What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

Chào gia đình Phượt,

Bài viết này nhằm chia sẻ với các bạn về chuyến đi Pháp - Ý - Thụy sĩ của gia đình mình vào tháng 10 tới đây, mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của mọi người giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn, ngoài ra cũng mong muốn rằng bài viết sẽ chia sẻ được phần nào kinh nghiệm cho các bạn cũng đang lên kế hoạch du lịch tự túc như mình, vì khi cần mà được chia sẻ - điều đó thật đáng trân trọng biết bao nhiêu....

Hai vợ chồng mình đã nhận visa Pháp chỉ 5 ngày sau khi nộp đầy đủ hồ sơ ở VFS HCM, nhưng cậu em trai thì không may mắn thế, lãnh sự quán từ chối cấp thị thực với lý do không chứng minh được em có quay về VN không. Em đã viết thư cho lãnh sự xin xem xét lại với đầy đủ lý lẽ về công việc, thu nhập, nhà cửa, xe cộ nhưng lãnh sự quán không hồi âm lại, trở ngại duy nhất có lẽ là vì em mới ly hôn và không còn trực tiếp nuôi con...

Em đã quyết định làm lại hồ sơ xin visa Hà Lan, trong hồ sơ có thêm cover letter trình bày rõ mới nộp hồ sơ xin visa Pháp, và thật là may mắn em đã được cấp visa sau đó 10 ngày.

Mình đã mua vé khứ hồi HCM-CDG khi VNA offer code giảm giá 30% hôm 25/7, tính ra rẻ hơn một chút so với mức giá hãng khuyến mãi chương trình mùa thu vàng năm nay (từ 15-22/8) . Nếu bạn muốn rẻ thì có thể cân nhắc các phương án mà các bạn trên diễn đàn đã hướng dẫn:

- hoặc là bay từ VN sang Sin/ Bangkok/ KL, rồi từ đây bay đi CDG (hoặc FRA) của VNA, giá rẻ hơn bay từ Việt Nam cũng kha khá đấy, khoảng từ 14t/khứ hồi, có nhiều chuyến bay mỗi ngày nhưng hãy chọn chuyến bay có thời gian nối chuyến ít nhất nhé;
- bay của các hãng giá rẻ, vé khứ hồi của flyscoot HCM-ATHEN hoặc HCM-BERLIN chỉ từ $400 nhưng không bao gồm hành lý, đồ ăn/thức uống;
- vé của China Air HCM-CDG hiện vẫn chỉ từ $574/khứ hồi thôi.

Lịch trình của gia đình mình:
- Pháp/ Paris: 4d3n
- Venice: 3d2n,
- rome: 3d2n;
- Cinque Terre: 2d1n;
- Florence: 3d2n
- Grindelwald:3d2n
- Lucerne: 3d2n

Mình thích tra cứu trang https://www.rome2rio.com để chọn phương thức đi lại, sau đó vào web của các hãng tàu xe để mua vé, vé mua theo nhóm sẽ rẻ hơn so với đi lẻ. Note: hãng tàu Italotreno đang có code giảm giá đến 40%, RIMANI40 bán đến ngày 27.8, cho các chuyến đi từ 4Sep-30Nov, nếu bạn cũng đang cần mua vé tàu của hãng này thì nhanh tay lên nhé.

Về chỗ ở thì mình chọn nhà ở Airbnb để tiện nấu ăn, giặt giũ, và quan trọng là giá cũng mềm hơn ở khách sạn nữa. Khi chọn nhà, mình chọn khu vực cần thuê, giá tiền tối đa có thể trả, đọc còm men của những người đã ở trước đó, và chọn nhà theo ý thích. Khoản này hại não lắm nhé vì đặt nhiều tiêu chí quá trong khi lại không muốn trả quá 1 triệu/người/đêm (hehee), rốt cục là cho đến giờ phút này vẫn còn đang đau đầu với Cinque, Florence, Grindelwald, Lucerne...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật nhé.

Xung quanh Ibis Colmar có khá nhiều siêu thị, một siêu thị lớn đối diện bên kia đường và một siêu thị châu á do bác vn làm chủ có bán đồ ăn châu á làm sẵn, nằm ở đằng sau ks (cạnh khu tưởng niệm do thái)
Thanks b nhìu nha, mình sẽ ở Colmar 2 đêm nên chắc chắn sẽ ghé những chỗ này rùi ☺️

Chào cả nhà,

Cuối cùng thì cũng đã đến ngày lên đường rồi... Hôm nay Em trai ở quầy check in đề nghị xuất trình cả chứng từ bảo hiểm du lịch nữa nên để tránh mất thời gian thì có lẽ mọi người nên chuẩn bị trước tránh phải lục lọi lại vali ở sân bay như mình.

Giải quyết nỗi nhớ phở trong hai tuần tới.

Paris waits for me.

Attachments

474.6 KB · Views: 82
Cháu cảm ơn hai bác Già nhiều.
Cháu vừa xuống đến CDG, 6.12am trời tối như 4am nhà mình ấy ah. Và nhiệt độ ngoài trời 5 độ, chưa gì cháu đã thấy lạnh rồi....

Chào cả nhà,

Cuối cùng thì cũng đã đến ngày lên đường rồi... Hôm nay Em trai ở quầy check in đề nghị xuất trình cả chứng từ bảo hiểm du lịch nữa nên để tránh mất thời gian thì có lẽ mọi người nên chuẩn bị trước tránh phải lục lọi lại vali ở sân bay như mình.

Giải quyết nỗi nhớ phở trong hai tuần tới.

Paris waits for me.

Bon voyage nha bạn, hóng bài viết chia sẻ & hình ảnh :cool: Mới đầu tháng 10 mà đã 5 độ thì 3 tuần nữa mình sang còn lạnh thế nào, hiu hiu...

Sau khi làm xong thủ tục nhập cảnh thì mình tìm lối ra tàu về Paris ( biển chỉ dẫn train to Paris), vé mua ở máy tự động giá eur10/chuyến hoặc bạn có thể mua ngay ở quầy information và hỏi người ta lối xuống tàu cho tiện.

Tàu đến Gare du Nord, bạn hãy lên tầng trên để lên mặt đất rồi ra cổng chính, từ đó tìm xe bus/metro về các nơi gần chỗ ở của mình, giá vé mỗi chuyến đi là eur1.9 nhưng mua vé t+ (1 book 10 vé giá eur14.9) thì cũng rẻ hơn được đến 22% đấy nhỉ hihi.

9h sáng ngày 30/9 trước cửa Gare du Nord, trời trong xanh đầy nắng nhưng hơi lạnh tràn ngập khắp không gian làm đứa vốn không quen chịu lạnh như mình co ro vì rét.

Last edited:
Sau khi làm xong thủ tục nhập cảnh thì mình tìm lối ra tàu về Paris ( biển chỉ dẫn train to Paris), vé mua ở máy tự động giá eur10/chuyến hoặc bạn có thể mua ngay ở quầy information và hỏi người ta lối xuống tàu cho tiện.

Tàu đến Gare du Nord, bạn hãy lên tầng trên để lên mặt đất rồi ra cổng chính, từ đó tìm xe bus/metro về các nơi gần chỗ ở của mình, giá vé mỗi chuyến đi là eur1.9 nhưng mua vé t+ (1 book 10 vé giá eur14.9) thì cũng rẻ hơn được đến 22% đấy nhỉ hihi.

9h sáng ngày 30/9 trước cửa Gare du Nord, trời trong xanh đầy nắng nhưng hơi lạnh tràn ngập khắp không gian làm đứa vốn không quen chịu lạnh như mình co ro vì rét.
Vé t+ bạn mua ỏ quầy info trong sbay CDG luôn hả bạn?

@phuongdt,

Đúng rồi, mình mua ở máy tự động trong sân bay, hoặc ở các ga tàu đều có máy bán đó bạn.
Vé đi được cả bus/metro, mình thích đi bus hơn để ngắm đường phố Paris rất đẹp. Tra cứu đường đi cứ dùng google map là ổn nhé.

@phuongdt: cháu đến Paris vào ngày nào trong tuần? Nếu trùng ngày cuối tuần và cháu dưới 26 tuổi (chắc là dưới? phần nhiều?) thì cháu và bạn có thể mua jeune pass dùng đi suốt ngày từ 12 giờ sáng đến 11.59 sáng hôm sau. Vé này chỉ có giá trị sử dụng trong hai ngày cuối tuần là Thứ Bảy HOẶC Chủ Nhật (và ngày lễ bank holiday); vé này không bao gồm tất cả các line đi phi trường CDG hoặc Orly nhưng có thể dùng bus 183 and 285 đi Orly airport; bus 350 and 351 đi Roissy CDG airport tuỳ zone chọn.

Về giá pass tương ứng của các zone, tham khảo thêm: Weekend day pass youth

Ôi năm ngoái mình đi bus từ vườn hoa Luxembourg về nhà, bác tài chạy như điên nghiêng ngả, chết khiếp với bus ở Paris luôn ấy. Lần đầu tiên trong cuộc đời đi bus kinh dị vậy (chắc chạy lắc lư cỡ xe Hoa Mai Toàn Thắng giành khách ấy hix)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back