What's new

Phượt tại quê hương - Xứ Nghệ

Nghệ An là mảnh đất cằn cỗi, người ta vẫn bảo là mảnh đất chó ăn đá gà ăn sỏi. Tiếng Nghệ thì cục cằn, dân bắc vẫn gọi là trọ trẹ. Trọ trẹ đến mức, chính tôi cũng nói hai thứ tiếng thành một phản xạ, dù nhiều khi tôi vẫn tự vấn mình có nhất thiết phải nói hai thứ tiếng không? Trước khi dẫn các bác đến với quê tôi, mời các bác đọc qua bài thơ mà tôi chỉ tình cờ mới được đọc trong báo Tuổi trẻ số hôm qua

Tiếng Nghệ

Cái gầu thì bảo cái đài
Ra sân thì bảo ra ngoài cái cươi
Chộ tức là thấy mình ơi
Trụng là nhúng đấy đừng cười nghe em

Thích chi thì bảo là sèm
Nghe ai bảo đọi thì mang bát vào
Cá quả lại gọi cá tràu
Vo trôốc là bảo gội đầu đấy em...
Nghe em giọng Bắc êm êm
Bà con hàng xóm đến xem chật nhà
Răng chưa sang nhởi nhà choa
Bà o đã nhốt con ga trong truồng
Em cười bối rối mà thương
Thương em một lại trăm đường thương quê

Gió Lào thổi rạc bờ tre
Chỉ nghe giọng nói đã nghe nhọc nhằn
Chắt từ đá sỏi đất cằn
Nên yêu thương mới sâu đằm đó em.

Tôi vẫn về quê thường xuyên, lâu thì hai tháng phải về một lần, thường thì khoảng 1 tháng. Mỗi lần về vẫn có thói quen đi dạo quanh thành phố Vinh, nhưng thú thực, tôi thấy 10 năm nay, quê vẫn không có gì đổi mới. Biết vậy, nhưng lần này về vẫn mong mình có thể tìm được một điều gì đó lý thú ở cái mảnh đất nắng như thiêu đốt này

Việc đầu tiên, tôi chọn mua vé tàu SE3, mà theo dự tính, nó sẽ đến Vinh vào lúc 4h07, quá hợp lý cho dự định bắt taxi xuống Cửa Lò để kịp đón bình minh

Tôi ra tàu sớm hơn mọi lần một chút, vì đã dự định sẽ viết một bài lên phượt về chuyến đi lần này

Tranh thủ lúc chờ sân ga

Đồng chí nhân viên tàu gọi tôi dậy khi tàu cách Vinh khoảng 15 km, dụi mắt nhìn đồng hồ, tôi bắt đầu thấy sốt ruột, vì bây giờ đã là 4h20 sáng, nghĩa là phải khoảng 4h30 tôi mới đến Vinh, rất có thể giấc mơ bình minh cửa Lò sẽ tan thành mây khói.
Xuống ga, chạy vội ra taxi, vẫn hi vọng sẽ kịp
Trên đường xuống Cửa Lò, đã thấy bình minh lấp ló, lòng thêm sốt ruột, trong khi đống chí taxi hình như mới học lái, đường rất vắng mà hắn cứ chạy 50km/h

Xuống gần đến Cửa Lò, lòng khấp khởi vì chưa thấy ánh mặt trời, hi vọng lại tràn trề hơn bao giờ hết. Nhưng thật đau lòng, không phải mặt trời chưa lên, mà bởi vì trời quá nhiều mây nên thay vì bình minh đẹp đẽ trên biển như tôi hình dung, thì tôi đã phải chụp bừa như thế này cho nó đỡ tiếc tiền taxi

Vài bựa nựa đi Lệ Giang rồi tha hồ mi chụp

Lệ Giang là Lệ Giang
Mà Nghệ An là Nghệ An chư bác

Quê em vẫn đẹp bác ạ. Tiếc là chưa đi được hết
Hôm sau chắc em về khoảng tuần cho bọ

Hay ! Phóng sự về chuyến đi của bạn Đờ Vanh rất hay , sao ko rụ thằng bếp điện về quê luôn?

Bếp điện quê hà Tĩnh bác ạ, không phải Nghệ an nhà em
Lão ấy ghét dân Nghệ An lắm
:)) nên em không rụ

Cái topic hay quá.Nhất là cái đoạn bác nói về cầu Bến Thủy ,so sánh về ngày xưa và ngày nay :4:
@Em thấy trong ni cũng có nhiều cụ đồ nghệ đi phượt hè ;))

Há há... Quê mình cụng đẹp Đờ vanh hầy. Nhà choa dưới chân rú Quyết, nhưgn cụng đi lâu lắm rồi nên cái đền thờ Quang trung trên nớ không biết.
Ah, phải chạy ra trang 1 ấn tks cái, lúc nại đọc thấy sướng mà quên mịe mất.

Há há... Quê mình cụng đẹp Đờ vanh hầy. Nhà choa dưới chân rú Quyết, nhưgn cụng đi lâu lắm rồi nên cái đền thờ Quang trung trên nớ không biết.
Ah, phải chạy ra trang 1 ấn tks cái, lúc nại đọc thấy sướng mà quên mịe mất.

Hô hô,bố vợ em là quản lý cấy đền thờ Quang Trung đó.Đứng trên núi nhìn xuống nhìn nhà bác như cái "chuồng lợn" hầy.Nhà em cũng nỏ khá hơn...Ngày xưa nhìn rọ lắm,giờ dân trong xóm giàu lên nên xây nhà cao to che hết mất rồi còn mô nựa.
@Đờ Vanh: phóng sự hay đọ bác.Tks bác cấy mồ.

2 cái ảnh bác Đờ Vanh ni chụp em biết đứng ở góc mô rồi.Có phải bác đứng ở ngay khúc quanh cầu thang thứ 2 lên núi Quyết không bác?Ngay bên trái có mảnh đất trổng nhỏ nhỏ nhìn được quang cảnh thành phố với cầu Bến Thủy.Lâu lắm em ko về trèo lên nhưng em đoán rứa coi có đúng ko bác Đờ Vanh?

Bác làm em nhớ nhà quá! ....kết quả ảnh chụp xe bán kem, ngày xưa thèm ăn kem chỉ ước sau này giàu ăn kem thoái mái! Kem ngày xưa là cả một ước mơ. Bây giờ ở Vinh mở đường vàng đai chộ cầu Bến Thủy, chộ đó buổi tối đi đẹp mê ly, mát và vắng! đúng chất Vinh mà ở Mỹ Đình cho dù vắng cũng không bao giờ có được cảm giác đó!

Đọc bài của bác làm em thấy "Gợi nhớ quê hương" quá ! Em cũng quê Nghệ Tĩnh, xin góp mấy tấm ảnh kỷ niệm quê hương...
Cổng thành cổ ở sân Vinh, rẽ sang bên phải của cổng thành đi vào một con ngõ nhỏ có một quán lươn rất nổi tiếng.

Quán bia hơi gần Nhà máy bia Vinh, uống ngon đồ ăn rẻ khung cảnh rất thoáng mát.

Trên đường về quê em có qua Khu lăng mộ của vị Vua đen Mai Hắc Đế (hay còn gọi là Mai Thúc Loan)

Cầu treo Dùng bắc qua sông Lam

Cầu treo Giăng bắc qua sông Giăng

Ông bạn tập làm nông dân

Buổi tối em và thằng bạn ngồi nhậu uống đến nỗi thằng cháu con ông anh cũng say luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back