What's new

[Chia sẻ] Núi non Khánh Hòa

Tình hình là có 1 con đường tuyệt đẹp mới làm từ Nha Trang ra Ninh Hòa, đi trên cung đường đó mới thấy được sự hùng vĩ của núi non Khánh Hòa cũng như của nước Việt mình. Từ Nha Trang đi ra các bác cứ đi thẳng đường Trần Phú nối dài gặp Phạm văn Đồng rồi đi thẳng đi hoài ra gặp khung cảnh của dự án Rusalka từng tốn không ít giấy mực của báo chí, mà thấy ấn tượng và đẹp tuyệt dù đang bị bỏ hoang. Đi thẳng hoài thì các bác sẽ chiêm ngưỡng được núi non, sông nước, biển của Khánh Hòa nhìn từ trên cao. Mình share cho bà con vài tấm xem nhé.

Last edited by a moderator:
nhất định đi Nha Trang về tui sẽ đi con đường mới này. Hy vọng là không đi lạc. Tui cũng thích ăn thịt rắn lắm đó. Không biết ở chỗ đó có núi non, người ta có bán thịt rắn không nữa. Tui khoái món rắn nướng lá Lốt gì đó thôi.

Theo tui thì bác chỉ cần biết 01 thông tin quan trọng nhất : đường thông chưa? Nếu thông rồi thì đi chứ hỏi làm chi nữa cho nó hết thú vị .
(NT)

Báo cáo anh là con đường đã thông rồi ạ, đường rất đẹp, cảnh quan tuyệt vời, hình như điểm cao nhất tầm 1500m vì e kô thấy biển báo nào ghi số bự hơn :D.

nhất định đi Nha Trang về tui sẽ đi con đường mới này. Hy vọng là không đi lạc. Tui cũng thích ăn thịt rắn lắm đó. Không biết ở chỗ đó có núi non, người ta có bán thịt rắn không nữa. Tui khoái món rắn nướng lá Lốt gì đó thôi.

Rắn thì không thấy nhưng tụi này bị nó chém 1 trái dừa 10k đau điếng.

Mặc dù con đường đó chưa hoàn thành nhưng bạn có thể chạy 1 cách ngon lành. Mà đi xe máy mới thú chứ ngồi trên ô tô thì thà ở nhà sướng hơn.

Tụi này chỉ ngắm được cảnh từ Nha Trang đến Bidoup mà thôi, còn từ Bidoup tới Đà lạt thì không ngắm được vì bọn tôi đi lúc 20h00 nên chẳng ngắm được gì. Phải quay lại thôi

Đường này đi xe máy thì tuyệt, nhưng các pác không nên đi vào chiều tối nhé, nguy hiểm lắm. Trên cung đường có 01 nơi thác nước vắt qua giữa lưng trời ngang qua con đường mình đi, như trong truyện thần thoại ah, và đỉnh đèo lạnh buốt mây phủ quanh năm, đi vào các tháng 10 đến tháng 01 thì chỉ thấy trong phạm vi 10m. Cung đường tuyệt vời đấy các pác.

trên đỉnh đèo Hòn Giao không phải lúc nào cũng sương mù dầy đặc chỉ thấy trong phạm vi 10m như bạn nói đâu. Mình đã đi vài lần và chỉ duy nhất 1 lần tết 2009, lúc 12g trưa mà mây giăng che phủ như bạn nói thôi. và bây giờ cũng khá là đông đúc các phương tiện đi lại nên không còn nguy hiểm như trước đây; xe Phương Trang cũng đi trên tuyến này. So với đèo ngoạn Mục thì khó nói con đèo nào đẹp hơn vì mỗi con đèo có một vẻ hấp dẫn riêng của mình. Ngoạn Mục vẫn cứ là Ngoạn Muc, nhưng e rằng vài năm sau thì không còn như xưa nay nữa vì Ninh Thuận đang nắn lại- giống đèo Bảo Lộc, sẽ không còn nguy hiểm như xưa nay nhưng sẽ mất phần cuốn hút. Còn Hòn Giao, trái với dáng điệu ẻo lã của Ngoạn Mục, vách đá sừng sững, hùng vĩ , trông tựa như những ngọn núi ở đường HCM.

Mình đi mấy lần, lần nào cũng gặp mây mù cả. Một lần lạc tay lái cho cả đoàn mất hồn vía ngay tại vị trí mà các công nhân làm cung đường này tử nạn vì xe lật. Sợ từ đó đến giờ chưa dám đi lại

Báo cáo các cụ là hiện tại từ Nha Trang lên Đà Lạt có 2 đường, đường 1 thì như các cụ đã biết, bắt đầu từ Diên Khánh, còn đường 2 cũng mới thông xe một vài tháng nay, đó là đường từ Cầu Lùng ngay QL1A rẽ vào, cách Diên Khánh 3,4 km thì phải, e ko nhớ rõ, để tuần này e ra đó điều nghiên lại rồi báo chính xác, 2 đường này sẽ gặp nhau tại đoạn mà trước khi vào đèo mà vài tháng trước đây là nỗi khổ của người dân khi khúc đường này đang thi công, khói bụi mịt mù, đường sình lầy nhão nhoẹt, tình trạng này nay đã chấm dứt hoàn toàn. Từ khi có đường 2 thì mình ko còn muốn đi đường 1 nữa, vì đường 1 phải đi qua các khu thị trấn, dân sinh như Khánh Vĩnh... ko đẹp, mà xe cũng ko chạy nhanh được, trong khi đường 2 thì thôi rồi lượm ơi, tráng nhựa phẳng lỳ, thẳng tắp, cua nhẹ ko gắt, vắng vẻ, ít nhà dân hơn, mình đi phượt xe máy chạy 90-100km/h mà mấy con oto nó phóng qua mình cái vèo (NO)

Còn về tình hình an toàn thì 2 weeks trước khi mình vừa qua khỏi đoạn Bidoup, tới Lạc Dương thì ghé vào nhà dân rửa mặt, anh chủ nhà là dân Nha Trang, anh bảo trước đây thì ko dám đi đêm, vì thỉnh thoảng một vài chú dân tộc ra chặn đường xin tiền hút thuốc, nhưng sau CA dẹp sạch nên tình trạng này đã dứt, 12 đêm có việc anh vẫn chạy vô tư. Mối nguy hiểm duy nhất cho việc đi đêm lúc này là sương mù. Sương mù --> không thấy đường --> phải đi thật chậm, cài số 1,2 + dốc cao liên tục suốt cả trăm km --> mau hết xăng kinh khủng :(. Nhưng nói gì thì nói, đèo dốc hoang vu ko một bóng người suốt mấy chục cây số, nếu phải đi đêm thì cứ tốt nhất là ít nhất vài xe, ko nên đi 1,2 xe nhé.

Mà phải công nhận đây là một trong những cung đường tuyệt đẹp mà không đi thì thật là hối tiếc, bản làng cũng có, đèo cao vút vực sâu thẳm cũng có, rừng rậm hoang vu, rừng thông xanh rì cũng có...đặc biệt la con đèo, nó hay ở chỗ khi còn ở dưới này, nhìn lên sẽ thấy những ngọn núi xa thăm thẳm, cao tít tắp trong mây và biết rằng chẳng bao lâu nữa mình sẽ có mặt trên đó, đến khi lên rồi, ngay chỗ con thác nước ngay cạnh đường bác gì có nói có một vực rất sâu, tầm nhìn thẳng xuống phía dưới rất xa và chợt thốt ra ôi mình đang ở đỉnh thiên đàng nhìn xuống trần gian. :L

Cung đường này tuyệt đẹp nhưng vẫn tiềm ẩn nguy hiểm vô cùng do tình trạng sạt lở đất đá đặc biệt là mùa mưa, ngay Lạc Dương hôm mình đi cách đây 2 tuần thì 1 nửa con đường đã bị sạt rơi xuống vực, chỉ còn 1 miếng mỏng còn dính do kết cấu nhựa đường, người ta đã phải khoét vào núi 1 ít để các xe qua đoạn này, mình chạy ngang qua nhìn mà rợn cả người, ngoài ra có 1 số đoạn mà đá lớn đá bé vô số nằm sát lề đường, nhìn là biết nó vừa sạt lở rơi từ trên núi xuống vài hôm trước.

Mình post tấm ảnh vừa chụp cách đây 2 tuần ngay con thác trên đỉnh, phía sau là con thác và đám mây dày đang bốc lên từ cái vực ở dưới.

Đường Nha Trang Đà lạt cực kỳ tốt, các cụ cứ phang vô tư, nhưng nhớ cẩn thận, vì trên đèo có 1 hay cái ổ gà rất khó thấy :shrug:. Tấm này mình chụp năm ngoái, phía sau xa xa là VQG Bidoup Núi Bà.

PS: mình ko có chụp hình phong cảnh nên phải lấy hình mình để minh họa cho vẻ đẹp của cung đường này, mong bà con thông cảm, mình ko có ý PR cá nhân. Sorry. :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,536
190,108
Latest member
dhungld
Back