What's new

[Chia sẻ] Pa Vệ Sủ - Pa Ủ - Tà Tổng những ngày thu nắng và mưa

Phượt là một hoạt động ẩn chứa nhiều rủi ro, nguy hiểm. Các bạn cần trang bị cho mình những kỹ năng, kinh nghiệm và trang thiết bị an toàn một cách tốt nhất trước khi lên đường để có thể tận hưởng niềm vui một cách trọn vẹn sau những cuộc hành trình.

Đường link những chuyến đi trước:

1. Khám phá rừng quốc gia Xuân Sơn - Phú Thọ, bản Dù: 05-12-2009
2. Khám phá rừng quốc gia Xuân Sơn - Phú Thọ, Bến Thân: 30-01-2010
3. Hà giang - Lũng Tám - Phó Bảng - Lao Sang - chợ phiên Đồng Văn - Lũng Phìn -Mậu Duệ - Du Già: 27-03-2010
4. Tà Xùa - Hang Chú - Pa Cư Sáng: 09-07-2010
5. Mù Căng Chải - Chế Tạo - Bản Mù - Làng Nhì - Phình Hồ, cung đương thử thách tay lái và thần kinh thép: 3-9-2010
6. Hành hương về Tây Yên Tử, lên Ngọa Vân Am chiêm nghiệm Phật Pháp: 09-10-2010
7. Hoàng Su Phì - Pờ Ly Ngài - Nàng Đôn - bản Pá - rẽ mây lên đỉnh núi Tây Côn Lĩnh: 10-12-2010
8. Hồi ức những chiến binh offroad Cò Nòi - Sông Mã - Điện Biên Đông: 08-11-2007
9. Nào cùng offroad lên Hồng Ngài, Y Tý - tận hưởng cuộc sống giữa lưng trời: 10-02-2011.
10. Vãn cảnh chùa Hồ Thiên, tham vấn thiền sư Thích Đạt Ma Trí Thông: 10-04-2011
11. Ka Lăng - Thu Lũm - Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si: 29-04-2011
12. Nhật ký hành trình dọc sông Hồng, từ Thanh Trì tới cửa Ba Lạt, thăm VQG Xuân Thủy: 02-07-2011
13. Một vòng Đồng Bằng Bắc Bộ của những kẻ trốn nhà: 06-08-2011
14. Xe đạp địa hình Hà Giang - Hà Nội, thử thách lòng kiên nhẫn: 02-09-2011
15. Du hành tới Sì Lờ Lầu, đón gió lạnh đầu mùa nơi biên ải: 01-10-2011
16. Một thoáng Bình Liêu mùa lúa chín: 11-11-2011
17. Trở lại VQG Xuân Sơn, Phú Thọ, đạp đá tai mèo chinh phục núi Cẩn: 25-11-2011
18. Khe Phương, vùng đất bị quên lãng: 31-03-2012[/QUOTE]
19. Hà Giang – Cao Bằng, những nẻo đường trong mơ: 15-06-2012

Ăn chơi ngủ nghỉ đến 7h tối thì chúng tôi mới ra bến xe Điện Biên ngay bên đường.

Tôi chưa gặp cái bến xe nào nhộn nhạo như cái bến xe này, có khoảng 6,7 chiếc xe đang đợi khách đi Hà Nội. Cứ hễ có khách vào là bọn nhà xe nhẩy ra như cướp, mỗi đứa giật một túi của khách mang về xe mình rồi cãi nhau ỏm tỏi. Mấy ông bảo vệ bến xe ra can thiệp nhưng bọn chúng coi như không. Nghe chừng có vẻ tại hôm nay ế khách quá nên các nhà xe càng căng thẳng với nhau, tuy nhiên khi bọn tôi đi vào bến thì lại chẳng thấy thằng nào ra cướp đồ cả, chắc tại nhìn chúng tôi có vẻ không được tiềm năng lắm. Đang lúi húi nhét đồ vào gầm xe thì thấy hai ông phụ xe đuổi nhau đấm đá loạn xị, anh cu bé hơn bị đấm mấy phát liền chạy ra ngoài bến xe rồi vác một con tông quay lại đuổi anh kia chạy nháo nhào vào trong xe nhà mình. Anh kia lại nhặt một ống tuýp trong xe nhảy ra tiếp chiến, thế là cứ loạn cào cào cả lên.

Xem thiên hạ cắn nhau phát chán, chúng tôi lên xe kệ bố sự đời bên ngoài, nằm dài làm một giấc, về nhà thôi...

Last edited:
Khách sạn Lan Anh sáng hôm sau.

Cái khách sạn này bựa cực kỳ, bọn em tẩy chay nó từ lâu rồi. Cách đây 2 năm, hồi đấy MLay chưa bị nhấn chìm, bọn em đi ngang qua đây, lúc đấy là nửa đêm rồi, bọn em có chục người, hỏi thuê 2 fòng để gọi là tắm rửa và ngủ tạm hôm sau đi sớm, nhưng có 1 bà (hình như bà chủ) bắt bọn em fải thuê 5 phòng, chỉ cho 2 người 1 phòng, không hơn, đôi co 1 hồi bọn em cú quá không thuê nữa, ra bưu điện nằm ngủ

Lần thứ 2 năm ngoái, đi Thượng nguồn sông Đà về qua đây, lúc này MLay bị chìm 1 nửa rồi, cũng vì bí bách và lúc đấy cũng nửa đêm, bọn em lại phi vào Lan Anh lần nữa, để cẩn thận hơn, trước lúc phi vào bọn em đã gọi điện hỏi và mặc cả là 1 phòng 4 người được ko, họ bảo được, thế là bọn em lặn lội phi xuống, đến nơi, vẫn là điệp khúc cũ, 2 ng 1 fòng, ko hơn, lúc đấy bọn em bực không thể tả, lịch sử lặp lại lần 2, cả bọn chửi thề rồi lại kéo nhau quay ra, định bụng là lại tiếp tục ngủ vỉa hè... May sao năm nay ko fải năm trước, Lan Anh đã hết độc quyền, bọn em thấy tấm biển chỉ khách sạn Him Lam to đùng. mừng quá, vậy là thoát nạn ngủ đường (khách sạn này cũng mới nên khá sạch và tươm tất, đồ ăn cũng ngon, và cái em hài lòng nhất là thuê 1 fòng nhồi 10 ng vào ngủ vẫn được)

Cái cách kinh doanh của khách sạn Lan Anh không fải là chỗ để cho anh em phượt dừng chân, dù có fải ngủ đường, bọn em thề không bao giờ vào đây nữa

Him Lam đây

Và tấm biển của Lan Anh, nhìn cái dòng chữ tiếng Anh đã thấy không chuyên nghiệp rồi

P.S: Đoàn bác battramdao có 5 người, chắc họ ko bắt bọn bác thuê 3 fòng đâu nhỉ :D

Cái khách sạn này bựa cực kỳ, bọn em tẩy chay nó từ lâu rồi. Cách đây 2 năm, hồi đấy MLay chưa bị nhấn chìm, bọn em đi ngang qua đây, lúc đấy là nửa đêm rồi, bọn em có chục người, hỏi thuê 2 fòng để gọi là tắm rửa và ngủ tạm hôm sau đi sớm, nhưng có 1 bà (hình như bà chủ) bắt bọn em fải thuê 5 phòng, chỉ cho 2 người 1 phòng, không hơn, đôi co 1 hồi bọn em cú quá không thuê nữa, ra bưu điện nằm ngủ

Lần thứ 2 năm ngoái, đi Thượng nguồn sông Đà về qua đây, lúc này MLay bị chìm 1 nửa rồi, cũng vì bí bách và lúc đấy cũng nửa đêm, bọn em lại phi vào Lan Anh lần nữa, để cẩn thận hơn, trước lúc phi vào bọn em đã gọi điện hỏi và mặc cả là 1 phòng 4 người được ko, họ bảo được, thế là bọn em lặn lội phi xuống, đến nơi, vẫn là điệp khúc cũ, 2 ng 1 fòng, ko hơn, lúc đấy bọn em bực không thể tả, lịch sử lặp lại lần 2, cả bọn chửi thề rồi lại kéo nhau quay ra, định bụng là lại tiếp tục ngủ vỉa hè... May sao năm nay ko fải năm trước, Lan Anh đã hết độc quyền, bọn em thấy tấm biển chỉ khách sạn Him Lam to đùng. mừng quá, vậy là thoát nạn ngủ đường (khách sạn này cũng mới nên khá sạch và tươm tất, đồ ăn cũng ngon, và cái em hài lòng nhất là thuê 1 fòng nhồi 10 ng vào ngủ vẫn được)

Cái cách kinh doanh của khách sạn Lan Anh không fải là chỗ để cho anh em phượt dừng chân, dù có fải ngủ đường, bọn em thề không bao giờ vào đây nữa

Him Lam đây

Và tấm biển của Lan Anh, nhìn cái dòng chữ tiếng Anh đã thấy không chuyên nghiệp rồi

P.S: Đoàn bác battramdao có 5 người, chắc họ ko bắt bọn bác thuê 3 fòng đâu nhỉ :D

Hê hê, họ không bị bắt vì bọn tớ tự giác xin 3 phòng luôn. Mình mà là chủ khách sạn thì sẽ treo biển không nhận khách đi phượt và đặc biệt là dân cào cào, tha lôi đầy bùn đất vào phòng, người ngợm, quần áo thì hôi hám bẩn thỉu, lấy được 300k thì đi dọn cũng chết toi.

Last edited:

Mình nghĩ bạn có chút nhầm lẫn giữa Khách Sạn và Nhà Nghỉ.

Mình nghĩ bạn có chút nhầm lẫn giữa Khách Sạn và Nhà Nghỉ.

Ý bác là em nhầm cái Lan Anh bác nghỉ với 1 cái Lan Anh khác, hay ý bác là KHÁCH SẠN thì không cho quá 2 người ở

- Thứ 1 là em đã đến Mường Lay 2 lần, theo em được biết thì không có cái Lan Anh fake thứ 2

- Thứ 2 là cái Him Lam em nghỉ nó cũng là KHÁCH SẠN

Còn ý bác như thế nào nữa thì em chịu, xin được chỉ giáo

Ý bác là em nhầm cái Lan Anh bác nghỉ với 1 cái Lan Anh khác, hay ý bác là KHÁCH SẠN thì không cho quá 2 người ở

- Thứ 1 là em đã đến Mường Lay 2 lần, theo em được biết thì không có cái Lan Anh fake thứ 2

- Thứ 2 là cái Him Lam em nghỉ nó cũng là KHÁCH SẠN

Còn ý bác như thế nào nữa thì em chịu, xin được chỉ giáo

Nhu cầu của bạn là nhà nghỉ thì vào nhà nghỉ, gặp được ks họ cho sử dụng như nhà nghỉ thì coi như bạn gặp may :), thế thôi mà

KS họ không cho thuê quá giường là lẽ đương nhiên thôi, có gì quá quắt đâu bạn

Nhu cầu của bạn là nhà nghỉ thì vào nhà nghỉ, gặp được ks họ cho sử dụng như nhà nghỉ thì coi như bạn gặp may :), thế thôi mà

KS họ không cho thuê quá giường là lẽ đương nhiên thôi, có gì quá quắt đâu bạn

Em cũng ko muốn tranh cãi với bác, loãng topic của bác battramdao, chỉ là em và 1 số người trong đoàn thấy bức xúc về cách làm việc của cái KS Lan Anh đó, nên nói ra để cho anh em phượt biết lần sau có vào thì biết mà định liệu, tránh bị bực mình bức xúc như bọn em mà fải ngủ vỉa hè, với lại dân phượt mình ko fải ai cũng sẵn sàng tự nhiên bỏ ra 1 khoản tiền lớn và vô lý như vậy (mình đi phượt chứ đâu fải đi nghỉ mà chịu mất nhiều tiền như thế, thà ngủ cây xăng hay trường học còn thoải mái hơn :D)

Em nghĩ chắc chắn là chủ KS đó thấy đoàn các bác không phải là người trong Điện Biên nên mới chém như vậy. Chứ bọn em ngủ ở đó từ những năm 2005 (KS cũ gần Nhà văn hóa TX Lai Châu (cũ) bị hỏng) thấy chưa bị chém thế bao giờ, toàn 1 giường 2 anh em mà không cần phải nói trước gì cả (Có em chủ KS nhìn xinh xắn lắm, mỗi tội lấy chồng sớm quá). Thậm chí mấy tay bảo vệ còn thì thào " Tối các anh cần "A bị sịt" tý thì cứ gọi em nhé " :))

Bác cho em hỏi chút: vì tết này em cũng ra bắc và dự định đi một vòng tây bắc vậy nên bác tả kỹ hộ em cái địa chỉ quán ăn có món Thịt lợn chao lá chanh ở Mường Lay và quán bê chao ở Mộc Châu để em mời mấy bạn SG. chuyến đi này của bác không chạy đoạn Mường lay - Sapa, tuy vậy nghe nói là đường này đang làm phải không bác? xe sedan có chạy được đoạn này không? Cảm ơn bác nhé!
Theart của bác rất hấp dẫn. cách viết của Bác làm cho người đọc dễ liên tưởng và có cảm giác mình đang tham gia trong cuộc. Em tìm đọc rất nhiều về tây bắc và thớt của bác là dễ đọc nhất và thú vị nhất.
Cái đèo Ma Thì Hồ có mấy bản người mông, các cô sơn nữ ở đây khá là xinh xắn, ngày xưa các cô ây bán rất nhiều hạt dẻ (đi qua vào đầu mùa đông là mùa có nhiều hạt dẻ) không biết nay có còn không? tôm và cá chiên sông đà ngon lắm mà sao không thấy các bác oánh chén nhỉ?

Quán lợn chao ở Mường Lay nằm ngay trung tâm thị trấn luôn. (ảnh của ông Trí còi resize bé như tem)

Đường từ ngã ba tỉnh lộ 127 - QL12 đi Tam Đường giờ cực xấu và tắc, không nên đi bằng xe sedan. Có lẽ phải đi vòng QL279 sang QL32 thì hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back