What's new

[Tổng hợp] Non nước Ninh Bình

Từ Hòa Bình xuôi ra biển, đất Ninh Bình là một vùng tiếp giáp giữa núi non Tây Bắc và đồng bằng lấn biển. Hàng vạn năm trước, khi nước biển dâng cao, có lẽ chỉ có những dãy núi đá nhấp nhô là vượt trên mặt nước. Khi nước biển hạ xuống, các dòng sông mang phù sa lấn dần ra biển.

Đến tận thế kỉ 19, thì vùng giáp biển vẫn còn hoang sơ, cho đến khi Nguyễn Công Trứ khai hoang lấn mặn, mới có xứ Kim Sơn ngày nay.

Do vậy mà du lịch Ninh Bình luôn gắn với núi, với đá, và với nước. Từ cố đô Hoa Lư ẩn trong vùng núi Trường Yên đến nhà thờ Phát Diệm, đều là dấu ấn của đá. Từ Tam Cốc cũ kĩ đến Vân Long và Tràng An, đều là mặt nước yên bình.

Có lẽ không vùng nào ở nước Việt mình mà hai chữ Non - Nước lại sâu nặng đến thế.

Ngủ đêm ở Y Tý

Chào anh chị phượt thủ,

Mình có chuyến đi Sapa, Y Tý vào giữa tháng 3. Đoàn mình muốn ngủ lại 1 đêm ở Y Tý để ngắm mây buổi sáng.
Mình muốn xin mọi người thông tin về nhà nghỉ ở Y Tý. Đặc biệt là phòng ốc, vệ sinh như thế nào. Nếu được, xin a chị cho mình xin vài tấm hình với.

Cám ơn anh chị nhiều!

cho em hỏi về việc đi trong 1 ngày quanh hà nội ạ

em và đám bạn muốn tranh thủ đợt tết này để đi lượn xung quanh hà nội ạ. địa chỉ bắt đầu tại Gia Lâm. do không đứa nào có kinh nghiệm đi phượt nên e muốn mọi ng tư vấn giúp e địa chỉ để đi trong vòng 1 ngày. ko quá xa (<50km) ạ. em đang hướng đến Hàm Lợn và đền gióng thì không biết có được không ạ. vì e nghe anh e ns hàm lợn đi cắm trại vui chứ đi 1 ngày cũng không có gì lắm.
Xin mn cho e ít tư vấn ạ. tks các bác :D

Trekking Pha Luong

Các bác đợt vừa rồi đi Mộc Châu - Pha Luông cho em hỏi hiện tại cảnh vật tại đó thế nào ah, thời tiết nữa ah rồi tình hình nhà nghỉ ở đó có chặt chém sau tết kg ạ, Cuối tuần này nhóm em định đi ah, Em cảm ơn các bác

Re: Trekking Pha Luong

Các bác đợt vừa rồi đi Mộc Châu - Pha Luông cho em hỏi hiện tại cảnh vật tại đó thế nào ah, thời tiết nữa ah rồi tình hình nhà nghỉ ở đó có chặt chém sau tết kg ạ, Cuối tuần này nhóm em định đi ah, Em cảm ơn các bác

Hello Tùng

Bạn có thể cho mình biết sơ sơ lịch trình trek Pha Luông ngày nào đc kg? Mình cũng định sáng thứ 7 này 28/2/2015 lên đỉnh cùng bà xã. Do vậy có nhu cầu tìm đoàn đi ghép, ghép với group của bạn tại MC được kg? Nếu được PM vào số đt 01669768404 của mình được không?

Thanks

Đi phượt đến Hà Nội

Mình ở Đồng Tháp, đang dự định du lịch bụi đến Hà Nội bằng xe khách. Bạn nào biết có thể chia sẻ với mình nhe. Lịch trình, đi xe khách nào? Từ đâu đến đâu? Chỗ ăn, nghỉ, ... giá tốt ở Hà Nội. Cảm ơn bạn nhé!

Xin tư vấn đi du xuân 1 ngày quanh Hà Nội

Chào cả nhà, cuối tuần sau em định tổ chức cho công ty đi du xuân 1 ngày quanh khu vực Hà Nội. Địa điểm dự kiến có thể là Vườn Quốc Gia Ba Vì hoặc Đảo ngọc - Thanh Thủy (Phú Thọ). Cả nhà ai có thông tin hay địa điểm nào hay ho tư vấn giúp em với ạ.
Em cám ơn nhiều nhiều !(BB)

Ở đâu nhiều hoa gạo?

Chào các bác!
cho e hỏi bác nào biết chỗ nào nhiều hoa gạo không? E đi chơi 1 lần ở Bá Thước Thanh Hóa đẹp quá mà k biết còn chỗ nào nhiều gạo nữa k?
Các bác đi nhiều chỉ e biết với!
Gần gần xung quanh HN thì càng tốt ạ! Đi về trong ngày thì quá đẹp rồi!
E search thấy mấy nơi họ bảo chùa Trầm, Hải Hậu Nam Định và đường lên Lạng Sơn! Ai đi mấy chỗ này rồi cho e chút thông tin với nhé!
Ps: lâu rồi k được bữa đi đúng nghĩa bị cuồng chân ạ!
E cảm ơn các bác!

Nhờ các anh em có kinh nghiệm tư vấn về cung đường Tây Bắc.

Xin chào tất cả mọi người!
Tình hình là sắp đến kỳ nghỉ 30/4-01/5 kéo dài, e dự định làm 1 chuyến đi Tây Bắc. E là người miền Trung, chưa có dịp ra Tây Bắc lần nào nên đường đi em không rành, chưa kể là cũng chưa biết nên thăm thú điểm nào ngoài Tây Bắc là hợp lý. Lộ trình em dự kiến đi là 8 ngày, 7 đêm. Em chạy xe máy ra và về bằng đường hàng không, e dự kiến lộ trình như sau, nếu có thể e nhờ các anh, e có kinh nghiệm tư vấn cho e đường bộ nào ngắn nhất, dễ đi và có thể thăm thú hầu hết danh lam, thắng cảnh của núi rừng Tây Bắc, e xin chân thành cảm ơn.

Tổng thời gian: 08 ngày.
* Ngày 1: Đà Nẵng - Đèo Hải Vân – Huế - Ba Đồn (Quảng Trạch, Quảng Bình). Nghĩ đêm 1 tại Ba Đồn.

* Ngày 2: Ba Đồn – QL 12A – QL 15A – Đường HCM (đông) – Tân Kỳ (Nghệ An) – Lam Sơn (Thanh Hóa): 370km. Nếu có thể đi tiếp đến Cẩm Thủy (Thanh Hóa) và nghĩ đêm 2 tại đây: 410km.

* Ngày 3: Lam Sơn – Đường HCM (QL 12B) – Cẩm Thủy – TP Hòa Bình – TL 317 – TT Thanh Sơn – QL 32 – Nghĩa Lộ (Yên Bái): 270km. Nghĩ đêm 3 tại Nghĩa Lộ.

* Ngày 4: Nghĩa Lộ - Đèo Khau Phạ - Mù Cang Chải – QL 32 (Rừng Hoàng Liên) – Đèo Ô Quy Hồ - Sa Pa: 260km. Nghĩ đêm tại Sa Pa.

* Ngày 5: Sa Pa – Lào Cai – Hà Giang – Đồng Văn (Hà Giang): 340km. Nghĩ đêm tại Đồng Văn.

* Ngày 6: tham quan một vòng Hà Giang: Đồng Văn – Cột cờ Lũng Cú – đèo Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – thành phố Hà Giang: 250km. Nghĩ đêm tại thành phố Hà Giang.

* Ngày 7: Hà Giang - Tuyên Quang – Hà Nội: 283km. Nghĩ đêm và vui chơi tại Hà Nội.

* Ngày 8 (05/5): dạo phố Hà Nội – trả phòng – gởi xe máy – tiếp tục dênophố - đến 17h có mặt tại sân bay làm thủ tục bay về Đà Nẵng.

Lịch dự kiến của em là như vậy, rất mong sự góp ý, giúp đỡ của mọi người. E xin chân thành cảm ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,376
Latest member
Williamtoilm
Back