What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

Chào gia đình Phượt,

Bài viết này nhằm chia sẻ với các bạn về chuyến đi Pháp - Ý - Thụy sĩ của gia đình mình vào tháng 10 tới đây, mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của mọi người giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn, ngoài ra cũng mong muốn rằng bài viết sẽ chia sẻ được phần nào kinh nghiệm cho các bạn cũng đang lên kế hoạch du lịch tự túc như mình, vì khi cần mà được chia sẻ - điều đó thật đáng trân trọng biết bao nhiêu....

Hai vợ chồng mình đã nhận visa Pháp chỉ 5 ngày sau khi nộp đầy đủ hồ sơ ở VFS HCM, nhưng cậu em trai thì không may mắn thế, lãnh sự quán từ chối cấp thị thực với lý do không chứng minh được em có quay về VN không. Em đã viết thư cho lãnh sự xin xem xét lại với đầy đủ lý lẽ về công việc, thu nhập, nhà cửa, xe cộ nhưng lãnh sự quán không hồi âm lại, trở ngại duy nhất có lẽ là vì em mới ly hôn và không còn trực tiếp nuôi con...

Em đã quyết định làm lại hồ sơ xin visa Hà Lan, trong hồ sơ có thêm cover letter trình bày rõ mới nộp hồ sơ xin visa Pháp, và thật là may mắn em đã được cấp visa sau đó 10 ngày.

Mình đã mua vé khứ hồi HCM-CDG khi VNA offer code giảm giá 30% hôm 25/7, tính ra rẻ hơn một chút so với mức giá hãng khuyến mãi chương trình mùa thu vàng năm nay (từ 15-22/8) . Nếu bạn muốn rẻ thì có thể cân nhắc các phương án mà các bạn trên diễn đàn đã hướng dẫn:

- hoặc là bay từ VN sang Sin/ Bangkok/ KL, rồi từ đây bay đi CDG (hoặc FRA) của VNA, giá rẻ hơn bay từ Việt Nam cũng kha khá đấy, khoảng từ 14t/khứ hồi, có nhiều chuyến bay mỗi ngày nhưng hãy chọn chuyến bay có thời gian nối chuyến ít nhất nhé;
- bay của các hãng giá rẻ, vé khứ hồi của flyscoot HCM-ATHEN hoặc HCM-BERLIN chỉ từ $400 nhưng không bao gồm hành lý, đồ ăn/thức uống;
- vé của China Air HCM-CDG hiện vẫn chỉ từ $574/khứ hồi thôi.

Lịch trình của gia đình mình:
- Pháp/ Paris: 4d3n
- Venice: 3d2n,
- rome: 3d2n;
- Cinque Terre: 2d1n;
- Florence: 3d2n
- Grindelwald:3d2n
- Lucerne: 3d2n

Mình thích tra cứu trang https://www.rome2rio.com để chọn phương thức đi lại, sau đó vào web của các hãng tàu xe để mua vé, vé mua theo nhóm sẽ rẻ hơn so với đi lẻ. Note: hãng tàu Italotreno đang có code giảm giá đến 40%, RIMANI40 bán đến ngày 27.8, cho các chuyến đi từ 4Sep-30Nov, nếu bạn cũng đang cần mua vé tàu của hãng này thì nhanh tay lên nhé.

Về chỗ ở thì mình chọn nhà ở Airbnb để tiện nấu ăn, giặt giũ, và quan trọng là giá cũng mềm hơn ở khách sạn nữa. Khi chọn nhà, mình chọn khu vực cần thuê, giá tiền tối đa có thể trả, đọc còm men của những người đã ở trước đó, và chọn nhà theo ý thích. Khoản này hại não lắm nhé vì đặt nhiều tiêu chí quá trong khi lại không muốn trả quá 1 triệu/người/đêm (hehee), rốt cục là cho đến giờ phút này vẫn còn đang đau đầu với Cinque, Florence, Grindelwald, Lucerne...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật nhé.

Vé saver day pass theo tôi nên tận dụng đi từ sáng đến đêm. Ví dụ, từ Grindenwald có thể đi Bern ở đó chơi khoảng 2 tiếng (gửi đồ ở ga rồi hãy về Luzern) , hoặc dừng ở Đoạn Brien rất đẹp. Ở Luzern có thể đi theo đường tàu qua Art Goldau miễn phí để lên đỉnh Rigi cũng rất hay, khi xuống núi đi tàu ray hay cáp treo xuống Viznau về Luzern

Bạn đi gia đình nên mang theo cái củ đun nước sôi và một cái bát phíp to có nắp càng tốt, phòng khi có ks, nhà nghỉ họ không có bếp, cũng không có nước sôi cho mình up mì gói. Ở châu Âu đa số các nước và địa phương có thể uống nước trực tiếp từ vòi lạnh nhưng có 1 số nơi nước không uống trực tiếp được. Tốt nhất nước uống nên mua loại 1-5 lít khá rẻ hoặc đun sôi hãy uống. Uống nước vòi liên tục có thể đau bụng hoặc có mùi rất ghê. Hãy hỏi nhà chủ xem nước vòi có uống được không rồi hãy uống.

Quy định của ks là khách chỉ nên tắm, nghĩ ngơi, ủi một ít quẩn áo bi nhăn vì để trong túi xách, vali...., charge điện thoại, chụp hình....
Một số ks bây giờ không có bình đun nước trong phòng, vì khách Á châu dùng bình đun nước nấu thức ăn và làm những việc khác....
K/s khu vực Bắc Mỹ ( bây giờ có một số nước Ạu châu ) khi trả phòng có mùi khác lạ (mùi thuốc lá, mùi dầu mỡ, hải sản....) chủ ks sẽ charge tiền làm sạch phòng.
Một vấn dề nữa, nếu bạn cắm củ đun nước vào nguồn điện , nếu bị quá tải thì phòng của bạn bị mất điện, kỷ thuật ks tìm hiểu lý do.
NẾu bạn ỡ ks có nhà bếp thì mọi việc sẽ khác, và chắc là giá tiền ks cũng khác theo.

Quy định của ks là khách chỉ nên tắm, nghĩ ngơi, ủi một ít quẩn áo bi nhăn vì để trong túi xách, vali...., charge điện thoại, chụp hình....
Một số ks bây giờ không có bình đun nước trong phòng, vì khách Á châu dùng bình đun nước nấu thức ăn và làm những việc khác....
K/s khu vực Bắc Mỹ ( bây giờ có một số nước Ạu châu ) khi trả phòng có mùi khác lạ (mùi thuốc lá, mùi dầu mỡ, hải sản....) chủ ks sẽ charge tiền làm sạch phòng.
Một vấn dề nữa, nếu bạn cắm củ đun nước vào nguồn điện , nếu bị quá tải thì phòng của bạn bị mất điện, kỷ thuật ks tìm hiểu lý do.
NẾu bạn ỡ ks có nhà bếp thì mọi việc sẽ khác, và chắc là giá tiền ks cũng khác theo.
ui mình ko nghĩ tới việc ko có bình nấu nc ở KS, căng rùi, ko có làm sao nấu nc ăn mì gói nhỉ, nước uống thì dễ vì có thể ra mua chai to đc :(

Bạn này quy củ quá. Mang cái củ nhỏ nhỏ loại 350w thôi, đun cốc nước sôi up mì không báo cháy được. Cẩn thận thì up trong nhà tắm nếu có nhà wc riêng, nếu không up trong phòng rồi thông gió cẩn thận nếu thực sự phòng họ sạch. Nhiều ks họ luôn có trà cà phê bình đun nóng cho khách. Những ks tối giản phương tiện này mà không có bếp nên tránh ở. Nếu chót vẫn đun nước công suất nhỏ được mà. Úi đồ được thì đun được nước 350w. Việc ks không có bình đun nóng không phải do khách á châu bậy bạ mà họ tiết kiệm chi phí hoặc họ có bar riêng bắt mình xuống mua nước của họ thôi.

ui mình ko nghĩ tới việc ko có bình nấu nc ở KS, căng rùi, ko có làm sao nấu nc ăn mì gói nhỉ, nước uống thì dễ vì có thể ra mua chai to đc :(
Bạn nên check kỹ điều kiện bếp núc ks và các comment của khách đã ở. Mang theo củ nấu an toàn công suất nhỏ 350w dự phòng là ok mà. Bên này ít bán cái món củ điện sục vào cốc như bên ta nhé.

Bạn nên check kỹ điều kiện bếp núc ks và các comment của khách đã ở. Mang theo củ nấu an toàn công suất nhỏ 350w dự phòng là ok mà. Bên này ít bán cái món củ điện sục vào cốc như bên ta nhé.
Dạ tình hình là mấy cái buget của IBIS cháu book ko có rồi, chỉ có mỗi căn hộ Paris 2 đêm đầu là có thôi ah. Chắc cháu fai mua đem theo loại ấm/ca nhỏ, nhưng vẫn thấy choán chỗ hix

Dạ tình hình là mấy cái buget của IBIS cháu book ko có rồi, chỉ có mỗi căn hộ Paris 2 đêm đầu là có thôi ah. Chắc cháu fai mua đem theo loại ấm/ca nhỏ, nhưng vẫn thấy choán chỗ hix

Hệ thống Ibis, cháu có thể xuống phòng ăn chung xin nước nóng (và nên ăn ngay tại đó). Họ không cung cấp sẵn bình nấu nước riêng trong phòng nhưng trong lobby của họ sẽ có một góc có bình nước nóng,, cà phê và máy bán thức giải khát lạnh. Đó là Ibis căn bản, còn không chắc là hệ thống Ibis budget có góc relax này không nữa nha!

Mua cái củ sục đun nước loại tốt mà dùng cho an toàn, sục vào bát, cốc, ca, nồi đều OK, cộng với bát phíp có nắp là nấu mỳ OK, rất nhẹ gọn nữa. Tôi đã từng gặp cô bé Hongkong đi phượt mang theo cả nồi cơm điện mini mới khiếp. Muốn ăn cơm có khi đông người cũng nên mang theo cái nồi loại 1 lít ấy. Nấu cơm bằng nồi của họ cũng phải có kỹ thuật chứ họ không có nồi nấu cơm chuyên dùng.

Tôi nhớ có lần ở Venice có hostel bao ăn sáng, có nước nóng, nhưng tất cả các ấm của họ chỉ đun nóng khoảng 75 độ (dùng để pha trà OK nhưng up mỳ không chín, muốn up quả trứng càng không chín). Nếu mình chủ động phương tiện trong giới hạn cho phép, an toàn, biết rõ điều kiện bếp núc thì đi siêu thị mua đồ ăn mới chuẩn được.

Những bạn đi Thụy Sỹ cuối tháng 10 tất yếu phải chịu rủi ro thời tiết. Đúng như họ dự báo, đầu tháng 10 trở về trước thời tiết thường tốt, từ 15-10 mưa nhiều hơn nằng, trời âm u, lạnh... Về phương tiện, thường từ 20 trở đi các điểm du lịch cáp treo bắt đầu đóng cửa nên cần theo dõi sát lịch cáp treo các điểm.

Tháng 10 có lá vàng ở nhiều nơi, chụp ảnh biết chụp thì đẹp nhưng trời thường âm u, mưa nhiều hơn nắng nên kế hoạch, dự định nhiều điểm cần điều chỉnh tại chỗ, không chủ động từng giờ, từng buổi như các tháng trước. Nên down app meteo swiss mà dùng hàng ngày họ báo chi tiết các mặt thời tiết các địa phương.

Dự báo thời tiết tháng 10 đây.

https://www.accuweather.com/en/ch/lucerne/314051/october-weather/314051?monyr=10/1/2018&view=table

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back