What's new

[Chia sẻ] Phan Rang- kí ức không quên- Chia sẻ!

LÀNG GỐM BÀU TRÚC – NINH THUẬN​
“Ánh mắt của cô bé ấy làm tôi không thể quên được, một ánh mắt thơ ngây như chứa đựng biết bao điều muốn nói về một vùng quê còn nghèo nhưng nơi đó có những trái tim và tâm hồn trong sáng,….”

Cách thành phố Phan Rang 7km về phía Nam, đi từ Quốc lộ 1A đến ngã ba Mỹ Nghiệp thuộc xã Phước Dân, huyện Ninh Phước ta sẽ bắt gặp một làng gốm cổ có từ lâu đời của những cộng đồng dân tộc Chăm còn gìn giữ đến ngày nay.
Khác với những lò gốm cổ truyền như Bát Tràng hay bất cứ những lò gốm khác trên đất nước ta, gốm ở đây không làm bằng khuôn đúc, không tinh sảo nhưng nó có một nét đặc trưng riêng mà không nơi nào có được. Gốm ở đây được làm hoàn toàn bằng thủ công, với những đôi tay thật điêu luyện của những người thợ, người này truyền kinh nghiệm cho người kia là chính và ở đây cũng không có trường lớp nào đào tạo chính quy.

Một trong những điểm đặc biệt nữa là ở đây người ta không sữ dụng bàn xoay, họ chỉ dùng một cái lu và úp ngược lại sau đó chỉ việc đi xung quanh mà mọi người thường nói vui là “ đi xung quanh và lắc mông”, có người còn thể hiện cho mình những vũ điệu truyền thống apsara trong vòng khoảng 5 phút sẽ cho ra sản phẩm hoàn chỉnh.

Chất liệu chính để làm gốm là lấy đất sét từ sông Quao, đem về giả nhỏ ra và trộn với một tỉ lệ cát vừa phải. Hầu như tất cả các chị em phụ nữ Chăm ở đây đều biết làm gốm từ rất sớm, các cháu gái tuồi 15 có thể làm những vật dụng như lu, hủ,…để sữ dụng trong gia đình.

Gốm ở đây được nung lộ thiêng ngoài trời và chất thành đống trên rơm rạ, do vậy tỉ lệ thành phẩm đạt từ 85-90%. Màu gốm không đều nhau và cũng chính điều này tạo nên cho sản phẩm nét đặc trưng riêng.

Hiện nay ở Ninh Phước là nơi tạp trung khá đông cộng đồng người Chăm sinh sống với khoảng trên 400 hộ, nghề chủ yếu để mưu sinh là làm nghề truyến thống, chiếm trên 80% là làm gốm và dệt. Đời sống của người dân nơi đây còn rất khó khăn, vùng đất mà đi đâu chúng ta cũng thấy đấy nắng và gió, lượng mưa hàng năm nơi đây thấp nhất so với cả nước 450 mm/năm. Nhưng nơi đây họ vẫn sống và hàng ngày hàng giờ họ làm việc, một công việc- một làng nghề truyền thống mà cha ông đã để lại.

Hôm ấy, tôi vô tình bắt gặp một ánh mắt mắt một bé gái trong làng, ánh mắt của cô bé ấy làm tôi không thể quên được, một ánh mắt thơ ngây như chứa đựng biết bao điều muốn nói về một vùng quê còn nghèo nhưng nơi đó có những trái tim và tâm hồn trong sáng. Tôi có hỏi em tên gì nhưng em không trả lời. Cặp mắt em buồn chăm chú nhìn đôi tay người phụ nữ làm gốm, sau này về tôi mới biết được em là một người mồ côi cha mẹ và hiện đang sống với một người chị, chị em cũng là một trong những người thợ nơi đây khi mới vừa bước vào tuổi 14.

Ngày nay, làng gốm Bàu Trúc Ninh thuận đã được công nhận là làng gốm cổ nhất Đông Nam Ă. Hy vọng trong tương lai không xa, không những mọi người trong nước và quốc tế sẽ biết đến nơi này. Tôi thiết nghĩ, nhà nước ta cũng có chính sách nhằm khuyến khích phát triển và khôi phục các làng nghề truyền thống một cách đúng mức hơn nữa.
Mong rằng lần tiếp theo khi tôi đi đến nơi đây sẽ để lại trong tôi và du khách một nụ cười không thể quên thay vì một ánh mặt buồn mà tôi đã gặp.

Last edited:
Bạn Khoa vẫn giữ số điện thoại này chứ
Trường Khoa: 0913184323 - 01254747379

Mình sắp đi qua Phan Rang, mong được chỉ giáo đôi điều

Mình vẫn sử dụng 2 số điện thoại trên bạn ạ. Rất vui được cafe với bạn tại Phan Rang - Ninh Thuận.

Về nơi lưu trú thì hồi tôi vào nghỉ ở khách sạn Tư Hiền (bãi tắm Bình Sơn, gần Resort Hoàn Cầu), quả thực là... hãi hùng. ...

Mình rất vui được chia sẽ thông tin với tất cả mọi người khi có dịp đến với Phan Rang - Ninh Chữ. Vốn mình là người địa phương nên cung cấp thông tin cho các bác trước khi đến. Thân Ái !

Last edited by a moderator:
Em thấy các Bác cũng có rất nhiều ân tình với mãng đất được mệnh danh Gió như Phan và Nắng như Phan. Bác nào cần hỗ trợ gì ngoài Ninh Chữ - Ninh Thuận thì cứ ới lên nhé! Em sẽ hỗ trợ hết sức trong khả năng có thể.
Bác này nói sai rồi. Phải là: Gió như Phan, Nắng như Rang

Ôi, các bác sướng quá, cuộc đời được phiêu lưu rày đây mai đó thì còn gì bằng, oiiiiiiiiiiiii!

Last edited by a moderator:
Chưa một lần đến Phan Rang nhưng t yêu nó còn hơn cả nơi mình sinh ra. PR đẹp đến lạ lùng, chỉ 1 lần đi ngang qua nhưng trong tim luôn mang hình ảnh của PR, Vịnh Vĩnh Hy, Biển Ninh Chữ Công Viên 16/4, Bảo Tàng mới xây, Quảng Trường tượng đài chiến thắng.... Cafe cóc PR không nơi nào bằng, mỗi sáng nhâm nhi li cafe ven phố đọc tờ báo sáng, cuộc sống chỉ có vậy là quá đủ... Vùng quê này còn nghèo nhưng người nơi đây luôn mang trong tim 1 tình cảm yêu quê hương đến tha thiết! T nợ PR, nợ 1 người ở đây lời xin lỗi, nợ 1 tình yêu... Rồi có ngày t sẽ trở về để trả món nợ này! Phan Rang đợi t nhé..... Tôi yêu PR

dự kiến tối thứ 6 ngày 9/11 này mình sẽ đi Phan Rang, xuất phát từ tp.HCM, chiều CN mình sẽ quay về lại để thứ 2 đi làm. Nhờ các anh chị đã có kinh nghiệm du lịch Ninh Thuận tư vấn giúp mình cái kế hoạch đi chơi với.
Mình tính đi xe Tuấn Tú , không biết có ks nào vừa gần trung tâm, vừa gần bến xe để tiện đặt ở luôn không. Giá mềm mềm chút <300k (phòng 2 giường).
Giá thuê xe máy tại Phan rang là bao nhiêu?

các món đặc sản nên thừ ở Ninh Thuận? địa chỉ tham khảo luôn càng tốt
Đợt này chủ yếu là mình muốn đi làng gốm Bàu Trúc và tìm hiểu cuộc sống người Chăm. Nhờ các bạn tư vấn giúp 1 số làng nghề và mình có thể homestay với họ được ko ?

Bác nói nhà xe Tuấn Tú cho bác xuống xe ngay khách sạn Tịnh Nguyệt gần chợ đêm Tấn Tài , khách sạn này giá rẻ hơn bác dự kiến , có cho thuê xe máy .
Em không dám nói là mình hiểu hết các cái tại quê em, nhưng hy vọng với những trãi nghiệm nhỏ hơn 10 năm làm du lịch tại quê hương có thể hỗ trợ bác khi đến quê em .
Nhớ alo cho em trước một ngày khi đến nhé ! hihhi mời bác ly cafe cóc buổi sáng tại Phan Rang .

PHP:

Nghệ nhân Chăm Pa Phan của làng gốm Bàu Trúc. D(ược trò chuyện với nghệ nhân này rất vui, bác này từng đại diện cho Việt Nam đi thi làm gốm khắp thế giới. Tụi mình mua bức tượng 1 tr và 3 cái bìnnh giá 90k bác tặng vài cái nồi đất về kho cá:D . trả giá thoải mái nhé, không sợ bị chử

tất cả đều làm bằng tay

Vịnh VĨnh Hy. Ốc SÒ thì rẻ, tuơi, ngon hơn Sài Gòn. Còn Mực cá thì mắc kinh vãi. Bống mù -->700k/1ký, mực nang --> 350k/1ky

Gió như phang và nắng như rang. Mình đến Phan Rang theo chuyến công tác đầu tiên nên không có nhiều thời gian thăm thú đó đây nhưng mảnh đất này với mình vẫn có nhiều kỷ niệm đẹp. Nhớ nhất món cơm gà Phan Rang nữa!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back