What's new
PERHENTIAN – CHUYẾN ĐI MÙA HÈ 2016

Tại sao nên đến Perhentian?

• Biển ở đây có nhiều màu, mỗi một khu một màu cực thích nhé! (c)
  • Chi phí đi đến đây tầm 6tr một người ;)
  • Bơi cùng rùa biển - trãi nghiệm so cute :H
  • Lặn ngắm cá mập nhé (Phải nói trò ngu nhất mà mình từng chơi) (NT)
  • Ngoài Snorkeling và Diving thì ta có thể học lấy chứng chỉ lặn ở đây với giá cũng mềm Yeah yeah :H
  • Tối xem những màn múa lữa rất cực hay (Xong tối hôm đó mình đã về nhà tự học múa lữa luôn kaka) :susel:
  • Còn một môn nữa nhãy cầu biển …(cũng hăn lắm mà đến đó không dám nhãy từ nơi cao nhất chỉ dám thập thò ở lv2, còn lv1 cao quá nên sợ)B-)

Giờ thì khăn gối lên mà đi tận hưởng một mùa hè sản khoái thôi....."Nhảy biển đùng đùng"

attachment.php

Re: Perhentian – chuyến đi mùa hè - Cách đi và ngân sách

1. How to go – Cách đi:

Để đến được đây các bạn phải đi qua nhiều chặng:
Chặng 1: HCM đến KL (Kula Lumpur) – Bay– 3 tiếng đi và 2 tiếng chặng về
Chặng 2: KL đến Kohta Bharu – Bay hoặc Bus– bay 45p – Bus 8 tiếng
Chặng 3: Sân bay Kohta Bharu đến Kula Besult Jetty – Taxi – Đi mất khoãng 1 tiếng. Ở đây còn có Minivan 9 người mỗi người 25 Ringit
Chặng 4: Kula Besult Jetty đến Perhentian – By Boat – Đi mất tầm 30-45p
Chặng khác: Từ Perhentian đi các đảo khác bằng taxi boat .tùy đảo xa gần mà thời gian di chuyển khác nhau.

attachment.php

2. Buget – Chi phí:

Chi phí cứng cho chuyến đi:

Di chuyển:
HCM – KL: từ 50$ (vé máy bay khứ hồi) ~ 1.200.000vnđ/ng
KL – Kohta Bharu: ~190.000vnđ/ng (một chiều bay)
Kohta Bharu – Kula Besult: Taxi 78Ringit một chiều chở được 4 người. ~80.000vnđ/ng
Kula Besult Jetty đếnPerhentian: 70Ringit khứ hồi ~ 420.000vnđ/ng
KohtaBharu – KL : 44Ringit/người/1 chiều ~250.000vnđ/ng

Tiền ăn, ngủ và các chi phí khác tùy vào ngân sách mà cân đối nhé mỗi người chi tiêu khác nhau mà!

attachment.php

Re: Perhentian – chuyến đi mùa hè Phần hành trình

Phần hành trình

Hành trình bắt đầu từ một ngày đẹp trời cả bọn xúm xít nhau mua vé rẻ để đi đến đảo này….Công việc túi bụi nhưng bạn cũ rủ rê thì book đại mà đi chứ chưa hình dung được cái đảo ở đâu trên bản đồ Châu Á. Đơn giản là chỉ để muốn đi để gặp lại những người bạn cũ.

Book vé xong rồi để đấy, gần tới ngày đi mới ráng căng não ra ngồi đọc thông tin ngâm cứu book khách sạn và lên plan – đây là phần hay nhất trong các chuyến đi. Ngồi tìm thông tin mới biết ra là cái đảo này có tới 2 đảo nhỏ, Đảo lớn thì thiên về du lịch gia đình nghĩ dưỡng – nơi tập hợp các resort..Các hoạt động về đêm gần như không có. Đảo nhỏ thì tập trung nhiều tây balo, nhà nghĩ giá bình dân và các hoạt động về đêm như múa lửa party,…và thông tin về nó cũng không nhiều! Thấy hình ảnh cũng không mấy hấp dẫn lắm.

Nhưng đến hẹn đã lên thì đi thôi! Nhưng đến nơi thì vở “ác mộng” là đảo này đẹp hơn rất nhiều so với mong đợi!

attachment.php

P/s: Cám ơn Yogin đã rủ rê đi cái đảo này hứa đãi bia bọt cảm ơn mà chưa có dịp nha!

Hihi dạo này không có thời gian viết bài. Công việc nhiều quá nên cũng chẵng còn cảm xúc tiếc quá. Bởi vậy các chuyên đi sau khi về ráng ngồi viết lại một mạch để chia sẽ ^^!

Mình chia sẽ dạng Ký sự ảnh vậy. Mọi người cần thông tin gì cứ inbox facebook cho mình. Cái nào biết mình share!
Giờ tạm thời up ảnh hoành thành thread trước đã!

Đảo đẹp lắm mọi người có qua Malay đi ra đảo này chơi. Mình có thời gian sẽ đi lại.
attachment.php

Sau 1 tiếng ngồi xe từ sân bay - bọn mình đặt chân đến thị trấn Kula Besult. Đây là một thị trấn nhỏ yên tỉnh và sạch sẽ.

attachment.php

Chú taxi sẽ chở mình đến thẵng Kula Besult Jetty. Bạn lưu ý nhớ dặn bác tài là đưa đến Jetty không thôi đưa ngay cầu Kula Besult đi bộ mất thêm thời gian đó nhé.
Đây là bến tàu

attachment.php

Sau khi lấy vé tàu thì sẽ có một người dẫn bạn ra bến tàu

Trước khi xuống bến bạn phải nộp phí môi trường 5RM/người và đứng đợi rồi sẽ có 1 nhân viên kêu bạn lên tàu. Khi lên tàu ngồi thì bác lái tàu bảo "Are you ready to fly?" Cả tàu say Yeah yeah khí thế. Rồi ổng lượn cho mấy phát xanh cả mặt =))

attachment.php

Mình thấy cũng có nhiều hãng tàu cho mình lựa chọn ngay bến tàu. Thậm chí có nơi bán vé khứ hồi 50RM trong khi bọn mình mua 70RM - Nhưng để ý thì thấy là chổ bán 50RM sao ko thấy khách nào mà bên 70RM Tây balo đông nghẹt...:(

Last edited:
Gần tới đảo Perhentian thì bác lái tàu sẽ hỏi đứa nào ở nhà nghĩ nào và ghé cập bến đuổi từng người lên chổ nào họ dễ đi đến nhà trọ của họ nhất.
Bọn mình bị trục xuất khỏi tàu đầu tiên “do quá đẹp”
Đây là vừa lên thôi đã trố mắt “đẹp hơn mình tưởng nhiều rồi” chuyến này phải thua Yogin 1 chai beer. :Dam....

attachment.php

Trên đường lê lếch đến nhà nghĩ.

attachment.php

Thuê nhà chổ nghĩ tận tít trên núi trên đồi. Trên đường đi mấy bạn nữ chung nhóm lâu lâu lại "hú hét". Mình cứ tưởng họ phấn khích khi được trở về rừng :)). Nhưng không phải do kỳ đà bò lễnh nghễnh trên đường đi bên lề đường và ung dung như chẵng có mặt con người. Có lần mình nhìn thấy cả bụi cây động đậy nhìn vào đó thấy con kỳ đà to đâu cở em bé giực cả mình. Túm lại ý nói đảo gần gũi thiên nhiên gặp ở quê mình là vô hủ rượu nằm rồi nghe mấy cưng.:gun

Bọn mình ở Perhentian Tropicana Inn tít tận trên núi!

Chổ có cách phục vụ tệ nhất mà mình từng ở. Ông già tiếp tân vô cùng mất lịch sự không đưa đủ dồ dùng cho bọn mình. Đưa nước suối nhưng bọn mình quên lấy. Để đến chiều ra lấy bảo là tính tiền. Phải đứng nói cho ổng biết muốn lấy tiền nước suối thì “sang Việt Nam mà lấy”. Ổng mới chịu đưa (c)
Lúc check out biết bọn mình không đi tour của khách sạn ổng khoác tay như muốn đuổi đi cho nhanh. Thô lỗ đến phát sợ.:(
Nhưng bạn tiếp tân Nam trẻ thì ngược lại nhiệt tình với bọn mình đến phát lạ. Căn dặn đủ thứ lúc nhận phòng lúc check out rồi lên tắm nhờ còn chỉ dẫn nhiệt tình.

Tắm táp nghĩ ngơi xong cả bọn mò đi ăn. Lần đầu lạ nước lạ cái ăn quán ăn tệ mà đắt kinh khủng. Có cái món gì mà cho một chén canh, rồi có cơm trong chén canh đó, có rau nỗi lềnh bềnh, và 2 miếng bánh mì nướng để chấm. Nghĩ lại ở quê thường là sau khi ăn cơm thừa canh cặn thì sẽ đồ lại vô cái chén như thế và đem cho heo ăn. Còn đây hình thức giống vậy nhưng để chấm bánh mì ăn. Nghĩ mãi không biết họ có mang lộn ra không?

Đây là view trên cao của bãi tắm Long Beach.

attachment.php

Khoe chân 1 phát

attachment.php

Khoe dép 1 phát - dép mua chợ đêm ở quê.

attachment.php

Khoe thân sau bao ngày Gym cực lực

attachment.php

Đẹp chưa! Đây mới là bãi chính Long Beach thôi. Máy ảnh mình chỉ chụp được trên bờ. Còn có mấy CLip anh đi chung quay dưới nước cá cũng nhiều lắm.

attachment.php

attachment.php

Theo chân một nhóm bạn Tây lên mõm đá - nhìn mấy bạn nhãy đùng đùng xuống nước mà phát thèm. Tới mình ra nhãy thì bị xước chãy máu hết cả bàn tay.
attachment.php

Bắt đầu sợ ko dám tắm một mình (Nghe đồn là cá mập đánh hơi mùi máu tận 3km) cũng xuống bơi bơi nhưng ko có thoãi mái tý nào. Đành quay về với nhóm đang bận rộn quay phim chụp ảnh, hụp lặn túi bụi ngoài kia.

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back