What's new

[Chia sẻ] Paris - Rome - Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Chào cả nhà! Em lần đầu biết đến phuot.vn cách đây cũng chưa lâu, đấy là từ khi em bắt đầu có ý tưởng sang châu Âu 1 chuyến để thăm ng yêu (người yêu em đang học ở UK). Sau 1 thời gian loay hoay tìm hiểu việc xin visa UK là tương đối khó khăn, em quyết định chuyển hướng đi sang Schengen, rồi hẹn gặp người yêu ở đó. Sau nửa năm chuẩn bị ấp ủ, nghiên cứu chỉ dẫn của các bác trên này, cuối cùng em đã xin được visa ở ĐSQ Pháp vào ngày 14/05/12 (em nhớ như in cột mốc này vì để có được visa em đã mất 20 ngày trằn trọc mất ăn mất ngủ từ lúc nộp hồ sơ đến lúc nhận được kết quả).
Sau khi có được visa, em bắt tay ngay vào việc cancel các booking giả dùng khi làm visa, và tiến hành đặt các booking thật cho nhóm của mình. Lịch trình là em sẽ từ VN sang EU 1 mình, người yêu em cùng 4 người bạn khác sẽ bay thẳng từ UK sang Rome, và chúng em sẽ hẹn gặp nhau ở đó.
Về lịch trình cũng như nghiên cứu đường đi, địa điểm thăm quan ở mỗi thành phố, bọn em phân công nhau mỗi người nghiên cứu 1 nơi, và tìm khách sạn để book luôn, với tiêu chí ngon, bổ, rẻ!
Với cá nhân em, vấn đề phải suy tính đầu tiên là book vé máy bay. Visa của em được 30 ngày, và người yêu em đã chốt ngày đến Rome là 20/06 nên em phải căn làm sao để cũng đến Rome ngày 20/06 để tiết kiệm được thời gian, tránh lãng phí 1 ngày visa. Nhưng có bác trên phuot.vn khuyên em là lần đầu sang EU, xin visa ĐSQ Pháp thì nên đến Pháp đầu tiên chứ không nên đến thẳng Rome, dễ bị hỏi lằng nhằng. Vậy là em lại chuyển hướng, định bụng tìm làm sao để đến Pháp lúc rạng sáng ngày 20/06 sau đó nối chuyến đi Rome luôn, nhưng không tìm được phương án nào khả thi (trong tầm giá đề ra). Cuối cùng em đành chọn phương án đến Paris sáng 19/06, nghỉ ngơi 1 ngày, rồi sáng sớm 20/06 nhờ bạn Ryanair đưa sang Rome với chi phí 20eur!!! Và hãng hàng không em lựa chọn là Qatar airway với lịch trình HAN-CDG và FRA-HAN hết tổng cộng 1,050 USD, đến Pháp ngày 19/06 và rời khỏi Frankfurt ngày 18/06 (đúng 30 ngày, đếm đi đếm lại trên lịch cho chắc chắn)!
Và sau đây, hành trình đầu tiên của em đến trời tây bắt đầu!

Last edited:
Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Tranh thủ lúc đứng xếp hàng, cũng không lâu lắm đâu ạ, khoảng 30 phút dưới cái nắng lúc 12h trưa

Trên sân quảng trường Vatican có hai điểm mà đứng ở đó bạn sẽ nhìn thấy các cột trụ tròn thẳng hàng nhau. Hình như bạn không để ý nên không thấy up ảnh đó rồi.

Đây là toàn cảnh quảng trường Vatican, nhìn từ cửa Giáo đường

Cửa giáo đường

Sau đây là một vài ảnh em chụp bên trong giáo đường. Vì bên trong giáo đường hơi thiếu sáng nên lúc chụp em phơi sáng lâu, tay nghề chụp ảnh còn non nên nhiều hình hơi bị nhòe, các bác thông cảm!

Một gian thờ nhỏ, bên trong có thi hài của các đời giáo hoàng trước đây, không biết có phải người thật không

Một gian phòng bị khóa, không được vào xem

Mái vòm của tòa thánh

Một gian sảnh khác

Một Đức Giáo hoàng yên nghỉ trong tòa thánh

Còn nhiều ảnh khác nhưng đa phần bị rung nên em đành không up lên đây. Sau khi thăm quan hết khắp ngóc ngách thì bọn em ra ngoài, ngay trên lối ra có cửa hàng bán đồ lưu niệm, tranh, sách ảnh về lịch sử của Vatican. Nhưng để tiết kiệm thì bọn em chỉ mua postcard và tem để lưu niệm

Lính canh Thụy Sĩ

Đổi gác

Tranh thủ thêm 1 cái trước khi về

Last edited:

Các bạn có biết tại sao lính canh ở Vatican lại là lính Thụy Sỹ không?

Các bạn có biết tại sao lính canh ở Vatican lại là lính Thụy Sỹ không?
Cái đấy thì bọn em cũng chưa kịp tìm hiểu ạ, chỉ biết là từ trước đến giờ chỉ có những lính canh người Thụy Sĩ mới có vinh dự được bảo vệ giáo hoàng và tòa thánh chứ các cái chuyên sâu hơn bọn em cũng chưa biết rõ!

Mình cũng chỉ mới đi Vatican hồi cuối tháng 8 vừa rồi thôi. Trước đó mình còn không biết chỉ có lính canh Thụy Sỹ mới có vinh dự bảo vệ Giáo Hoàng và Tòa Thánh như bạn nói. Đến đó mình chỉ thấy họ ăn mặc lạ nên thắc mắc, và được giải thích đó là lính Thụy Sỹ. Rồi mình tại sao lại là lính Thụy Sỹ ở Vatican. Và được giải thích rằng ngày xưa khi Giáo Hoàng chạy trốn sang Thụy Sỹ đã được che dấu và bảo vệ nên khi trở lại Vatican, Giáo Hoàng quyết định chỉ có thể tin tưởng những người lính Thụy Sỹ nên đưa họ về Vatican ngày đêm ở bên cạnh mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back