What's new

Phnom penh - Bangkok 06/2010

Chào cả nhà :d

Tình hình là em mới làm 1 chuyến từ TPHCM - PNP - BKK. Đây là lần đầu em đi ra nước ngoài, nên quyết định thử nghiệm chuyến đi bằng bus 100%..

Sáng ngày 24/06: leo xe Soyra 10$, đón xe 7h20 ở Maximark Cộng Hòa. Tới cửa khẩu Mộc Bài cũng không lâu sau đó, làm thủ tục hơn 1 tiếng đồng hồ, passport được anh người Cam trên xe thu hộ làm 1 phát nộp 1 đống, chờ pass qua

Tại cửa khẩu Bavet thì nhanh hơn 1 tẹo, đi qua 1 cái phà...

2h chiều có mặt tại PNP...

Vì thuê GH Narin 2, phòng 2 người quạt, toilet riêng 6$, trên đường 111, gần 1 cái chợ, Ossey thì phải.

Leo xe tuktuk có vẻ bị hớ, từ GH đi tượng đài, vòng qua Cung Điện Hoàng Gia, qua luôn Wat Phnom, chở wa chợ Central Market, vòng về Ks, tổng cộng 9$...

Có a chàng thấy mình chụp hình, chạy vào ké lun,heheh

6h mượn xe đạp free đạp vài vòng PNP, thành phố đêm hơi buồn,...

Nghỉ ngơi... 11h chờ xe tuktuk free đi BKK... Xe của hãng Virak 23$ đi xe đêm wa Bangkok...

12h Xuất phát tại VP của Virak tại chợ đêm cũ

5h30 sánghôm sau có mặt tại SR, chuyển xe đi BKK...

Last edited:
Chiếc xe của Tasom guest house cũng đã đến :D Nhưng đó là 1 chiếc xe Camry 4chỗ

Cái anh Đài Loan hỏi ổng, có thể cho 2 đứa về ké được không?Ông chủ ks bảo ok

Mình hỏi lại: "khôg phải ở ks của ông đâu nhé, cháu chỉ quá cảnh ở đấy, ông book cho cháu 2 vé đêm 12h về PNP..."

Ông ấy bảo: "nghĩa là chỉ ở tới 12h thôi đúng k??, để ông hỏi vé về PNP bao nhiêu..., sẽ có tuktuk chở về GH"

Nhưng hỏi nữa:" thế tiền tuktuk về bao nhiêu hả ông"

Ông trả lời, làm mình sung sướng: " Miễn phí, cháu có thể ở cùng và tắm rửa với những người bạn của cháu (mấy bạn Đài Loan í)"

Ôi, sao mà may mắn thế nhỉ ....

Đi 1 quãng đường 5km về Ta Som GH,.. ôi, nói chuyện với chú tuktuk, chú ấy bảo rằng cứ tưởng mình là người Philippines vì nói tiếng Anh tốt quá, ngại ghê .... Chú ấy khen Việt nam, giúp Cam làm nhiều thứ...

Về đến GH, bữa sau hứa mà đi SR, sẽ qua GH này ở, nhân viên lẫn ông chủ thật sự rất hiếu khách, ăn 1 bữa cơm 3$ ở GH, món ăn khá ngon :D, do bà chủ nấu..,

Giống cari nhỉ??

Tắm rửa sạch sẽ, tắm nhờ phòng tắm ở tầng trệt, coi trận Đức - Anh, tám chuyện với a chàng tiếp tân, dạy 1 số từ tiếng Việt cho ảnh, nói chuyện vui vẻ

11h đêm, xe tuktuk đón về PNP.. đi xe của hãng Virak...

6h sáng có mặt tại PNP, định bụng ở lại chơi nửa ngày, đi thăm cánh đồng chết, nhưng mệt mỏi và tiền mặt còn đúng 24$, đi xe của Virak về TPHCM... 7h30, xe chạy

2h30 có mặt tại Maximark Cộng Hòa, leo xe thằng em, về nhà, sau chuyến đi đầu tiên khỏi VN,....

Kết thúc hồi ức, có mấy câu chuyện bên lề, kể cho mọi người nghe

Câu chuyện thứ 1:

thằng cu- nó, người nhỏ nhỏ, dáng gầy gòm, đen đúa,... nó ngửa tay xin tiền, 1 anh chàng châu Âu, thấy thương, dúi cho nó 1 ít tiền, con nhỏ người châu Á- nó hét lên với thằng nhỏ rằng:" Dont touch", sự dơ bẩn của thằng nhóc làm nó thấy kinh tởm àh?? Mình chỉ muốn đạp cho nó 1 vố thật đau, rõ ràng là con nhỏ này có vấn đề tâm lý...

Thằng nhỏ ngửa tay xin tiền,mình không có tiền cho nó, mình chỉ có bánh, cho nó ăn, để người khác, k cướp đoạt số tiền mà nó đứng giữa trời nắng, đi qua đi lại mà có được...

Đường đi, lẫn đường về, mình đều gặp thằng cu ấy, cái bán gạo, cái cuối cùng, mình đưa cho nó, với nụ cười và cái gập đầu với mình khi mình hỏi nó rằng :" Do you remember me?"....

Câu chuyện thứ 2,

về người đàn ông trung niên tại vùng biên giới... 1 balo, 1 túi xách, quá nặng với thân hình của mình, trời nắng, đói bụng .. Cửa khẩu đông đúc, tự xách hành lý, ngó quá thấy chú đấy, dáng người nông dân, tội nghiệp, đen đúi, đang đẩy xe hàng qua cửa khẩu, mình nhìn thấy chú, và biết chú không thể nói tiếng Anh, bằng cử chỉ, chú hiểu được rằng, mình cần để nhờ lên xe thồ hàng của chú vì quá nặng...

Nhữ tưởng rằng như vậy đã ổn, chú ấy, vẫy tay con nhỏ bạn của mình, với ý nghĩ đưa balo của nó lên xe luôn... ÔI con người, có những người tuyệt vời đến thế, không biết gì hơn là cùng đẩy xe đi tới... Quãng đường 100m, mà cảm thấy hạnh phúc, vì mình tốt với người khác thì người khác lại tốt với mình, nhưng rồi, ai sẽ tốt với chú ấy nhi??

Tới chỗ nhập cảnh, mình ra hiệu là tới rồi, chú vẫn bảo rằng, ở đằng kia còn 10m nữa, đẩy nốt... Thật sự nghẹn ngào... Cảm ơn rối rít, ấn tượng thật tốt với người Cam, nụ cười của chú thật hiền...

1 chuyến đi thú vị phải không các bạn, du lịch bụi là vậy... đôi khi phải biết sống chung với những điều phiền toái sảy ra, vì đó mới đúng là những chuyến đi trải nghiệm cho cuộc sống mà.., chúc 2 bạn luôn may mắn và hạnh phúc

Đọc bài của bạn nhớ lại ký ức bên Cam quá.

Mình đã có 1 thời gian dài học tâp ở đó nhưng tiếc rằng ko thể có được những cảm xúc như bạn trong 1 chuyến đi ngắn ngủi.

Đất nước và con người Cam luôn để lại cho mình những kỉ niệm đẹp.

@Dantocgoc: đi biết thêm nhiều thứ, nên thấy thú vị :D
@Elephant: thử làm vài chuyến xem sao, năm sau mình có vé từ PNP - BKK bằng máy bay, từ KL - PNP bằng máy bay, cũng phải qua lại 2 lần nữa, nhưng ngắn thôi :), hi vọng sẽ còn nhiều điều thú vị mà mình chưa biết :D

@Popkon:k có bus thẳng về PNP đâu, chỉ có thuê xe taxi từ Poipet,mà như thế mắc lắm... còn k, từ BKK phải ít nhất 2 lần chuyển xe đấy

popkon

Re: Phnom penh - Bangkok 06/2010
bạn cho mình hỏi từ Bangkok có xe bus chạy thằng về Pnompenh ko bạn? đón ở đâu ấy nhỉ?
foxglove2012

Re: Phnom penh - Bangkok 06/2010
@Popkon:k có bus thẳng về PNP đâu, chỉ có thuê xe taxi từ Poipet,mà như thế mắc lắm... còn k, từ BKK phải ít nhất 2 lần chuyển xe đấy

Các pác nào muốn di chuyển từ BKK -->Cam(SR,PNP) thì lưu ý nhé:
-Dân bụi mình wa BKK thường ở khu KSan & để về Cam thì ở khu ấy có rất nhìu đại lý làm du lịch có dịch vụ bán vé xe theo hành trình: BKK-SR or BKK-PNP theo nhu cầu of mình & thường có 2 lần chuyển xe:
+BkK-PoiPet: xe Toyota đời mới chạy rất good (100-140km/g k hà), Tây balo đi rất nhìu, khi đến cửa khẩu có nviên of dịch vụ chỉ dẫn đưa mình đến trạm chuyển xe thứ 2 là:
+PoiPet-SR(PnP): xe lớn 50 chổ

Tuy nhiên xin các pác đặc biệt lưu ý dùm có trường hợp sau: gọi là đem con bỏ chợ hehe:
- Khi mình đã đóng $ book & cầm vé xong đến sáng ngày mình đi sẽ có xe đến GH đón mình, thằng phụ xế sẽ soát vé & giữ vé of khách trên xe lun, if mình có bảo đưa lại thì nó cười hề hề & bảo nó sẽ giữ- d'nt wry. Nhưng sai lầm là ở đây, sau khi rưóc hết khách thì thằng phụ xế mất tiêu lun, chỉ còn tài xế đưa mình đến PoiPet thôi.
- KHi đến bến xe trung chuyển ở PPet thì HDViên ở cửa khẩu bảo rằng họ chỉ hợp đồng w đại lý bán vé đưa khách đến cửa khẩu thôi (dù mình đã mua vé đến tận SR or PNP), lúc này là cao trào để luyện Anh văn giao tiếp đây: lời wa tiếng lại, rồi hdviên đt về chổ thuê xe, rồi khách dt về đại lý bán vé tá lả...rốt cuộc bằng chứng là cái vé xe ghi rõ tuyến đường đi thì k ai có hết dù có nói rằng phụ xế đã giữ, nhưng nhân chứng vật chứng k có thì cãi lại ai, bọn nó còn bảo if cần thì sẽ chở vế BKK lại, đến nước này thì chỉ còn móc ví ra tự mua vé 1 lần nữa từ PPet vế PNP cho nó lành hehe

- Vvậy xin lưu ý: khi lên xe if giữ đc vé thì chúc mừng các pác thượng lộ bình an về đến Cam lun, còn k để chắc như bắp k tốn $ lần 2 mua vé nữa thì chỉ cần mua vé đi đến cửa khẩu thôi, tại đó có bến xe đi tùm lum. lại nhìu hãng xe cho mình tha hồ chọn nên k có j phải lo lắng hehe

Chúc mọi người có những chuyến đi nhìu bất ngờ nhưng đầy thú vị hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,183
189,945
Latest member
Karide
Back