What's new

North Pole Selection Camp - Thuỵ Sỹ những ngày không bao giờ quên

Lần đầu em viết bài lên diễn đàn là vay mượn đồ đi TS, được mọi người giúp đỡ nhiệt tình. Bây h xin kể lại cho anh em nhà mình, dù rằng em bây h vẫn còn chưa kết thúc trại. Có điều em chỉ up ảnh lên facebook thôi, cho nên anh em muốn xem ảnh chắc phải lên facebook xem rồi.

http://www.facebook.com/note.php?note_id=10150092686560748

Chuyến bay thực sự quá dài.
Bay từ Nội Bài đến Bangkok, Tới Doha. Sau đó chuyển máy bay đi Geneve, ngồi ô tô thêm 2 tiếng mới tới nơi. Hết khoảng 22 tiếng. Coi như nguyên 1 ngày chỉ có vạ vật. Mang theo cái hộp quà như là quả bom, lúc nào cũng sợ bị người ta đụng vỡ.

Cái thị trấn này nằm ở trên núi, có phần giống với Sapa của Việt Nam, khắp nơi đều có thể nhìn thấy những ngọn núi, trên đỉnh là tuyết trắng. Thời tiết có thể nói là ấm áp, không hề lạnh như tưởng tượng. Mặc dù mặt hồ luôn đóng băng.

Đến nơi mới biết, mình là những người cuối cùng. Đến nơi cái là vứt đồ xuống ra ngoài ngắm cảnh ngay. Sau đó bị tận dụng để đi chụp ảnh chân dung từng người một, chuẩn bị post lên website của YEP.

Cả đội thực sự toàn những người rất cởi mở. Mặc dù gặp nhau lần đầu mà đều nói chuyện rôm rả thân mật như bạn bè lâu năm, không khí cực kỳ vui vẻ. Khách sạn cũng là của riêng nhóm, có cảm giác giống 1 gia đình, cực ấm áp. Điều đặc biệt là rất nhiều thành viên trong đoàn nói nhiều thứ tiếng, chủng tộc lai rất đa dạng. Có 1 đồng chí còn có tới hộ chiếu của 3 quốc gia. Thành ra ngoài tiếng anh thì các thứ tiếng như Nga, Đức, Pháp, Trung đều được lấy ra dùng hết.

Tối đầu tiên, được giảng giải về các quy định, tiêu chí của trại. Mọi người cùng phân công dọn dẹp, giặt giũ. Mỗi sáng sớm đều chạy bộ 45 phút. Ngày đầu tiên sẽ học về quay phim, chụp ảnh. Thêm vào đó còn được dạy cách lái ô tô thân thiện với môi trường. Hoá ra cả đoàn chỉ có 2 người chưa có bằng lái ô tô. Tuy nhiên ngày mai vẫn sẽ được lái. Mà là Mercedes hẳn hoi.
Mỗi ngày cả nhóm sẽ chia thành 4 đội, hàng ngày sẽ lại thay đổi vị trí thành viên các đội. Cạnh tranh lẫn nhau. Các tiêu chí xét tuyển chủ yếu là khả năng làm việc theo nhóm, mức độ hoà đồng, và thể lực tối thiểu.

Sau khi ăn cơm tối, các thành viên gom quà lại, cho vào hộp rồi tặng cho Mike Horn Team. Sau đó phía ban tổ chức cũng phát áo đồng phục cho thành viên. Kết thúc 1 ngày thành công và vui vẻ. Mặc dù mới 9h ở bên này nhưng quả thật mình nặng đầu còn hơn là 2 h sáng bên kia.

Sáng mai phải dậy lúc 6h30. Mỗi ngày đều có 2 ngừoi được phân công viết blog update tình hình cho cả đội. May mắn thay là mình đc viết ngay hôm đầu. Buổi đầu tiên lúc nào cũng có nhiều cái để nói.

Ngày đầu tiên thể hiện tương đối tốt, ngày mai sẽ bước vào cuộc đua thể lực đầu tiên. Mọi người chúc mình may mắn đi. Đi trên đường đột nhiên thấy lo lắng, bây h đến nơi lại lấy lại tự tin rồi. Hắc hắc

Last edited:
Hiện tại em rất muốn tổ chức được những chương trình khám phá thiên nhiên + xây dựng tinh thần đồng đội cho nhiều đối tượng. Thời gian tới sẽ giới thiệu AC Pro (trochoikynang.com) và UMOVE để xem khả năng liên kết. Nếu có thể, sẽ cố gắng tìm nhà tài trợ để tuyển chọn 1 số bạn thanh niên tiêu biểu tham gia miễn phí. Nhưng mà cái này chắc sẽ cần thời gian rất dài.

Mấy tuần nữa em sẽ đi casting thử dẫn chương trình cho 1 chương trình mới sẽ chiếu trên Vtv thứ 7 hàng tuần (chuyện nhỏ mỗi ngày), nói về các hành động đơn giản bảo vệ môi trường

Người đang tập luyện ở trên là Nic Moose Good, camera man của Mike Horn! Cái vụ tổ chức mấy chuyến đi tương tự YEP tai Việt Nam này nghe hấp dẫn và có lý đấy! Để vài bữa anh ra ngoài đó bàn bạc với chú em!;)

Mike Horn hiện giờ đang vật lộn ngoài Thái Bình Dương trên đường đến Canada chuẩn bị cho North Pole. Vấn đề là chỗ cái vụ phóng xạ tại Nhật có thể bay sang Mỹ và Canada không biết có làm ảnh hưởng gì cho chuyến đi không!

Last edited by a moderator:
Thân gửi mọi người. Hiện em đang thực hiện phóng sự với VOV tv. Còn chương trình Câu chuyện thường ngày thì chắc phải tuần sau mới lên sóng được do tuần này động đất ở Nhật Bản quá nóng.

Em cũng có bài viết với tựa: Tại sao chúng ta không được như người Nhật.
Link trên FB

Đọc một mạch từ đầu đến cuối.

Thực sự mơ ước có được chuyến đi như bạn.

Đời mình chưa bao giờ thấy ... tuyết.

Ha ha...

Đây là phóng sự của VTV 4 làm trước chuyến đi. Hôm qua phóng sự của VOV tv đã lên sóng lúc 9h, có điều em cũng chưa được xem. Chả biết có nhắc gì tới chuyến đi này ko nữa

[video=youtube;4EK1mxAzQAs]http://www.youtube.com/watch?v=4EK1mxAzQAs[/video]

Rất cảm ơn những chia sẻ của Minh cũng như những gì bạn đã truyền được cho mọi người ở đây - cũng như tất cả những nơi biết về bạn và công việc bạn đang làm.
Bạn làm tôi nhớ lại nhiều năm trước, khi tôi khoảng bằng tuổi bạn, cùng một nhóm bạn cũng đã mong muốn làm được một điều gì đó, những thứ bắt đầu từ Công tác xã hội, vận động từ sinh viên, trường học... và cũng đã từng mơ ước làm được những điều lớn lao.

Nhưng rồi phải thú thực rằng chúng tôi quá yếu để có thể làm được dù chỉ là một phần những gì mình đặt ra. Đến giờ cũng chỉ còn là một vài tấm ảnh của những lần hoạt động, mà cũng không biết là còn giữ ở đâu nữa. Nay nhìn thấy các bạn trẻ đã và đang làm được nhiều, thấy rất vui vì các bạn giỏi hơn chúng tôi nhiều quá.

Có lẽ tôi cũng chỉ có thể giúp phần truyền được cảm hứng từ các bạn đến các sinh viên, coi như để tiếp nối kỉ niệm ngày xưa vậy...

À, nói thêm là trông Minh gầy gầy thế mà khỏe gớm nhỉ !!! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back