What's new

[Chia sẻ] Paris - Rome - Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Chào cả nhà! Em lần đầu biết đến phuot.vn cách đây cũng chưa lâu, đấy là từ khi em bắt đầu có ý tưởng sang châu Âu 1 chuyến để thăm ng yêu (người yêu em đang học ở UK). Sau 1 thời gian loay hoay tìm hiểu việc xin visa UK là tương đối khó khăn, em quyết định chuyển hướng đi sang Schengen, rồi hẹn gặp người yêu ở đó. Sau nửa năm chuẩn bị ấp ủ, nghiên cứu chỉ dẫn của các bác trên này, cuối cùng em đã xin được visa ở ĐSQ Pháp vào ngày 14/05/12 (em nhớ như in cột mốc này vì để có được visa em đã mất 20 ngày trằn trọc mất ăn mất ngủ từ lúc nộp hồ sơ đến lúc nhận được kết quả).
Sau khi có được visa, em bắt tay ngay vào việc cancel các booking giả dùng khi làm visa, và tiến hành đặt các booking thật cho nhóm của mình. Lịch trình là em sẽ từ VN sang EU 1 mình, người yêu em cùng 4 người bạn khác sẽ bay thẳng từ UK sang Rome, và chúng em sẽ hẹn gặp nhau ở đó.
Về lịch trình cũng như nghiên cứu đường đi, địa điểm thăm quan ở mỗi thành phố, bọn em phân công nhau mỗi người nghiên cứu 1 nơi, và tìm khách sạn để book luôn, với tiêu chí ngon, bổ, rẻ!
Với cá nhân em, vấn đề phải suy tính đầu tiên là book vé máy bay. Visa của em được 30 ngày, và người yêu em đã chốt ngày đến Rome là 20/06 nên em phải căn làm sao để cũng đến Rome ngày 20/06 để tiết kiệm được thời gian, tránh lãng phí 1 ngày visa. Nhưng có bác trên phuot.vn khuyên em là lần đầu sang EU, xin visa ĐSQ Pháp thì nên đến Pháp đầu tiên chứ không nên đến thẳng Rome, dễ bị hỏi lằng nhằng. Vậy là em lại chuyển hướng, định bụng tìm làm sao để đến Pháp lúc rạng sáng ngày 20/06 sau đó nối chuyến đi Rome luôn, nhưng không tìm được phương án nào khả thi (trong tầm giá đề ra). Cuối cùng em đành chọn phương án đến Paris sáng 19/06, nghỉ ngơi 1 ngày, rồi sáng sớm 20/06 nhờ bạn Ryanair đưa sang Rome với chi phí 20eur!!! Và hãng hàng không em lựa chọn là Qatar airway với lịch trình HAN-CDG và FRA-HAN hết tổng cộng 1,050 USD, đến Pháp ngày 19/06 và rời khỏi Frankfurt ngày 18/06 (đúng 30 ngày, đếm đi đếm lại trên lịch cho chắc chắn)!
Và sau đây, hành trình đầu tiên của em đến trời tây bắt đầu!

Last edited:
Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Lúc ngồi chờ lên máy bay lại gặp được đồng hương người Việt mình, 1 bạn gái đang du học ở Pháp, bố mẹ từ VN sang chơi, dẫn bố mẹ đi Ý chơi và thăm người nhà ở Ý. Nhà cô chú ý lại gần nhà mình ở HN chứ. Kể ra sang đây gặp được người Việt cũng vui phết, nhất là trong hoàn cảnh đi đâu cũng thấy bọn tàu, cảm giác như các khu du lịch chỉ toàn bọn tàu thôi, nhiều đến nỗi mà mình vào cửa hàng, quán ăn nào nó cũng chảo mình nỉ hảo, tưởng mình cũng là tàu nốt (tóc đen, da vàng hơi trắng, hơi to béo -> tàu khựa).
Sau 1 lúc chờ đợi thì cũng được soát vé để lên máy bay. Các bạn giá rẻ có 1 đặc điểm chung là cho lên tàu bay rất sát giờ khởi hành (in trên vé vì giờ khởi hành thực tế thường muộn hơn). Soát vé xong thì đi ra sân bay, không xe bus, không có đường ống dẫn thẳng vào máy bay, mà là xếp hàng rồng rắn ngoài sân dưới cái nắng 35 độ để leo bộ lên máy bay. Sau 2h bay và thưởng thức chương trình quảng cáo bán đủ các thứ của các bạn tiếp viên (bán từ đồ ăn, tour du lịch, postcard, thiếu mỗi chưa bán bấm móng tay vì không được mang lên máy bay :D), em đã đến Ciampino. Trước đó thì người iu em cũng đã bay từ UK sang Ciampino và chờ em ở sân bay hơn 1h. Không phải nói lúc gặp nhau vui mừng khôn siết thế nào. Sau đấy 2 đứa ra cửa sân bay, mất 4eur/1 người đi bus về đến Termini. Cảm giác là Rome chả khác gì HN, nóng ác (chả bù cho Paris mát mẻ). Sau đó bọn em đi tiếp metro line A về bến Furio Camillo. Ở đây bọn em thuê 1 cái apartment gồm 2 phòng ngủ (nhóm bọn em có 6 người gồm em từ VN sang và ng iu em và 4 người bạn từ UK sang). Sau khi ổn định chỗ ở xong xuôi, bọn em dắt nhau đi ăn pizza cân (tính theo kg), cũng tương đối rẻ và ngon nhưng rất mặn (đặc điểm các món ăn ở Ý là mặn). Ăn uống no nê, bọn em lại ra metro đi đến bến Colosseo, bắt đầu khám phá Rome.
Đây là ga metro Furio Camillo chỗ bọn em thuê nhà trọ, và đây là mục đích của chuyến đi của em

Last edited:
Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Đây là quang cảnh khi bước ra khỏi ga metro Colosseo (ở Rome chỉ có 2 line metro A và B cắt nhau ở ga Termini chứ chẳng được chằng chịt như ở Paris)

Biểu tượng của đế chế La Mã cổ đại

Last edited:

Bên trong đấu trường

Không biết viên gạch này có ý nghĩa gì, nhưng thấy chú hướng dẫn viên nói rất kỹ về nó, nhưng bằng tiếng Pháp nên em không hiểu

Đối diện với Colosseo là 1 khu di tích đổ nát, đang được phục dựng, trong đó còn nguyên vẹn nhất là Khải Hoàn Môn của Rome

Sau khi thăm hết Colosseo thì bọn em cũng thấm mệt (vì cả đêm hôm trc ngủ ít, bạn em còn vật vờ ở sân bay Manchester từ 1h sáng), cộng thêm thời tiết ở Rome cũng nắng nóng chả kém HN nên 2 đứa thống nhất về nhà nghỉ ngơi rồi tối đi chơi tiếp. Nói qua 1 chút về căn apt mà bọn em thuê. Nó ở khu gần bến metro Furio Camillo, nằm ngoài trung tâm Rome nên giá thuê tương đối rẻ. Đó là 1 căn hộ có 3 phòng ngủ, trong đó cô chủ nhà ở 1 phòng, bọn em ở 2 phòng, tính ra là 12eur/1 người/ 1 đêm, rẻ nhất trong cả chuyến đi. Bù lại thì không có điều hòa, không có quạt, giường đơn tương đối bé. Được cái ở với chủ nên nhà cửa sạch sẽ, vệ sinh đảm bảo công thêm quả free wifi nên cũng đỡ. Sau khi về tắm táp nghỉ ngơi, tranh thủ up ảnh lên facebook thì bọn em lại tiếp tục đi măm và đi chơi. Lần này không ăn pizza cân nữa mà cả bọn nhất trí vào 1 nhà hàng nhỏ trong 1 ngõ nhỏ cạnh đường tàu. Vẫn lại là pizza và spagetti nhưng lần này đã đỡ mặn hơn, tuy vậy cũng không hợp khẩu vị lắm, không giống pizza ở VN. Sau khi măm xong, định quay ra Colosseo chụp ảnh buổi đêm nhưng vẫn chưa hết mệt nên bọn em đành về để giữ sức mai đi tiếp. Trước khi đi ngủ, bọn em vẫn kịp rẽ qua hàng kem gần nhà, làm 1 cái ốc quế 1,5 eur to vật vã 2 đứa ăn mãi không hết. (đến mỗi thành phố ở Ý bọn em đều tranh thủ ăn 1 cái kem xem hương vị kem Ý nó thế nào)

Ngày thứ 3: 21/06 Vatican
Sáng hôm sau, sau khi rẽ qua siêu thị mua đồ ăn sáng (trong suốt cả chuyến đi, bọn em rất hay mua đồ siêu thị về ăn hoặc về nấu, vừa rẻ lại vừa hợp khẩu vị), bọn em lên đường đi Vatican. Thực ra thì trong nhóm cũng chả ai theo đạo, cũng không ai am hiểu hay ham thích gì về nghệ thuật, nhưng với những thông tin được biết về Vatican, bọn em không thể không đến Vùng đất đặc biệt này được.

Đây là đường phố từ bến metro đi đến Vatican, cứ đi thẳng các bác nhé!

Đây là ngã tư trước khi đến quảng trường Vatican, đằng sau chính là 1 góc của Vatican Museum

Trên tường của Museum

Last edited:

Dọc đường vào tòa thánh Vatican, một bên là 1 loạt các cửa hàng bán đồ lưu niệm, và bên kia là vỉa hè rộng rãi, tràn ngập ánh nắng, và rất nhiều bạn da màu bày bán túi xách tay hàng hiệu (toàn LV, Gucci, Chanel, 100% là fake, may mà mình là hàng xóm với khựa nên nhìn phát là nhận ra ngay).

Đây là cổng vào quảng trường

Rất nhiều cột đá. Em đúc kết ra phong cách kiến trúc của Rome (hay của La Mã) là cột trụ tròn

Last edited:

Bạn ơi, mình cũng sắp đi châu Âu, đọc được những kinh nghiệm này của bạn mừng quá xá, mong được đọc các bài tiếp theo của ban !!!! :)

Và đây là quảng trường Vatican

Zoom lại gần mấy bức tượng trên hàng cột đá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back