What's new

Phòng, chữa Rắn cắn; đối diện Chó sủa

Thì lui, tức không rẽ ngang ngửa gì cả cứ đứng im mà lui. Nhưng tớ chưa có thực hành đâu nhá, bạn phải tự cân nhắc. :)
Không rẽ ngang ngửa gì cả cứ đứng im mà lui rồi quờ tay ra đằng sau vớ phải lá gì là bỏ vào mồm nhai nuốt nước rồi lấy bã đắp hở bác. Trúng lá ngón thì đi nhanh nữa bác nhẩy :T

Em tếu táo cho vui thôi bác đừng giận em mà tôi nghịp. =))

Trễ rồi, giận rồi. :(

Tớ thấy giữa lúc ngàn cân treo sợi tóc thế mà ông trời còn mời xơi lá ngón thì có gì đâu phải phân vân, chấp hành luôn :)

Em cực kỳ sợ rắn, chắc chỉ sợ kém sợ mẹ em một tí thôi. Vì sợ nên em tìm hiểu về cái vụ rắn cắn này kỹ lắm.

Để phân biệt thế nào vết răng rắn độc và rắn không độc thì không khó. Rắn độc có hai cái răng nanh to ở hàm trên, cái này chính là kim tiêm thuốc độc - hay còn gọi là móc độc. Rắn không độc thì không có. Vì thế, khi các bác bị rắn cắn (bập bập, nói đổ xuống sông xuống bể) thì chỉ cần xem vết răng thôi. Đây em vẽ đại khái cho các bác hình dung:

Còn về sơ chế, à quên, sơ cứu thì khoa Chống độc bệnh viện Bạch Mai dạy thế này:

* Động viên tinh thần để bệnh nhân yên tâm, đỡ lo lắng.
* Không để bệnh nhân tự đi lại. Bất động chân, tay bị cắn bằng nẹp (vì vận động làm cho nọc độc xâm nhập vào trong cơ thể nhanh hơn). Cởi bỏ đồ trang sức ở chân, tay bị cắn vì có thể gây chèn ép khi vùng đó bị sưng nề.
* Áp dụng biện pháp băng ép bất động với một số loại rắn hổ (rắn cạp nong, cạp nia, hổ mang chúa, rắn biển và một số giống rắn hổ mang thường): băng ép bất động để làm chậm sự xuất hiện triệu chứng liệt. Không băng ép khi rắn lục cắn vì có thể làm vết thương nặng thêm.
* Vận chuyển bệnh nhân bằng phương tiện đến cơ sở y tế đồng thời duy trì băng ép, bất động. Nếu bệnh nhân khó thở thì hô hấp nhân tạo (hà hơi thổi ngạt hoặc bằng phương tiện y tế có tại chỗ như bóp bóng, máy thở xách tay,..).

Kỹ thuật băng ép bất động:

* Dùng băng rộng khoảng 10 cm, nếu có điều kiện dài ít nhất khoảng 4,5 m. Có thể băng chun giãn, băng vải, hoặc tự tạo từ khăn, quần áo. Không cố cởi quần áo vì dễ làm chân, tay phải vận động, có thể băng đè lên quần áo.
* Băng tương đối chặt nhưng không quá mức (đủ để luồn một ngón tay giữa các nếp băng, còn sờ thấy mạch máu đập).
* Bắt đầu băng từ ngón chân, tay đến hết toàn bộ chân, tay bị cắn.
* Dùng nẹp cứng (nẹp, miếng gỗ, que, miếng bìa cứng,…) cố định chân, tay với nẹp.
* Với vết cắn ở bàn tay, ngón tay, cẳng tay:

+ Băng ép bàn tay, cẳng tay.
+ Dùng nẹp cố định cẳng tay và bàn tay.
+ Dùng khăn hoặc dây treo quàng lên cổ bệnh nhân.

* Duy trì băng ép bất động tới khi bệnh nhân đến được cơ sở y tế có khả năng cấp cứu hồi sức hoặc huyết thanh kháng nọc rắn đặc hiệu (bác sỹ là người quyết định tháo băng ép hay không).
* Vết cắn ở thân mình: ép lên vùng bị cắn nhưng không làm hạn chế cử động ngực nạn nhân.
* Vết cắn ở vùng đầu, mặt, cổ: không băng gì hết, khẩn cấp vận chuyển bệnh nhân đến bệnh viện.

Lưu ý:

1. KHÔNG sử dụng các biện pháp như garô, rạch, hút nọc hay đắp lá, chườm đá, bôi mayonnaise, vắt chanh, rắc hạt tiêu... vì có thể làm nhiễm trùng, hoại tử vết thương.

2. Nước mình chỉ có vài loại rắn độc đặc trưng thôi, cạp nong cạp nia (đen vàng hoặc đen trắng), hổ mang hổ trâu (mặt bạnh ra, phun phì phì), lục (xanh rợn chân trời)... Mấy con này nhìn qua là thấy ác ngời ngời rồi, các bác mà nhớ cái mặt nó thì tốt, để bác sĩ có hỏi thì khai, đặng bác sĩ còn chọn loại huyết thanh chống độc phù hợp.

Còn phòng rắn cắn thì không khó lắm các bác ạ, em suy từ em mà ra. Vì sợ rắn vãi è nên em đi đâu cũng mắt trước mắt sau rón ra rón rén, từ chối những lời mời chui bụi rậm (dù rất tiếc) và tránh mò mẫm đêm hôm, che chắn kín đáo tay chân đầu cổ, thấy rắn thì bủn rủn chân tay lùi dần hoặc ngất xỉu chứ không xông vào trêu ghẹo... Thế hoá ra lại lành.

thieu_iot said:
hút nọc hay đắp lá

Món hút nọc này thấy trong phim hay làm phải không nhỉ ? Tớ cũng sợ rắn lắm, nhưng thịt thì rất ngon nhé. Rắn lột da xong rồi băm ra, xào chung với ớt cho cay. Ôi giời ơi chạy nước bọt rồi

Ăn thịt rắn góp phần chống bị rắn cắn :D

Last edited:
Rắn nói chung, mà rắn độc nói riêng, khi ăn không nên băm sẽ mất mùi rắn come back à. Rắn hổ mang dùng đúng điệu là moi tim cho chú nào tre trẻ nuốt, huyết pha với rượu trắng (beer), thịt đem bóp gỏi sẽ giữ nguyên vị rắn, cả hơn 500k/kg chứ ít đâu. Xương mang đi chiên dòn còn bộ lòng xào mướp. Cái đuôi nấu cháo nấm. (c)

Còn muốn bằm xúc bánh tráng thì ăn lươn cho rẻ, hoặc cùng lắm hổ hành chứ hổ mang mà đem đi bằm thì tội lắm người ơi. :))

Rắn nói chung, mà rắn độc nói riêng, khi ăn không nên băm sẽ mất mùi rắn come back à. Rắn hổ mang dùng đúng điệu là moi tim cho chú nào tre trẻ nuốt, huyết pha với rượu trắng (beer), thịt đem bóp gỏi sẽ giữ nguyên vị rắn, cả hơn 500k/kg chứ ít đâu. Xương mang đi chiên dòn còn bộ lòng xào mướp. Cái đuôi nấu cháo nấm. (c)

Còn muốn bằm xúc bánh tráng thì ăn lươn cho rẻ, hoặc cùng lắm hổ hành chứ hổ mang mà đem đi bằm thì tội lắm người ơi. :))
bác côm bách chắc theo xì tai sông nước nam bộ nên mới chơi chiêu bằm xúc bánh tráng nhỉ. Bằm xào xả ớt rồi xúc bánh tráng chỉ áp dụng với rắn nước hoặc các loại rắn rồng linh tinh thôi bác em ạ. Còn loại hổ mang bành, hổ mang chúa, cạp nong linh ta linh tinh khác thì cứ 7 món mà chiến chứ bằm xúc bánh tráng thì e hơi phí.

Ở Huế cụ thể ở Kim Long còn có 1 hàng thịt rắn chuyên nghiệp. ngoài các món thông dụng như tim rắn uống rượu, rượu mật rắn còn có 1 chiêu nữa là nọc rắn (độc hẳn hoi nhá) pha rượu uống. Em mới thấy chứ chưa thử (em bị đau dạ dày mà, uống vào cũng dễ đi lắm) Giang hồ đồn uống sướng lắm Bác nào thử rồi cần phơm hộ em nhát.

Bác vntuyen : Bác ở đâu để em kính bác (beer)

Mình ở đây nè. He he. Dzô (beer)
Cái vụ nọc rắn nghe cũng lạ nhưng chắc chẳng thử làm gì. Dù biết nọc đi đường máu, chứ đường tiêu hóa thì chẳng ăn thua. :)

Món thịt rắn bằm với ớt em ăn lần đầu nên kết từ đó đến giờ. Kinh nghiệm phải học các bác rồi

Ở SG có quán nào ngon bổ rẻ chất lượng không các bác ? 500k/kg có thể chấp nhận được.

Hehe, quán rắn thì đầy, chỗ nào chả có. Dưới chân cầu SG có quán Cầu mới, ngay Thanh Đa có quán trăn vàng, ở Lý thường Kiệt có quán Hoàng Long, vu vơ các quán khác xơi đỡ hổ hành còn muốn hổ mang phải chờ 1 tiếng để đi mua. Vào quán Nga ở Lê Thánh Tôn có rắn và các loại tetê, tay gấu,....

Đừng nói tớ chỉ nhé. Bọn môi trường lại chụp cho tớ cái mũ phá hoại thì chết. :)

Em vừa hỏi dò được 1 quán nằm trên đường Hồ Văn Huê ngay sau đít tòa nhà Văn phòng quốc hội tại Miền nam. Quán này có cả 33 và rắn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,576
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back