biết thì chia sẽ giúp mình về đường sá, nhà nghỉ , thời tiết tết 4 đèo vùng tây bắc như thế nào nha để mình chuẩn bị cho chuyến đi này tốt nhất, cám ơn các bạn nhiều lắm!:D:help

[Hỏi]-Phượt xe máy: HN-Bắc Hà- Simcacai- HN

Em và nhóm bạn đang lên kế hoạch phượt Bắc Hà - Simacai Tết dương lịch này.
Theo kế hoạch là sẽ đi 3 ngày 2 đêm (từ ngày thứ 6 đến chủ nhật là về đến HN)
Lịch trình em tính thế này, các bác đã đi có kinh nghiệm chỉ giáo với ạ:
Ngày 1: HN - Bắc Hà. Từ HN chạy thẳng lên Bắc Hà nghỉ ngơi và đi chợ phiên cùng cao ở đây
Ngày 2: Bắc Hà - Simacai - Yên Bái. Sau khi ăn sáng xong di chuyển lên Simacai vui chơi đến tầm trưa rồi chạy ngược về Yên Bái nghỉ
Ngày 3: Túc tắc đi về HN

Các bác nào đã đi cung này cho em xin cái feedback với ạ, và cho e xin luôn thông tin khách sạn, nhà hàng ở Bắc Hà và Yên Bái. Đoàn em đi tầm 15 người ạ

Đường vào bản Thào Chua Chải - Xã Chế Cu Nha

Các phượt tử cho mình hỏi thông tin đường vào bản Thào Chua Chải - Xã Chế Cu Nha hiện nay với.
Thanks

Re: Đường vào bản Thào Chua Chải - Xã Chế Cu Nha

không biết cung đường, cũng không biết nó ở đâu, vào viết bình luận cho bác sớm có câu trả lời

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,376
Latest member
Williamtoilm
Back