What's new

Philippines tháng 9 (Luzon & Cebu)

Giống như nhiều bạn, chúng tôi cũng săn được vé giá rẻ của Cebu Pacific đi Manila (HCM - Manila 85 usd/ người/ 2 chiều). Sau đó nhân dịp Cebu Pacific khuyến mãi vé nội địa chúng tôi lại mua thêm cặp vé Manila - Cebu (PHP 2000/ người/ 2 chiều, là tầm 1 triệu vnd, vé đi Cebu tôi quên không mua hành lý, sau này phải mua thêm tôi sẽ kể sau). Hồi đó mua vé nội địa tôi cũng chưa có kế hoạch sang Phil sẽ đi đâu hết. Cũng dòm ngó vé đi Boracay vì thấy dân tình VN giờ người người đi Boracay, nhà nhà đi Boracay, rồi ca ngợi là thiên đường hạ giới gì đó làm tui cũng thấy ham. Dưng mà vé đi Boracay đắt quá. Thôi thì đi Cebu, dù gì thì nơi nào tôi cũng chưa đi mà. Sau này đứa bạn của tui ở Phil có nói là Boracay đẹp thiệt nhưng đông đúc ồn ào và đắt đỏ quá, Cebu cũng là 1 good choice.

Lịch trình thực tế chuyến đi Phil 9 ngày của chúng tôi như sau. Lịch trình có nhiều thay đổi so với lúc ngồi tưởng tượng ở nhà do 1 số sự kiện xảy ra trên đường đi:

Ngày 1 (07 Sept.) : bay HCM - Manila chuyến 1 am - 04h30 am
Đi taxi đến Cubao bus terminal. Bắt bus Victory Liner đi Baguio
Nghỉ chiều và tối ở Baguio

Ngày 2 (08 Sept) : Bắt bus GL Lizardo chuyến sớm nhất đi Sagada. Đến Sagada giữa trưa.
Buổi chiều chơi tại Sagada (Cave Connection)

Ngày 3 (09 Sept) : Bắt bus về lại Baguio. Từ Baguio đi bus đến Tarlac. Nghỉ đêm tại Tarlac.

Ngày 4 (10 Sept) : trek Mont Pinatubo. Chiều tối bắt bus về Manila

Ngày 5 (11 Sept) : sáng chơi Manila
Bay chuyến 2pm đến Cebu. Tối chơi Cebu

Ngày 6 (12 Sept) : bắt bus đi Tan-awan. Gần trưa tới Tan-awan. Chơi tại Tan-awan.

Ngày 7 (13 Sept) : day tour đi Sumilon Island (cách Tan-awan khoảng 20 phút đi banka)
Chiều về đi jeep-ney tới Oslob town chơi
Tối về nghỉ lại Tan-awan

Ngày 8 (14 Sept) : đi đảo Bohol. Nghỉ đêm tại Bohoh

Ngày 9 (15 Sept) : buổi sáng chơi Bohol.
Bắt fast ferry chuyến 1.15 pm về Cebu city. Bay Cebu - Manila. Bay Manila - HCM.

Up sơ mấy tấm ảnh làm màu đặng lấy không khí viết típ hề hề

attachment.php

Baguio

attachment.php

Sagada

attachment.php

Cave Connection ở Sagada

attachment.php

Trên đường trek Mont Pinatubo

attachment.php

Crater ở Mont Pinatubo

attachment.php

Đảo Sumilon

attachment.php

Đảo Sumilon

Chuyện đi taxi ở sân bay Manila

Theo kế hoạch ban đầu thì ngày đầu tiên sau khi xuống sân bay chúng tôi sẽ đi taxi đến bến bus, bắt chuyến bus lúc 6am đi Baguio, đến Baguio khoảng 12pm và sau đó bắt chuyến bus cuối cùng của ngày từ Baguio đi Sagada. Cũng đi 6 tiếng, đến Sagada buổi tối, nghỉ ngơi. Như vậy chúng tôi sẽ có nguyên ngày hôm sau chơi ở Sagada. Thời gian hơi bị sít sao và chúng tôi sẽ có tới 12 tiếng ngồi bus.

Victory Liner Bus là 1 hãng bus lớn ở Phil, có bus đi đến hầu hết các điểm chính ở vùng Bắc Luzon. Tuyến Manila - Baguio thì Victory có bus đi hằng giờ, từ 2 bến là Pasay và Cubao. Bến Pasay thì gần sân bay hơn, Cubao thì tút tận trung tâm Manila. Tuy nhiên do tui thấy trên trang web của Victory có ghi chú chuyến bus 6am từ Cubao là via Sctex (1 tuyến đường cao tốc ở bắc Manila, nối Subic-Clark-Tarlac. Đi theo đường Sctex sẽ nhanh hơn là đi đường bình thường và khả năng chúng tôi sẽ đến Baguio sớm hơn, ko bị trễ chuyến bus cuối đi Sagada). Do đó sau khi phân vân si nghĩ nhiều lần, tui quyết định sẽ đi bus từ Cubao.

Theo như bạn tui ở Manila chỉ thì khi đến sân bay, muốn không bị chặt thì phải lên lầu 2 rồi xếp hàng bắt taxi MGE (màu xanh) hay E&E – xe hơi xấu xấu tí nhưng mà rẻ. Còn giá của airport taxi đi Cubao theo như tôi hỏi ở sân bay là 900 peso ak ak, trong khi đi regular taxi chỉ khoảng 300 peso.

Lần mò xách đống hành lý lên được lầu 2, tụi tui cũng ra được cái chỗ bắt regular taxi. Mấy người đó ra giá 500-600 peso để đi Cubao, tui trả xuống 300 mà ko được. Bỗng từ đâu có 1 anh tài xế nhảy ra cho cái giá 100 peso làm tui cũng hết hồn. Tu hỏi đi hỏi lại 100? Cubao? thấy người ta ok rùi tui mới dám lên. Mấy người lái taxi khác nghe thế cười phá lên làm tui cũng chột dạ. Lên xe rồi tui vẫn hỏi thêm 100 PESO? Ông tài xế ok làm tui mới dám đi.

Ra tới trạm thu phí ông tài xế đưa cho trạm thu phí 100 peso rồi quay lại nói với tụi tôi là đấy nhé, tao vừa đưa 100 peso đấy. Qua trạm thu phí rồi ông ta hiện nguyên hình xảo trá, ông ấy bảo giá ông ấy đưa ra là 100 usd, ko phải peso. Tôi làm ầm lên kêu cái gì, hồi nãy tao đã confirm với mày là 100 peso rồi, mày ok tao mới lên xe mà. Ông bảo ok, muốn trả bằng peso thì 600 peso, giá fix rồi, rồi còn đưa bảng giá cho tụi tui xem. Tui cóc cần xem bảng giá, kêu là đã deal như thế rồi, mày làm vậy ko được. Mày ko chịu giá này thì dừng lại đây, tao bắt xe khác. Ông ta ko chịu dừng, kêu ok tụi mày thích thì cứ xuống, nhưng mà no money no luggage nhé, xong cứ chạy lòng vòng rồi đòi quay lại sân bay. Tui bảo ok giờ mình đến police nói chuyện. Nói qua nói lại 1 hồi, tôi mở cửa xe luôn, mặc dù xe vẫn đang chạy. Ông tài xế sợ, kêu mày đóng cửa vào, accident bây giờ. Tui ngu gì mà đóng, kêu mày sợ accident thì dừng xe lại đi. Ông ta đành phải tấp vào lề. Bạn tôi ngay lập tức nhảy xuống đi tìm mấy người dân ngay đó nhờ gọi police. Tôi thì người ngồi trong xe nhưng chân thò xuống dưới đất để ông tài xế ko chạy xe đi được. Ông ta cố đóng cửa xe lại nhưng tui bám chặt tay ngay cửa xe, ông ta chạy vào xe định lái đi thì tui cứ mở toang cửa. Bạn tui thì vận động người dân quanh đó, kể lại sự tình.

Cuối cùng ông tài xế sợ quá, kêu ok giờ tụi mày trả tiền, tao đưa hành lý cho tụi mày đi. Ông ta ra giá 200, tui ko chịu trả 100. Tất nhiên là ông ta cũng ko chịu 100 rồi, tui ko cần biết vứt tờ 100 vào xe ông ta ta rồi lượn. Tụi tui kiếm 1 cái xe khác, trả 300 peso để đi từ đó đến Cubao.

Hậu quả của việc cãi vã là tụi tui bị lỡ chuyến bus lúc 6h. Phải đi chuyến 7h và chuyến 7h ko via Sctex. Mà tui thấy ở bến xe có dán thông báo là các chuyến bus hiện tại ko đi qua sctex nữa vì tuyến đường đang bị hỏng do bão.

Biết thế đi Pasay cho rồi. Chúng tôi trễ chắc chuyến bus cuối cùng từ Baguio đi Sagada. Tui mệt mỏi và buồn rười rượi. Ngày đầu tiên đến Phil chán đời ghê gớm. Chán Manila.

attachment.php

Hình cái taxi của chúng tôi nè :(

Last edited:
Baguio

Giá vé bus Manila - Baguio là PHP 445/ người nhé. Bus mới, sạch sẽ thoải mái, có wifi chạy vù vù, máy lạnh co ro. Trang web của bọn nó đây ạ:

http://www.victoryliner.com/

Đến Baguio đã là 1h chiều. Tôi nghĩ là ko cơ may nào còn bus đi Sagada vì theo thông tin như tôi đọc trên mạng thì chuyến bus cuối cùng Baguio-Sagada là 12h30. Tôi cũng hỏi mấy người lái xe taxi ở đó thì họ cũng kêu chỉ có thể đi buổi sáng thôi, chuyến 12h30 bỏ rồi hix hix. Thế mà sáng hôm sau khi tôi ra bến bus thì thấy có ghi có chuyến lúc 1 p.m. Nói chung là rất linh tinh và lịch bus cũng xê xích đôi chút theo từng ngày thì phải. Cũng như việc tôi đọc trên mạng thấy ghi chuyến bus sớm nhất đi Sagada là 5 am (bạn tôi ở Phil cũng confirm trước đây là thế), làm sáng hôm sau tôi dậy từ 4 giờ kém, bò ra bến bus thì họ kêu chuyến sớm nhất là 6.30 am, chờ mệt nghỉ.

Muốn đi Sagada thì bạn bắt bus từ bến Dangwa nhé, ngay gần chợ, cách Victory Liner Bus Terminal khoảng 60 peso đi taxi.

attachment.php

Bảng giờ các chuyến bus chạy đi Sagada của Lizardo vào ngày tui đi

attachment.php

Bến xe Dangwa ở Baguio

Ngoài ra tui cũng ko rõ còn phương tiện gì chạy từ Baguio đi Sagada nữa ko, chỉ thấy trên đường hay có xe 16 chỗ của bọn UV Express chạy ầm ầm, ko bít là chở người hay chở hàng nữa.

Baguio

Do Baguio vốn không có trong plan ban đầu của tụi tui nên bước xuống bến bus tui ko biết phải đi đâu về đâu. Có 1 anh cò taxi với 1 anh tourist information chạy lại giới thiệu nhà nghỉ cho tụi tôi tè le. Mà mấy cái nhà nghỉ theo tôi thấy là vừa xấu vừa đắt so với những cái nhà nghỉ ở các thành phố khác mà tôi đã xem qua.

Tui vào tiệm tạp hóa ven đường mua 1 cái sim globe hết 50 peso, nạp tài khoản điện thoại hết 100 peso. Nói về hệ thống di động và 3g ở đây thiệt là gian truân hết sức. Bạn muốn nạp tiền vào điện thoại á, thì phải ra ngoài tiệm chỗ nào có cái bảng load telephone hay đại loại thế ấy, trả tiền rồi chủ tiệm sẽ nạp tiền vào tài khoản cho bạn chứ không phải như ở Việt Nam mua card về nạp rột rột. Mấy ngày đầu tui ko rõ có gói unlimited 3g nào không nên cứ mở 3g bình thường, chưa đầy 2 ngày hết béng 100 peso luôn. Sau đó tôi có hỏi bạn tôi, nó có giới thiệu cho mấy gói unlimited của Globe và Smart để tui đăng ký, mà chắc do tui không biết xài thế nào đó mà sau khi gửi tin đăng ký xong tui vẫn bị trừ tiền vào tài khoản rột rột chứ chả thấy unlimited chỗ nào. Bạn nào xài micro sim thì xuống sân bay thấy bọn Globe và Smart đứng đó mua luôn đi nhé, chứ không ra ngoài mấy tiệm điện thoại tìm vàng mắt mới có. Đi rồi mới thấy ở VN xài wifi và 3g sướng thế.

Sau khi mua được sim, nạp tài khoản, tui gọi điện cho bạn tui thì thấy nó thông báo mặt bằng tiền thuê phòng ở Baguio cũng tầm 900-1000, cũng bằng giá anh tourist information mời chào nên tui đi theo anh tourist info luôn cho khỏe. Nhìn tận mắt cái nhà nghỉ anh ý giới thiệu thiệt thất vọng hết sức luôn. Phòng hết sức basic và bí kinh khủng. Được vị trí cũng tiện, đi bộ ra chợ hay bến xe cũng gần.

Baguio lành lạnh và thực ra cũng có nhiều điểm tham quan khá thú vị. Tuy nhiên sau 1 ngày toàn chuyện xúi quảy gì đâu tụi tôi cũng chẳng còn hứng thú đi đâu nữa. Ở nhà nghỉ ngơi đến tối mới mò mặt ra chợ đổi tiền và ăn tối. Tụi tôi đổi tiền ở Western Union, phải nói là Western Union ở Phil đổi được tỉ giá thấp nhất so với tất cả những nơi khác mà chúng tôi đã đổi.

Baguio - Sagada

Mình ko chơi gì ở Baguio cả nên thôi cũng sẽ không nói nhiều đến thành phố này. Baguio là 1 thành phố vùng cao, thời tiết ở đây mát mẻ dễ chịu. Tuy nhiên khá là ồn ào và đông đúc. Những ngọn đồi phủ kín nhà cửa nhìn cũng hay hay. Minh khoái nhất là ăn hột vịt lộn ở đây và trên đoạn đường từ Baguio đi Sagada. Cái món hột vịt lộn, ở Phil gọi là balut, bày bán khá nhiều ở đảo Luzon (sang Cebu mình ko thấy nữa). Người ta mua hột vịt lộn rồi cứ thế cầm đập vỏ mà ăn thôi, không cần thìa đũa chén bát gì cả. Hột vịt lộn được ăn chung với 1 thứ nước chấm chua chua cay cay mà bạn mình bảo là dấm đỏ. Trong tiết trời se se lạnh ở vùng cao này cầm hột vịt lộn sì sụp công nhận là tuyệt vời. Nghĩ lại thấy thèm chẹp chẹp.

Sáng ngày thứ 2 ở Phil, tụi mình dậy từ 4h, lội bộ ra bến xe Dangwa ngay khu chợ kiếm xe đi Sagada. Như đã nói ở trên là mình tưởng chuyến xe sớm nhất đi từ 5h ai dè đến đó mới biết là 6h30. Lại ngồi chờ.

Mất 6 tiếng để đi từ Baguio lên Sagada. Đường đèo núi khá ngoằn ngoèo uốn lượn. Bác tài chạy tay lái lụa khủng khiếp. Bạn nào say xe thì chuẩn bị tâm lý bọc bịch từ sớm nhé. Cảnh trên đường đi khá đẹp và ấn tượng với đồi núi vực thẳm sông nước, thỉnh thoảng đi qua vài cái làng xóm khu dân cư nhỏ. Tất nhiên là không được như Tây Bắc nhà mình rồi, tuy nhiên công nhận là đồi núi bên này còn được phủ xanh nhiều lắm. Trên đường đi xe dừng trạm 3 lần cho bà con xuống nghỉ mệt vệ sinh ăn uống. Mấy món bán nhiều nhất trên đường đi là siao mai (há cảo), balut, Mr. Donut... Còn có carrot juice uống khá ngon, mình rất thích. Trong tình hình ăn uống thiếu chất rau quả như ở Phil thì được chai carrot juice thật quý báu.

Nhân tiện nói về chuyện ăn uống ở Phil, thì thế này: ẩm thực ở Phil nhìn chung là dưới trung bình. Tệ nhất là chẳng có rau cỏ gì cả, chỉ có 1 món rau duy nhất (tên là pinakbet) gồm bí đỏ, bí, đậu đũa ... trộn chung hầm nát bét cả ra là thấy quán nào cũng có. Các món mặn mà mấy quán budget eatery hay có là thịt heo chiên/quay/kho, thịt bò, thịt gà, cá chiên, và thêm 1 vài món khác. Còn 1 món đặc sản nữa là Chicharon: da heo chiên phồng , chắc là món ăn quốc hồn quốc túy ở đây vì thấy bày bán khắp nơi. Họ đóng gói bán rong, trên xe, trong sân bay, trong các cửa hàng siêu thị.

Còn 1 niềm tự hào ẩm thực của Philippines nữa là Jollibee. Jollibee có mặt khắp mọi ngóc ngách ở đây.

Nói vậy chứ ẩm thực ở đây cũng có 1 số điểm sáng: hải sản ở các vùng biển khá là tươi ngon ngọt. Hôm mình ở Tan-awan vào 1 quán ăn món thịt heo xiên que nướng rất ngon, tẩm ướp rất vừa miệng mình.

Quay trở lại chuyện đi xe từ Baguio lên Sagada. Hầu hết trên mạng đều khuyên là nếu muốn xem được nhiều cảnh đẹp thì nên chọn ghế ngồi khác bên với bác tài (nghĩa là bên phải xe bus). Tuy nhiên theo mình thấy thì ngồi bên nào cũng sẽ nhìn được nhiều cảnh đẹp thôi.

Một số hình ảnh trên đường đi từ Baguio lên Sagada

attachment.php

Bên trong bus

attachment.php

Một gia đình người địa phương đi cùng bus

attachment.php

Đường đèo núi uốn lượn

attachment.php

Một khu dân cư trên đường đi

attachment.php

Cảnh đồi núi

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Sagada

Đến Sagada lúc giữa trưa, xe bus thả tụi tui bên ngoài bến xe ngay gần nhà nghỉ, chỉ cần đi lên 1 đoạn dốc ngắn là tới nhà nghỉ của mình. Sagada có cực kỳ nhiều nhà nghỉ và quán ăn xinh xinh. Tui chọn Sagada Homestay và khá hài lòng với chỗ này. Private room là 700 peso/ phòng nhé. Phòng sạch sẽ, ko có tivi, có phòng tắm wc riêng bên trong. Hình như có cả domitory nữa, rẻ hơn. Wifi thì phải ra ngoài chỗ nhà ăn mà xài chứ trong phòng rất yếu xài không được. Homestay có khu vườn rộng rãi, xinh đẹp với nhiều cây hoa rực rỡ. Trong nhà thì dán đầy mấy câu tôn giáo Kinh thánh. Phải nói là ở Phil người ta sùng đạo kinh khủng, trên mấy cái xe jeepney hay tricycle nhiều khi cũng sơn những câu trích dẫn tôn giáo ca ngợi Chúa trời. Và ở Phil có cực kỳ nhiều nhà thờ to đẹp cổ kính rất ấn tượng.

attachment.php

Homestay của tụi mình

attachment.php

Homestay nằm trên cao nên có view nhìn xuống Sagada khá đẹp

attachment.php

Con đường nhỏ trong vườn nhà

attachment.php

Khu nhà ăn của Sagada homestay

Ẩm thực ở Sagada thấy được nhiều review khá tốt. 1 số quán được đánh giá cao như Yoghurt House; Log Cabin (Quán này ngay gần homestay tụi mình nhưng nghe nói khá đắt); Gaia Cafe and Crafts... Các bạn có thể kiếm thêm trên tripadvisors.

Hanging Coffins - quan tài treo

Quan tài treo là 1 trong số những điểm du lịch đặc sắc và thu hút nhiều khách du lịch nhất của Sagada nói riêng và vùng Mountain Province nói chung. Đây là 1 nghi lễ mai táng kỳ lạ, độc đáo và ngày nay vẫn còn tồn tại trong 1 số dân tộc thiểu số của vùng.

Người ta nói rằng những người già Igorots sẽ tự đẽo lấy quan tài cho mình từ những thân cây thông trước khi chết. Nếu họ quá yếu thì những người thân trong gia đình sẽ giúp họ.

Những người có địa vị cao trong bộ tộc sẽ được hun khói khoảng 5 ngày trước khi đem mai táng để tránh sự phân hủy quá nhanh. Người chết và quan tài sẽ được đưa lên núi riêng rẽ, sau đó thi thể sẽ được đặt vào quan tài theo tư thế hài nhi trong bụng mẹ, vì họ cho rằng chúng ta đã đến với thế giới này như thế nào thì cũng nên ra đi như thế ấy. Vì không gian trong quan tài rất bé nên xương người chết có thể sẽ bị gãy vỡ trong quá trình cho thi thể vào vừa trong quan tài.

Những chiếc quan tài sẽ được đưa lên những vách núi rất cao, có thể được để trong những hang động trong vách núi hoặc treo bên ngoài bề mặt vách núi. Thật đáng kinh ngạc khi nhìn những chiếc quan tài treo trên những vách đá cheo leo hiểm trở, không biết với những công cụ thô sơ thì người xưa đã làm điều đó như thế nào.

Nghi lễ mai táng này đã tồn tại hơn 2000 năm qua và người dân ở đây tin rằng thi thể người chết được để càng cao thì họ sẽ càng gần với thiên đường hơn. Ngoài ra việc đó còn giúp bảo quản thi thể khỏi những thảm họa tự nhiên như động đất, lũ lụt, cũng như giữ không bị thú dữ ăn thịt

Ngoài Philippines ra, quan tài treo còn được tìm thấy ở 1 vài nơi khác trên thế giới như Trung Quốc, Indonesia.

Để được mục sở thị ở cự ly gần những chiếc quan tài treo độc đáo này, các bạn có thể đi đến Echo Valley ở Sagada. Còn tụi tui do không có đủ thời gian ở Sagada nên chỉ có thể nhìn thấy những vách đá trên đó có treo những chiếc quan tài từ cự ly khá xa (lúc đi ngang qua tui còn không biết, đến khi về nhà zoom hình lên mới thấy ah có quan tài).

attachment.php

Đây là khu Echo Valley và nhìn kỹ trên các vách núi bạn sẽ thấy quan tài treo nhé.

attachment.php

Đây là hình quan tài treo mình down về từ trên mạng nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,139
Latest member
toponseek
Back