What's new

[Chia sẻ] Philippines- Những nẻo đường khói bụi

Lúc còn đang phiêu du tìm khúc tiếu ngạo giang hồ nổi danh thuở trước ở Nam Nhạc Hành Sơn tỉnh Hồ Nam- TQ, đầu em vẫn dính chặt cái ý nghĩ Philippines có gì hay ho ngoài khói và bụi khi nghe thấy Chị Len81 nói đến chuyến đi Phil của chị vào tết âm lịch. Và cũng từ bốn năm trước khi em đến Phil lần đầu cũng đã từng nghĩ bụng không bao giờ quay lại nếu không phải là việc cần. Ấy vậy mà sau khi cầm LP từ tay chị Len, mọi suy nghĩ cũ đã thay đổi, em lập tức đặt vé của các bạn Cebu và phải mất rất nhiều thời gian nhấc lên đặt xuống các điểm đến cho hành trình 7 ngày ở Phil. Cuối cùng thì chuyến đi này vẫn đầy ắp khói bụi nhưng được cộng với vô số điều kỳ thú.

Đoàn có 7 người không cùng xuất phát vào 1 thời điểm và địa điểm. Một đội từ HN bay qua KUL, thăm thú KUL, Putrajaya.. rồi mới đáp về Manila. Một đội từ HN vào SG ngày mồng 3 tết còn kịp thưởng lãm đường hoa Nguyễn Huệ rồi mới tới Manila. Hành trình chung của 7 người trong 7 ngày ở Phil như sau

Ngày 1 (29/01/09): Lang thang các khu vực nội đô Manila như Intramurous, nhà thờ quanh khu Malate, Emirate
Ngày 2 (30/01/09); Thuê xe đi Tagaytay, lướt sóng hồ Taal bằng cano và cưỡi ngựa lên núi lửa. Đêm lên đường đi Banaue bằng Autobus
Ngày 3 (31/01/09): Đi jeepney từ Banaue tới Sagada, kịp ghé qua Banaue New viewpoint và ngắm ruộng bậc thang của các bạn Phil trên đường, được mục sở thị các quan tài treo trên vách đá ở Sagada
Ngày 4 (01/02/09): Trời mưa (vì có chị Len nên kiểu gì cũng phải mưa demo cả buổi sáng) khiến đường núi trơn trựot nguy hiểm làm cho việc đi Batad-Bagaan suýt bị hủy. Nhìn thấy trời ngớt mưa lập tức thương thảo thuê ngay 1 xe đi Batad, đi bộ xuống tận làng bản để xem nhà của người Ifugao và chiêm ngưỡng 1 trong 4 khu chính của di sản thế giới ruộng bậc thang của các bạn PHil. Vừa kịp quay về trạm xe Autobus lúc 6h tối để 6h30 lên đường quay về Manila
Ngày 5 (02/02/09): Nghỉ ngơi tại Manila
Ngày 6 (03/02/09): Chỉ có 2 người quyết chí lên miệng núi lửa Pinatubo nổi tiếng TG do đợt phun trào năm 91 với khói bụi đen đặc cả một vùng rộng lớn và làm chết cả hơn 1500 người. Một chuyến hiking quá đỗi ấn tượng lên miệng núi lửa để được đi thuyền trên mặt hồ xanh như ngọc bích
Ngày 7 (04/02/09): 4 người quay trở lại KUL từ sáng sớm, 3 người còn lại có thêm thời gian tiêu tiền ở Robinson và ngắm hoàng hôn trên vịnh Manila

Xin đặt gạch vài tấm ảnh đầu tiên tặng cho một vài người bạn không kịp đặt vé đi chuyến này

Đây là một phần của ruộng bậc thang Batad

Ruộng bậc thang trên đường đi Sagada

Đây là sắc màu của hồ trên miệng núi lửa ở khu vực núi lửa Taal

Còn đây là màu xanh ngọc đầy ma mị của hồ trên miệng núi lửa Pinatubo lừng danh

Đây là cát bui và gió cuốn

Và sắc màu hoàng hôn trên Manila Bay đầy xúc cảm

Last edited:
"...Ở sân bay MNL có chỗ cho gửi hành lý chị ạ, em không nhớ rõ giá chính xác nhưng đâu như 1000peso cho 2 ngày thì phải ạ, chị có thể hỏi nhân viên ở sân bay, họ sẽ chỉ cho chị đường đi.

Gửi đồ ở chỗ nào bạn nhỉ ? Hay chỉ có ở Terminal 1 ? Lần trước bọn mình đi Cebupacific (hình như Terminal 2) ko thể kiếm được chỗ gửi, cuối cùng phải early check-in ?

Kô biết bạn Real bay khi nào. Bọn mình bay đến Manila khoảng tháng 6/2008. Mình xem trên wikipedia thì nó viết thế này:

Terminal 3 (Ninoy Aquino Intl Airport)

The third terminal of the airport, Terminal 3 or NAIA-3, is the newest and biggest terminal in the NAIA complex, wherein construction started in 1997. It was one of the most controversial projects the Philippine government has become involved with. Legal battles and red tape, especially international cases in both the United States and Singapore as a result of mismanagement of the project by the Estrada government, as well as technical and safety concerns, delayed the opening several times.[13] The terminal officially opened to selected domestic flights from 22 July 2008 (initially Cebu Pacific only, then Philippine Airlines' subsidiaries Air Philippines and PAL Express), with Cebu Pacific international flights using it from August 1, 2008.

Tức là khi bọn mình bay Cebu Pacific đến Manila là đến terminal 2 và từ August 2008 đổi sang thành terminal 3 . Có thể từ hồi chuyển sang terminal 3 thì không còn chỗ luggage deposit/ left-luggage storage nào cả.

Hoặc cũng có thể là do bọn mình để luggage lại bên domestic terminal (mình vừa check, hồi mình đi cũng là terminal 2). Từ 22 July 2008 Cebu cũng chuyển domestic flights sang terminal 3.

Tiện đây là web site của NAIA luôn, nhưng thông tin hơi sơ sài, trong đây có đề giá taxi đi từ airport về trung tâm là 6-8usd (150 đến 200 peso). Phải nói là giá taxi ở Phil cực kì rẻ, nếu đi đông cứ đi taxi là tiện nhất, tuy phải mặc cả và thi thoảng có khả năng bị lừa :D
http://www.manila-airport.net/Transportation.cfm

Kô biết bạn Real bay khi nào. Bọn mình bay đến Manila khoảng tháng 6/2008. Mình xem trên wikipedia thì nó viết thế này:

Tức là khi bọn mình bay Cebu Pacific đến Manila là đến terminal 2 và từ August 2008 đổi sang thành terminal 3 . Có thể từ hồi chuyển sang terminal 3 thì không còn chỗ luggage deposit/ left-luggage storage nào cả.

Hoặc cũng có thể là do bọn mình để luggage lại bên domestic terminal (mình vừa check, hồi mình đi cũng là terminal 2). Từ 22 July 2008 Cebu cũng chuyển domestic flights sang terminal 3.

Tiện đây là web site của NAIA luôn, nhưng thông tin hơi sơ sài, trong đây có đề giá taxi đi từ airport về trung tâm là 6-8usd (150 đến 200 peso). Phải nói là giá taxi ở Phil cực kì rẻ, nếu đi đông cứ đi taxi là tiện nhất, tuy phải mặc cả và thi thoảng có khả năng bị lừa :D
http://www.manila-airport.net/Transportation.cfm

Vé của chị đến Terminal 3, em ạh!

Nghe em nói, chị thấy lo ghê mặc dù chị "giừ" rồi,...ko phải là hoa hậu như em đâu nhưng cũng ko loại trừ tình huống bất trắc có thể xảy ra,...hihi!

Tks bạn tieu co nuong.
HỒi đấy mình đi Zest air, xuống Domestic terminal, hỏi guard xem deposit luggage ở đâu, ổng chỉ qua International terminal, (hỏi 2-3 người cũng bảo thế), sau đó qua Terminal 3 (đúng là Cebupacific ở Terminal 3) thì ko có deposit được ở chỗ nào hết bạn ạ.

Đợt tới mình cũng qua Philippines chơi khoảng 3,4 ngày. Mình bay từ Úc và định transit ở Sing hoặc Kuala Lumpur rồi tới Manila, tính như vậy có được không nhỉ?

Hi June,
Hình bạn chụp rất đẹp, tháng 6 năm rồi mình cũng đi du lịch bên Philippines 14 ngày, mình cũng đến ruộng bậc thang Batad nhưng may mắn là tháng 6 là vào vụ mùa nên những tấm hình mình chụp cũng ok lắm, tiếc quá vì mình o đến được núi lửa pinatubo, nhưng bù lại mình tham quan được toàn bộ cụm nhà thờ (4 nhà thờ) của Philippines được UNESCO công nhận là di sản thế giới nằm trãi dài từ Manila, Vigan và Laoang, và mình cũng có cơ hội được đến với phố cổ Vigan (UNESCO).
thân
Tommy

Last edited by a moderator:
Chị ơi đúng là tình hình an ninh ở MNL rất nguy hiểm đó, chị phải cẩn thận, em được bạn em người Phil nói là không nên đi ra đường sau 10h nếu không có con trai đi cùng. Chị cũng phải cẩn thận cả mấy anh lái taxi, bọn em bị lừa một vài lần rồi đấy ạ. Ví dụ như lên xe trả nó 100peso nó đồng ý chở đi nhưng đến nơi thì lại đòi hơn, mấy lần đấy bọn em đành nhắm mắt cho qua. Một vài trường hợp khó bắt được taxi (vì MNL quá rộng, nhiều người không chịu chở đi nếu không hợp đường với họ, hoặc dễ bị tắc đường!) thì chị có thể đến trạm cảnh sát gần nhất (hoặc chị hỏi người xung quanh xem chỗ nào), mấy anh cảnh sát Phil sẽ giúp gọi taxi cho chị. Nếu chị đi từ sân bay về trung tâm thì có thể an tâm hơn vì taxi ở sân bay có vẻ được đảm bảo hơn, nhưng chị nên về thẳng khách sạn. Ở sân bay MNL có chỗ cho gửi hành lý chị ạ, em không nhớ rõ giá chính xác nhưng đâu như 1000peso cho 2 ngày thì phải ạ, chị có thể hỏi nhân viên ở sân bay, họ sẽ chỉ cho chị đường đi.
À thêm một cái này nữa đó là ở Phil con gái khá là xấu, em phải nói là xấu thật ý ạ. Thành ra con gái Việt Nam mình sang đều thành hoa hậu hết. Em đi đến đâu cũng rất hay bị nhòm ngó, tán tỉnh và bị đi theo, còn hay bị hỏi là có phải mày là diễn viên ở Việt Nam không, may mà em đi du lịch với một anh trai nữa. Chị nếu đi một mình phải cẩn thận hơn về vụ này.
Chị thì không thấy Phil nguy hiểm như mấy bạn nói.
Tất nhiên nó không được thật thà như mấy nước ĐNA khác (nhưng vẫn hơn VN).
Nên trước khi sử dụng dịch vụ gì mình nên mặc cả, hỏi han giao hẹn kỹ lưỡng. Nhất là ko nên đổi tiền ở mấy cái kios ngoài phố (như chị đã cảnh báo ở đầu topic). Mua gì thì nên mặc cả cật lực, đi xe nhớ hỏi ai phải trả phí giao thông
Từ SB Aquino về trung tâm thì gần, chỉ tầm 300p, nhưng từ Clark vào trung tâm thì mất tới 2600p, nên các bạn cần cân nhắc.
Bay từ sb Phil nào cũng mất phí 600p (khoảng 15$)

Hi June,
Hình bạn chụp rất đẹp, tháng 6 năm rồi mình cũng đi du lịch bên Philippines 14 ngày, mình cũng đến ruộng bậc thang Batad nhưng may mắn là tháng 6 là vào vụ mùa nên những tấm hình mình chụp cũng ok lắm, tiếc quá vì mình o đến được núi lửa pinatubo, nhưng bù lại mình tham quan được toàn bộ cụm nhà thờ (4 nhà thờ) của Philippines được UNESCO công nhận là di sản thế giới nằm trãi dài từ Manila, Vigan và Laoang, và mình cũng có cơ hội được đến với phố cổ Vigan (UNESCO).
thân
Tommy
Hay quá, hy vọng bạn sẽ chia sẻ hình ảnh ở topic này

Mèo có người quen vừa đi Manila về cho biết có một tệ nạn khá nguy hiểm là: Khi nhóm của họ gọi xe ra sân bay (họ đi trước giờ bay đến 4h để xem có nghiêng ngó được món gì ở mấy quầy miễn thuế) thì gần đến sân bay lái xe taxi ngừng xe lại và đòi thêm tiền (40$/ người) nếu không đưa sẽ không đi tiếp (có lẽ thường khách sợ trễ giờ bay nên buộc phải nôn tiền ra). Nhóm đó có 4 người toàn là nam, lại có dư thời gian nên họ đôi co, dọa gọi cảnh sát các thứ... cuối cùng là chỉ trả tiền đến chỗ xe ngừng và gọi xe khác để đi tiếp.

Giả sử khách là nữ, ít người, lại sát giờ bay thì chuyện bị trấn tiền như thế khá nguy hiểm chứ chả chơi đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back