What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

Chào gia đình Phượt,

Bài viết này nhằm chia sẻ với các bạn về chuyến đi Pháp - Ý - Thụy sĩ của gia đình mình vào tháng 10 tới đây, mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của mọi người giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn, ngoài ra cũng mong muốn rằng bài viết sẽ chia sẻ được phần nào kinh nghiệm cho các bạn cũng đang lên kế hoạch du lịch tự túc như mình, vì khi cần mà được chia sẻ - điều đó thật đáng trân trọng biết bao nhiêu....

Hai vợ chồng mình đã nhận visa Pháp chỉ 5 ngày sau khi nộp đầy đủ hồ sơ ở VFS HCM, nhưng cậu em trai thì không may mắn thế, lãnh sự quán từ chối cấp thị thực với lý do không chứng minh được em có quay về VN không. Em đã viết thư cho lãnh sự xin xem xét lại với đầy đủ lý lẽ về công việc, thu nhập, nhà cửa, xe cộ nhưng lãnh sự quán không hồi âm lại, trở ngại duy nhất có lẽ là vì em mới ly hôn và không còn trực tiếp nuôi con...

Em đã quyết định làm lại hồ sơ xin visa Hà Lan, trong hồ sơ có thêm cover letter trình bày rõ mới nộp hồ sơ xin visa Pháp, và thật là may mắn em đã được cấp visa sau đó 10 ngày.

Mình đã mua vé khứ hồi HCM-CDG khi VNA offer code giảm giá 30% hôm 25/7, tính ra rẻ hơn một chút so với mức giá hãng khuyến mãi chương trình mùa thu vàng năm nay (từ 15-22/8) . Nếu bạn muốn rẻ thì có thể cân nhắc các phương án mà các bạn trên diễn đàn đã hướng dẫn:

- hoặc là bay từ VN sang Sin/ Bangkok/ KL, rồi từ đây bay đi CDG (hoặc FRA) của VNA, giá rẻ hơn bay từ Việt Nam cũng kha khá đấy, khoảng từ 14t/khứ hồi, có nhiều chuyến bay mỗi ngày nhưng hãy chọn chuyến bay có thời gian nối chuyến ít nhất nhé;
- bay của các hãng giá rẻ, vé khứ hồi của flyscoot HCM-ATHEN hoặc HCM-BERLIN chỉ từ $400 nhưng không bao gồm hành lý, đồ ăn/thức uống;
- vé của China Air HCM-CDG hiện vẫn chỉ từ $574/khứ hồi thôi.

Lịch trình của gia đình mình:
- Pháp/ Paris: 4d3n
- Venice: 3d2n,
- rome: 3d2n;
- Cinque Terre: 2d1n;
- Florence: 3d2n
- Grindelwald:3d2n
- Lucerne: 3d2n

Mình thích tra cứu trang https://www.rome2rio.com để chọn phương thức đi lại, sau đó vào web của các hãng tàu xe để mua vé, vé mua theo nhóm sẽ rẻ hơn so với đi lẻ. Note: hãng tàu Italotreno đang có code giảm giá đến 40%, RIMANI40 bán đến ngày 27.8, cho các chuyến đi từ 4Sep-30Nov, nếu bạn cũng đang cần mua vé tàu của hãng này thì nhanh tay lên nhé.

Về chỗ ở thì mình chọn nhà ở Airbnb để tiện nấu ăn, giặt giũ, và quan trọng là giá cũng mềm hơn ở khách sạn nữa. Khi chọn nhà, mình chọn khu vực cần thuê, giá tiền tối đa có thể trả, đọc còm men của những người đã ở trước đó, và chọn nhà theo ý thích. Khoản này hại não lắm nhé vì đặt nhiều tiêu chí quá trong khi lại không muốn trả quá 1 triệu/người/đêm (hehee), rốt cục là cho đến giờ phút này vẫn còn đang đau đầu với Cinque, Florence, Grindelwald, Lucerne...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật nhé.

@ bác Chính, bạn thuynguyen2603:

cháu đã download map.me nhưng không quen nên bỏ qua, đúng là đã rất lúng túng ở một số nơi khi google map không hỗ trợ nên chắc không muốn cũng sẽ phải tìm hiểu lại để phục vụ cho công cuộc đi chơi tự túc rồi... Cháu rất hài lòng với sim mua ở VN, mỗi khi di chuyển đến nơi khác là sim tự động roaming và gửi tin nhắn "welcome to..." vào máy, dùng để gọi điện thoại và vào internet tra cứu đi lại rất tiện lợi.
Hình chụp Thụy Sĩ của bác đẹp quá, cháu sẽ kể về chuyến đi của cháu ở phần sau nhé.

Rời Montmartre, chúng tôi đón bus đến Trocadeco để từ đây đi bộ sang tháp Eiffel... Thật đáng tiếc khi nghe về chuyến xe kinh dị đã làm bạn 4u4ever không có ấn tượng tốt đẹp gì về xe bus ở đây, vì những chuyến xe chúng tôi đi đều rất vừa phải, tôi rất thích được ngắm nhìn các tòa nhà, con phố, cửa hiệu qua cửa kính xe mà nếu đi bằng metro thì không có cơ hội trải nghiệm được. Những hình ảnh đẹp đẽ trên đường đã làm cho tôi yêu mến thành phố này hơn là ấn tượng về Paris với những nhà ga cũ, tối, và bốc mùi tiểu tiện làm cho chúng tôi luôn phải vội bước, tôi thậm chí chỉ mong có chuyến xe bus đến những nơi tôi cần đến, nhưng chẳng hiểu sao google map phần lớn lại chỉ đường bằng metro...

Tháp Eiffel lúc 5.30 chiều.

Tôi đã định mua vé online lên tháp từ lúc chuẩn bị ở nhà vì sợ đến nơi phải xếp hàng đông, nhưng không rõ buổi chiều thì thưa khách hay vì hôm đó có gió nên không có nhiều khách muốn lên trên, thành ra chúng tôi chỉ xếp hàng chừng 20 phút là mua được (năm ngoái chúng tôi xếp hàng gần 1.30h), gía mua lên tầng hai ở tại quầy là 16eur/người.

Paris từ trên cao.

Em tôi đã rất hào hứng với lần đầu tiên được lên ngọn tháp nổi tiếng nên chụp cảnh, selfie hết góc này ngách khác, chụp khá nhiều nhưng chỉ được vài tấm coi được vì lúc này trời đã ngả chiều và có rất nhiều mây. Sau hơn một giờ tham quan thì chúng tôi quyết định đi xuống vì trời đã trở lạnh hơn và những cơn gió liên hồi làm cho tôi run lên vì lạnh.

Khi chúng tôi rời khỏi cũng là lúc tháp lên đèn.

Chúng tôi đã kết thúc ngày đầu tiên ở Paris bằng một bữa tối ngon miệng với đồ mua ở siêu thị gần nhà vế nấu, tất nhiên là với cả rượu vang mà chủ nhà đã tặng.

Vườn Luxembourg, nhà thờ Đức Bà, bảo tàng Lourve là những nơi chúng tôi dự định đi trong ngày thứ hai.

Chúng tôi dùng bữa sáng ở căn hộ - tôi thậm chí còn nấu thêm được nồi cơm nếp từ sớm, đợi nguội một chút bỏ vào hộp rồi rải chà bông và rắc thêm rong biển mang theo để phòng lúc đói bụng mà chưa tìm được chỗ ăn trưa - mỗi sáng đi chơi, chúng tôi đều mang theo đồ ăn nhẹ , ít trái cây, nước uống, đồ xạc điện thoại, những thứ tối thiểu giúp chúng tôi luôn có đủ năng lượng khi cần thiết mà không phải tốn kém nhiều cho các cửa hàng cửa hiệu bên ngoài, xong rồi chúng tôi tra cứu cách đi lại và bắt đầu ra ga tàu đi đến vườn Luxembourg.

Luxembourg sáng 1/10/2018.

Hoa vẫn nở rực rỡ như chưa hề biết mùa thu sang.

Hẳn bạn sẽ nhớ những chiếc ghế màu xanh hiện diện khắp các công viên ở Paris nếu đã có dịp đến thăm thành phố này, dù đôi khi chẳng ngồi được vì chúng dính đầy phân chim... Chẳng sao đâu, sẽ rất là nhớ đấy....

Luxembourg rất rộng, thú thực hai lần đến đây chúng tôi đã chỉ dừng chân ở mỗi khu vực thượng nghị viện này để ngắm cảnh rồi rời đi, cũng tại vì hôm ấy trời nắng chói chang mà gió lạnh lại thổi liên hồi cuốn cát và bụi tung mù cả không gian. Bạn nhìn xuống dưới đất mà xem, cát đấy, mà không phải chỉ ở Luxembourg này, ở vườn Tuileries, ở Versailles cũng thế, mỗi cơn gió đều không nên được chào đón, tôi đã cứ thắc mắc tại sao họ không làm gì để xử lý tình trạng này...

Rời Luxembourg, chúng tôi đi bộ chừng 500m là tới điện Patheon, hình ảnh dưới đây tôi xin phép chép từ wikipedia vì tôi đã chẳng thể nào chụp được một tấm hình đẹp về nơi này, mà tôi lại không muốn điều đó làm ảnh hưởng đến sự hào hứng của các bạn trong lúc chuẩn bị cho chuyến đi của riêng mình...

Nguồn: https://vi.wikipedia.org/wiki/Điện_..._de_Paris_(façade,_depuis_la_rue_Souflot).jpg

Attachments

629.9 KB · Views: 74
Mình vừa từ Thụy Sĩ đáp mbay về TSN sáng qua sau 10 ngày ở Paris-Colmar-Inlerlaken-Lauterbrunnen-Zurich. Nói chung mọi chuyện suôn sẻ trừ 1 số việc dưới đây :poop:

1. Mình có 200USD cũ đem theo tính đổi sang Euro (đổi thêm thôi vì đã đem 1000euro tiền mặt rùi). Đổi ngay quầy exchange trong sân bay CDG. Lỗi chủ quan mình nghĩ Euro & USD đều là 2 đồng tiền mạnh nên ko tính toán lại tỷ giá & cũng ko xem kỹ phần phí đổi tiền (trc giờ đi hơn 10 nc nhưng lần đầu đổi tiền trong sbay mà mất phí đó huhu), kết quả là 200USD đổi được có 136Euro thui o_O

2. 8h30 tối CN lặn lội tới KS ở Paris (đã book 2 đêm trên booking.com), tới quầy reception đc anh lễ tân cười tươi thông báo “phòng của mày đã bị hủy, tụi tao email thông báo 8 tiếng trước”!!! Ủa, 8 tiếng trc mình còn đang trên máy bay mà!!! 1 hồi nói tới nói lui cũng ko giải quyết đc gì, phải chịu gọi taxi mất 12euro để đi đoạn đường 1km qua KS khác cùng hệ thống gần đó ngủ tạm 1 đêm, hôm sau lại fai quay lại KS trc (KS hủy phòng của mình ah), quá bực mình trong 1 ngày đầu tiên ở Paris.

3. Những ngày còn lại khá suôn sẻ, trừ việc mình suýt trễ tàu 2 lần (do tàu transit, chuyến trc tới trễ vài phút, huhu) và hầu hết station ở Paris/Colmar ko có thang máy/thang cuốn. Ah, còn việc mình gặp đủ các trg hợp chèo kéo dụ dỗ ký tên và đeo vòng vào tay ở tháp Eiffel & nhà thờ Đức Bà J Nhưng nhờ các bạn/anh/chị/bác trên đây warning nên ko vde gì, hihi

4. Vde sau cùng là khi hạ cánh TSN thì nhận đc tin hành lý của mình đang còn ở Moscow (chuyến bay Zurich về SG transit ở Moscow), dự kiến 11pm hqua sẽ về, vậy mà khuya qua mình ra sbay thì nhân viên báo “trên hệ thống là về rồi mà anh nhân viên ngòai bang chuyền báo là ko có, thôi em về đi mai bên chị gọi”. Lạy luôn, ko fai mình mình mà là hơn chục hành khách khác nữa. Mình bay hãng Aeroflot của Nga, transit 1h45’ chứ ít gì… Ko biết có mất luôn vali ko? Nếu ko mất luôn thì chắc đồ đạc ở trong cũng mất luôn rùi quá :(

Mún share vài tấm hình mình chụp mà sao thử hoài ko upload lên đc :rolleyes: Hình đẹp mún chia sẻ...

Last edited:
Từ Patheon, chúng tôi đã rẽ vào đường Saint Jacques để đi bộ tới nhà thờ Đức bà Paris, tôi đã không biết trên con phố ấy có khu trường đại học Sorbonne rất đẹp, hôm sau cô bạn tôi mới chia sẻ thông tin nhưng tôi đã không còn thời gian quay lại đây nữa.

Nhà thờ Đức bà lúc 12h trưa ngày 2/10/2018.

Nhìn từ phía trước.

Bên trái nhà thờ, hướng dòng xe ô tô đang đi tới là nơi du khách đăng ký tham quan tầng trên của nhà thờ, bạn sẽ lấy số bằng cách thao tác trên những chiếc máy tự động và chờ đến lượt mua vé. Chúng tôi đã rất háo hức với trải nghiệm sẽ được ngắm nhìn thành phố từ trên cao mà mọi người đều cho rằng không nên bỏ lỡ khi đến đây, thì thật bất ngờ thời gian chờ đến lượt mua vé - ghi trên số - là 2.5 tiếng. Vì không có nhiều thời gian thế nên chúng tôi đành ngậm ngùi bỏ qua, tóm lại là nếu bạn muốn có trải nghiệm này thì rất nên đến đây lấy số trước, thong thả vào tham quan bên trong, rồi hãy quay lại mua vé thì sẽ không phải chờ lâu quá nhé.

Dòng người xếp hàng bên ngoài rất đông nhưng vào được bên trong cũng nhanh thôi. Năm ngoái khi đến đây, tôi đã gặp rất nhiều bạn trẻ là các tình nguyện viên, họ đứng đằng sau những chiếc bàn nhỏ, tay cầm cờ của các nước mà họ nói ngôn ngữ nước đó, gia đình tôi gặp một bạn cầm cờ đỏ sao vàng là du học sinh Việt nam nên nhờ bạn làm hướng dẫn viên giúp, tham quan xong bạn bảo chương trình không tính phí nhưng chúng tôi vẫn lịch sự để lại một chút tiền, năm nay thì tôi không gặp lại các bạn tình nguyện viên này nữa.

Với những người ngoại đạo, không có hiểu biết về lịch sử đạo giáo như chúng tôi, việc đi thăm quan báu vật công giáo hơn 850 tuổi này chỉ mang tính chất nhìn ngắm, cảm nhận không khí rất trang nghiêm của buổi giảng lễ trong nhà thờ và niềm hân hoan của những người được đức Cha ban cho bánh thánh sau buổi lễ mà thôi...

Sau khi bỏ cuộc lên tham quan đỉnh nhà thờ, chúng tôi còn ngồi ở bên ngoài ngắm mãi rồi mới quyết định rời gót, chúng tôi men dọc sông Sein và đi bộ tới bảo tàng Lourve. Đến cầu Pont Neuf, chúng tôi rẽ trái vào đường Quai du Lourve và rồi cứ vừa đi vừa ngắm nghía những bức tranh đẹp mắt về Paris bày bán đầy trong các cửa hàng trên phố, khu vực này tấp nập người qua lại, kẻ bán người mua đông đúc rất vui.
Tôi đã không mua vé tham quan bảo tàng từ ở nhà vì vé giới hạn thời gian phải vào cửa, và cũng vì tôi biết rằng tự giới hạn thời gian của mình ở Paris này thật là vô lý làm sao! Thì đấy, vội gì mà không dừng lại một lúc để ngắm nghía những công trình kiến trúc đẹp mắt, những cảnh vật, hàng quán bên đường, vội gì mà đã đi khi chưa ghi được một tấm hình thật sự ưng ý, đến ngay việc đứng ở khu vực kim tự tháp để xếp hàng vào trong cũng còn hứng khởi nữa kia mà...

Chúng tôi đã dành khoảng 3h buổi chiều hôm đó để tham quan, ở nơi mà người ta đã thống kê rằng nếu chỉ dành 60 giây để nhìn vào mỗi hiện vật trong 8 giờ mỗi ngày thì phải cần tới 75 ngày mới đi hết bảo tàng thì thời gian chúng tôi đi không chắc có được gọi là cưỡi máy bay xem hoa hay không nữa. Chúng tôi đã bắt đầu mệt sau một ngày đi lại khá nhiều nên quyết định ra ngoài, hướng về phía khải hoàn môn Carrousel để qua vườn Tuileries, và sau khi tham quan được cả quảng trường Place de la Concorde ở cuối vườn nữa thì chúng tôi mới chịu lê bước ra đón tàu điện về lại căn hộ của mình. Bạn có thể hiểu vì sao đến lúc này tôi đã chẳng có tấm hình nào gửi vào đây nữa rồi phải không!

Đêm ấy chúng tôi đã có một giấc ngủ quên trời quên đất.

Attachments

533.9 KB · Views: 86
Chúc mừng bạn phuongdt đã trở về, ngoài một số việc không được như ý thì mọi người đều mong bạn kể lại những chuyện "suôn sẻ" trong chuyến đi của mình nhé. Để thêm hình ảnh vào bài viết, bạn chỉ cần bấm vào nút insert image (ctrl+ P) ngay trong thanh công cụ đầu bài viết này thôi.

Chúc mừng bạn phuongdt đã trở về, ngoài một số việc không được như ý thì mọi người đều mong bạn kể lại những chuyện "suôn sẻ" trong chuyến đi của mình nhé. Để thêm hình ảnh vào bài viết, bạn chỉ cần bấm vào nút insert image (ctrl+ P) ngay trong thanh công cụ đầu bài viết này thôi.
Uh mình biết cách upload hình, chỉ là ko biết 2 hnay mạng internet chỗ mình sao load hoài ko lên dc dù mình resize hình rùi ấy chứ, hix

P.S mình còn sim 4GB dung lượng 8GB xài đến 7/11 ai có nhu cầu mình tặng nha. mình ở SG.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back