What's new

[Chia sẻ] Phụ nữ chúng ta với U40 - Ba lô 10kg - Indonesia 10 ngày

Ghi cái tựa rồi ngồi luôn không biết viết gì :D

Đúng là chuyến đi 10 ngày Indo đó không phải chuyến đi đầu tiên của mình, cũng như các chuyến đi khác, một mình mang túi đi lang thang ở miền đất lạ, mình cũng phải tìm hiểu rất lâu, rất nhiều thông tin trên các bài viết. Và những thông tin đó đã giúp ích mình rất nhiều, rất nhiều.

Là phụ nữ, không trẻ nên cũng không rành về các tiện ích công nghệ, mình có lẽ tốn nhiều thời gian mày mò để có thể trang bị hành trang đủ mà yên tâm lên đường. Sau nhiều chuyến đi mình nghĩ tới việc chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình, dưới góc độ gà mờ như mình :) , vì bản thân mình cũng có những thắc mắc mà nhiều lúc tìm mãi không có câu trả lời nên mình biết khi tìm được thì sẽ đỡ lo thế nào :)):)):))

Mình chỉ tưởng thuật lại thực tế chuyến đi thôi, có những hên xui trên chặn đường, những thực tế mình trải qua, kể cả những ngớ ngẩn mình mắc phải nhé ;)

Tóm tắt hành trình nha (có khác tí so với kế hoạch ban đầu hehehe):

Surabaya: đi núi lửa Bromo

Banyuwangi: Đi hồ axit Ijent

Bali: Làng Pemutaran + Denpasar (phát sinh do "xui" haha)

Yogyakarta (Yogja): Đền Borobudur + hang động Cerme (hang ít người tới, cái này cho người chủ Homestay chỉ)

Jakarta

Về Vietnam thôi :):)

Last edited by a moderator:
NGÀY 1: Sài Gòn - Kuala Lumpur (vì vé bay giá rẻ nên quá cảnh ở KL chứ không bay thẳng. Và đến Surabaya cũng không bay thẳng đến được :LL :) )

Mình lựa chọn mua vé của Malaysia Airline, vì thật ra mua của các hãng giá rẻ còn lại, thoạt nhìn tưởng rẻ mà không rẻ: do ngoài tiền vé bạn còn phải trả phí hành lý nếu trên 7kg (rất mắc), bữa ăn, nước uống ... Còn Malaysia Airline thì có 30kg hành lý free, 2 bữa ăn chính (trên 2 chặng bay) , nước uống ...

Để thời gian chờ đợi quá cảnh 9 tiếng không dài đăng đẳng, mình chọn đi buổi tối đặng ngủ ở sân bay luôn để thời gian qua nhanh

Chưa từng ngủ đêm ở sân bay bao giờ, mình cũng lo lắng đủ kiểu: người ta có cho ngủ không, ngủ vậy lạnh không, có kỳ không, rồi có đói không .... search đủ các kinh nghiệm ngủ sân bay trên mạng để phòng thân nhưng lo vẫn cứ lo :))

Hành lý ký gửi: 10kg . Khi check in mình nói chuyển thẳng đến Surabaya luôn để khỏi phải lấy ra ở KL vì mình không có ra ngoài sân bay

Xách tay 1 ba lô nhỏ nhẹ: chuẩn bị 1 cái chăn mỏng để ngủ, 1 cái gối hơi, găng tay, nón, nước hehehe + 1 cái bánh ngọt để nhỡ khuya đói

Đáp xuống KL lúc 10:50pm (do giờ của Malaysia đi trước VN 1 tiếng). Lần đầu quá cảnh nên không biết phải làm gì, mình lại quầy thông tin (Information) đưa vé chặng kế hỏi coi mai tui đi Surabaya thì phải làm sao? Bạn đó nói giờ chưa có cổng khởi hành, 3h sáng mài quay lại đây (là chỗ này á) rồi tao chỉ tiếp.

Thế khỏe, đã biết không phải làm thủ tục nhập - xuất cảnh gì sất, giờ yên tâm đi ngủ.

Đi tí xíu là gặp các cửa khởi hành (vì mình đáp xuống sân KLIA1, và chưa nhập cảnh nên vẫn còn trong khu bay), thấy các ghế trống rất nhiều, cũng nhiều người đang nằm đắp chăn ngủ ngon lành ... thế là mình cũng lựa 1 cái (gần WC chút để tối đi cho tiện hehe =)) ) . Xong, leo lên ngủ 1 phát, cài chuông 5:30 dậy luôn, chứ 3h cho cho mệt, mình đã biết chỗ phải đến rồi hehe, 7:20 mới bay mà.

Sáng dậy, mình thì không phải làm thủ tục gì hết vì mình đâu có nhập cảnh đâu, nên cứ thế ra coi cổng khởi hành, rồi ra đó chờ giờ boarding mà lên máy bay thôi. Bay sáng sớm nên lên đó, ngồi chưa nóng chỗ là có bữa ăn no nê, mở phim lên coi, khỏe re luôn (hehe bay mấy hãng này có cái lợi là có tivi giải trí luôn, giết thời gian)

Kinh nghiệm:

Mình mang 1 chai nước rỗng lúc check in ở sân bay Sài Gòn, vì sau khi qua máy quét rồi thì mình được mang nước lên máy bay, lấy chai không đó hứng nước free ở sân bay (chứ ở sân TSN bán 40k/chai nước đó). Rồi có chai mà hứng nước ở Kuala Lumpur luôn, chứ nếu không mình phải mang tiền Mã Lai theo để mua nước ở sân bay.

À, đừng lo đói khát, có quầy bánh donut mở cửa suốt đêm mà hehe :)

À, ghế có nệm nên nằm ấm lắm, không lạnh đâu. Mình lựa cái dãy ghế gần ngay thang máy di chuyển nên cứ có người đi là nó kêu rào rào inh tai, lần sau rút kinh nghiệm không nằm gần thang máy ;)

Hehe em nể chị khoản ngủ đêm ở sân bay Mã đó, em transit ở đó 2 lần ban đêm, lạnh teo & ko ngủ đc dù buồn ngủ kinh khủng & sáng hôm sau về đến VN là phải đi làm luôn (kqua là nghỉ luôn hôm đó vì ko dậy nổi sau khi về đến nhà :devilish:)

Thể lực có dư dù mình không phải dân thể thao chuyên nghiệp, nhưng cứ hiking từ từ là đâu mình cũng tới được. Chỉ là hoài mà vẫn chưa thu xếp nổi vài ngày để đi Bromo-Ijen trong khi vẫn có thể đi những chuyến 2-3 tuần cho các nơi khác ;). Mà các bạn đồng hành quanh mình cũng đi hết rồi, nên chẳng rủ được bạn đi cùng, thành ra lại càng không có lý do để đi.
Hi chị ơi, tháng 10 này em dự định đi Bromo - Ijen - Bali (13-20/10), chi có muốn join cùng không ạ? Em cũng là nữ, ko phải dân hiking or trekking chuyên nghiệp nhưng thể lực ổn, cứ đi từ từ là đâu cũng tới đc hết :p
Nếu chị có hứng thú tgia thì pm em trao đổi thêm nhé <3

Núi Bromo đẹp quá mà e thấy chỉ có tour đi từ 2h30 sáng thui :( chắc dậy ko nổi quá.
Chị đi tour hay tự đi vậy ạ?
Với đổi tiền thì c đổi tiệm nào ở chợ Bến Thành vậy ạ?

Last edited:
Núi Bromo đẹp quá mà e thấy chỉ có tour đi từ 2h30 sáng thui :( chắc dậy ko nổi quá.
Chị đi tour hay tự đi vậy ạ?
Với đổi tiền thì c đổi tiệm nào ở chợ Bến Thành vậy ạ?

Mình tự đi chị ạ. Thật ra không cần đi sớm vậy đâu, mình đọc bài trên mạng cũng nghĩ vậy, nhưng đến nơi mới biết là không cần thiết. Mình ngủ tới 7h sáng mới dậy đi lận :p

Tiền thì các quầy exchange đều đổi chị ạ. Mình đổi ngay quầy số 1 ở Đồng Khởi. Khu đó nhiều quầy lắm, chị thấy ở đâu vắng thì đổi thôi hà

NGÀY 2: SURABAYA

Do bay chuyến sớm nên đáp xuống sân bay Surabaya mới 9h30 sáng. Lấy hành lý (hơi lâu) rồi lò dò ra ngoài (note: do hông biết gì nên nhớ đi rest-room trong sân bay luôn nha, để ngộ nhỡ có lội bộ thì cũng bằng an hahaha :D )

Ra tới sân bay, dự tính là hoặc đi bộ hoặc đi xe bus, bước ra khỏi sân bay thấy toàn taxi không, nên tính để coi đi bộ được không....

Lắc muốn mỏi đầu từ chối taxi, kiếm chuyện hỏi thăm:

- Anh gì ơi, từ đây mình đi bộ vào trung tâm Surabaya đi lối nào hén?

- ??? xa lắm đó, hơn 20km lận, đi taxi đi

- Có xe bus không anh ha

- Đó đó (chỉ tay)

HAHAHA trời ơi mắt với mũi. Mơi mốt đi thì cứ bước ra cổng exit, mình sẽ đứng yên tại đó, nhìn đối diện sẽ thấy 1 chiếc xe bus to đùng đậu ngay đó. Dù có search đủ các thể loại để biết giá nhưng mình vẫn cẩn thận hỏi giá bao nhiêu/vé. Bác điều xe nhiệt tình viết lên tay số 25IDR. Leo lên xe mới thấy mình cũng lo hơi xa, trên xe dán khắp nơi giá vé (mình đếm được 4 tấm dán, mà thôi cẩn thận cho chắc :p )

Tiếp theo, tận hưởng đặc sản của Indonesia: KẸT XE (tưởng ở Jakarta kẹt thôi chớ :D )

Khi search kinh nghiệm trên mạng, mình ấn tượng nhất với câu: "Không đâu nhiều ma cô như Indonesia" !!! Lúc đó chợt nghĩ, thiệt không á...... nhưng biết để chuẩn bị tinh thần thôi chứ vẫn cứ phải đi.

Và thực tế, ma cô thì chưa có dịp gặp nhưng cò xe thì .... giống thiên la địa võng

Bước ra khỏi xe bus là có rất nhiều người lao tới dụ dỗ. Bến xe bên đó thật ấn tượng, khá to, rộng (vậy mà tưởng nhỏ chớ hehehe :p:p:D(y). Đang đói nên lắc đầu hết, mò đi kiếm cái gì ăn (sau rút kinh nghiệm là cứ im lặng bước đi thôi, chứ lịch sự "No, thanks" hoài mỏi miệng quá luôn)
Đảo một vòng, bến xe to nên có nhiều quầy ăn như trong Food court vậy, tìm 1 chỗ, gọi món Nasi Goreng.

Haha, nasi thì biết là cơm rồi, chữ Indo đầu tiên mình biết chính là chữ Goreng (chiên). Chả là nhìn thấy gà hoài chán (ayam) nên thấy có dĩa kia có mực mình chỉ vào, hỏi có mực hông, em đứng bán gật đầu nhiệt tình luôn, lát sau mang ra một dĩa cơm chiên với thịt gà o_Oo_O;):ROFLMAO::love:. Gọi thêm 1 chai nước khá ngon, không có gas, có vị như trà lipton đường vậy. Thật đã khát

Chi phí: dĩa cơm + chai nước ~ 23.000 IDR

viber image1.jpg
viber image2.jpg

CHUYỆN VUI ĐẦU TIÊN :D:D:p:confused::confused::oops::

Đi bộ ra khỏi bến xe bus thì lọt vào bến xe liên tỉnh. Thì ra ở đây các bến xe ở ngay cạnh bên nhau, nếu không biết sẽ có thể đi nhầm. Mình suýt nhầm như vậy mà

Tìm mòn mỏi không biết chiếc xe nào đi đến đường cái hostel mà mình đã đặt. Đưa địa chỉ có bảo vệ bến xe hỏi, được dẫn đi nhiệt tình luôn, chỉ line 2 nha, đi tới đổi xe nha .... hỏi giá thì chú nói tầm 60.000 IDR hà con (có gì sai sai rồi, dù mới xuống không rành nhưng mình cũng biết 60k là đi được xa lắm nha, mình chỉ đi từ bến xe đến hostel thôi, không thể đắt thế được)

Tiếp tục mò ra giữa bãi xe, mình đứng giữa tầm 20 người cò xe chứ mấy :censored::censored::censored::eek::eek:, mình không có cảm giác sợ, vì thật ra người ta cũng nhiệt tình, chỉ là thấy rối ren quá, muốn tự mình quyết định nhưng các bác lôi kéo nhiệt thành quá. Bỗng đằng xa, có 1 cứu tinh lao tới, vẹt đám đông sang một bên hô to "I CAN HELP YOU" !!!!!!!!!!!!!!!! Ôi thần linh ơi, cuối cùng cũng có người nói tiếng Anh, con được cứu rồi

Mình đưa địa chỉ, ảnh liếc qua rồi nói: đi theo tui. Ảnh đi te te, thôi tui cũng đi theo, tới đâu chưa biết cứ ra khỏi đám đông cái đã. Rồi ảnh chỉ tui cái xe ở bến xe ra ngoại ô của ảnh (huhu), tui bắt đầu hiểu chuyện nên nói thôi để tui tự đi. Sau đó hùng dũng đi ra khỏi bãi xe to lớn, thôi kệ đời, tới đâu tính tới đó :cool::p, có sức mà, chơi tới đi

Ra khỏi bến xe đầy ma trận cò xe là bạn sẽ đụng liền ma trận xe ôm hahaha: GO JEK (Giống Grab vậy í).

Do đã quyết tâm từ bỏ các phương tiện để đi bộ, nên lần này kiên quyết lắc đầu, được một hồi cũng lân la nhờ một anh Go-jek xem đi đường nào tới hostel. "12km nha, mà chị đi bộ không được đâu, xe nguy hiểm lắm, tuần rồi có người bị đụng chết ngay đó luôn đó, ghê chưa"

Haha huhu. Ờ, tui cảm ơn nghen, nhưng thôi cứ để tui đi bộ, hic! Mà bạn đó không nói ngoa, giao thông ở Indo không thân thiện với người đi bộ, đặc biệt là khi băng qua đường tui không biết khi đó mình đang làm Anh Hùng hay là đang Liều Mạng nữa. Đang ân hận vì chủ quan không thèm mua 4G ở sân bay, nên giờ mới khổ thế này đây, giống như con kiến loi nhoi giữa dòng xe cộ khủng vậy.

Thấp thoáng từ xa thấy có cái building, mò tới thấy cái bảng 4G to tướng, ôi trời ơi, mình sống rồi! :D:D:D. Đánh vật 30p với em gái bán hàng, cuối cùng cũng đã có 4G trong tay. Chị có bản đồ rồi nhá, chị chấp tất haha, còn 10km chứ gì, cứ tà tà mà tới

:ROFLMAO::ROFLMAO:Bài học thứ 2: đừng tin google map quá hahaha. Tuy nhiên cuối cùng cũng mò ra cái hostel, nhờ vào google map + cái miệng. Bị người ta cũng ít trái khoáy lắm, tên trên Booking là GEN nhưng tên trên bảng hiệu là LIVING. Tui còn không tin là mình kiếm ra được cái hostel đó. Đi bộ có 5 tiếng chớ mấy, tới lễ tân bỏ cái ba lô 10kg xuống, bước qua bàn lấy nước uống là tí nữa thì tưởng mình bay lên trần nhà haha

Được cái đi đường được ngắm nghía cuộc sống địa phương mà không một Agent Tour nào có thể mang lại cho bạn :love:. Đang nắng chói được ăn 1 cây cà rem đá như ngày xưa, thấy dịu nắng!

P/S: đi bộ có thể cảm nhận được ngay sự phân hóa giàu nghèo ở đây, nhiều nhà hàng cao cấp lắm nha chứ không phải nghèo như hình tui post, hihi tại tui không có vào mấy chỗ đó nên không có chộp hình :p

viber image5.jpg
viber image6.jpg
viber image4.jpg
viber image8.jpg
viber image7.jpg

Last edited:
NGÀY 3: NÚI BROMO THẲNG TIẾN

Chặng 1: từ Surabaya đi Probolinggo (tầm 2 tiếng)

Do biết mình chủ yếu đi Bromo, không la cà Surabaya nhiều nên đặt hostel ở kế nhà ga xe lửa luôn (ga GUBENG) . Mình sẽ đi chuyến tàu 9am nên sáng ngủ dậy mò ra mua vé cho chắc, rồi ăn gì thì ăn.

Nhà ga đông chật cứng (vậy mà xíu quay lại vắng hoe), cả nhà ga không có một thông báo nào bằng tiếng Anh, không biết hỏi ai cuối cùng mình xếp hàng vào line trước mặt anh soát vé. Tới phiên mình thì hỏi mình muốn đi Probolinggo, ảnh chỉ qua line 4.

Xếp hết line 4, tới phiên mình, sau khi lắng nghe chăm chú mình hỏi, anh bán vé chỉ mình qua line số 1. Lại xếp hàng tiếp, tới line 1, anh bán lại lắng nghe cẩn thận, tới khi ảnh lên tiếng "tui xem passport được không" là tui mừng muốn rụng tim :D:D, vậy là có vé rồi. Muốn mua vé hạng phổ thông (economy) cho rẻ mà không có nên phải lấy excutive: 65.000 IDR.

(haha sau này đi đường, thấy các bạn tây balo mua vé mới biết mình đúng là ngố hơn chữ ngố, có thể mua trên traveloka mờ, haha còn ngố dài dài)

Chặng 2: Brobolinggo đi Cemoro Lawang (tầm 1.5 tiếng)

Từ ga bạn sẽ phải đi bến xe để đi Cemoro Lawang, nhà xe nằm ở gần ngoại ô, trên đường đi luôn, bạn đi xe bus nào cũng ra bến xe được (và có nhiều nhà xe)

Xuống ga, mình cứ bước ra cửa là sẽ có xe bus mini địa phương giá 5 IDR (cái này đọc được trên mạng nên tự tin lắm). Mình cũng đi xăm xăm, bác tài cũng hỏi Bromo Bromo?, đúng òi, lên xe đi, 5 IDR. Lên đầu tiên luôn

Tự nhiên bác lơ xe nói thôi bạn đi xe kia đi, xe kia đi Lawang đó .... cuối cùng thật ra là các xe chia nhau khách thôi, vì các nhà xe ở bên ngoài chủ yếu lấy khách do xe bus mini chở tới, nên chắc thấy xe đông thì chia ra nhiều nhà xe. Mình cũng không quá khờ, nhưng không sao, đi chơi mà, không vội :p:)

Tới nhà xe, sau 1 hồi tư vấn mình lấy vé xe đi chung (35.000IDR) , còn xe đi riêng là 75.000 và đi liền. Theo giờ khởi hành thì còn 45p, tranh thủ đi ăn trưa. ăn xong quay lại chưa có xe, anh chàng bán vé cứ nói chờ tí nữa, vì xe phải đi người mới đi ... bla bla bla . Mình chưa đặt chỗ ngủ ở làng Lawang (để đi núi Bromo), tới tối quá không tiện, hơn nữa nhìn anh ấy sao hông đáng tin gì hết à. Thôi, có 1 xe 12 chỗ đi, ảnh nói private đó, thôi 75k thì 75k, đi tới đó còn nắng chứ mùa này tắt nắng sớm quá, đi luôn cho rồi.

Lawang là ngôi làng trên núi, đi được 1 đoạn thì thời tiết bắt đầu chuyển dần sang mát mẻ, khá sảng khoái, đồng áng đẹp ... mình tới nơi tầm 3h chiều. Kiếm home-stay bỏ đồ rồi đi dạo. Chưa tắt nắng mà cũng lạnh, cúp điện nữa, cảm giác giống như ở trong tủ lạnh, rửa tay chân mặt mũi gì cũng lạnh hehe :eek::eek::eek:

Đi lòng vòng, có rất nhiều người mời đi xe jeep, đi xe ôm lên núi. Mình đọc được là có 3km để tới núi Bromo thôi, biết là không phải đường bằng nhưng với 200.000 IDR để đi xe jeep thì mình đi bộ. Hahaha mà thật ra tập chạy bộ mấy tháng nay là để tới đây leo mà.

Đang rầu rĩ vì thời tiết giá lạnh này mà phải dậy từ 2h sáng để đi thì thiệt là khủng khoảng quá (bản thân lại vốn thể hàn, không chịu lạnh được). Hỏi người địa phương thì toàn được mời đi jeep, kinh nghiệm là hỏi mấy đứa balo giống mình. Chà có 1 đám các cô cậu tóc vàng đang tám vui vẻ, có lẽ họ đã đi về rồi vì nhìn không có vẻ gì là mới đến hehe:

- Hey, ở đây có 2 hướng, hướng nào đi núi Bromo há?

- Hướng này nè, mà chị có đi view point không .....

- Đi từ 2h sáng mới đẹp hả?

- Hầy, tụi tui sáng nay đi từ 4h sáng, tới nơi chả thấy gì luôn vì người không là người hà, tụi tui đi một vòng qua bên kia, 10h quay lại trời ơi đẹp rực rỡ luôn, vắng nữa. Cũng coi trên net nên mới đi sớm đó, chị đi sớm chi .... đi vầy nè vầy nè

.....

Hahaha trời ơi đúng ý luôn, thôi về ngủ khỏe, mai 7h giờ dậy đi chứ cần gì dậy sớm. Ây dà lạnh thật, hên là có cô bạn chỉ cho nên mang legging giữ nhiệt theo xài, chứ mà mang mấy cái áo dày cui thì chỗ đâu mà đựng :p:p;)

Ngán cơm quá, 3 ngày rồi toàn nasi, ở đây cũng không có gì, thôi kiếm mì trứng ăn cho ấm rồi về ngủ :love::love::LOL:
viber image9.jpg
viber image9.jpg
viber image10.jpg
viber image10.jpg
viber image11.jpg

NGÀY TIẾP THEO: LEO NÚI LỬA BROMO

Đã biết là không cần đi sáng sớm rồi, nên cứ tàng tàng ngủ, cái rèm cửa không hắt nắng thành ra ngủ hơi lố, tỉnh rồi mà thấy tối tối, sợ còn lạnh nên không chịu chui ra khỏi chăn, cuối cùng nhìn đồng hồ gần 8h, hoảng quá bật dậy, vào tủ lạnh đánh răng rửa mặt hahaha (vì lạnh, ở đây cũng sơ sài thôi nên nước lạnh lắm, có hệ thống nước nóng mà qua đó rồi mới được nước đá chứ chưa qua đó chắc nước đông đá quá :D:D:p)

Đến cổng chào Bromo thì có nhà hàng hẳn hòi (du lịch có khác), vào được uống 1 ly chocolate nóng ở cái lạnh này thiệt là không còn gì bằng. Và leo thôi

Nghe nói giá vé là 250.000 IDR cho ngày thường và 350.000 IDR cho cuối tuần, nếu đi bộ lòn qua có thể không mất vé. Đấu tranh mãi cuối cũng quyết định mang tiền theo mua vé, vì để bảo tồn, sửa chữa người ta cần tiền mờ, cứ đi chui thế thì tiền đâu người ta bảo tồn cho mà ngắm hehe :unsure::geek::devilish:. Thế nhưng cuối cùng không ai soát vé cả, chả thấy bán vé đâu luôn.

Đi bộ cũng tàm tạm, không mệt, chỉ có đoạn leo lên cao thì phê phê tí, mà bạn có đi jeep thì tới đây cũng phải leo bộ hoặc thuê ngựa cỡi lên. Mà dù có cỡi ngựa thì tới chân cầu thang lên núi lửa cũng chỉ có 1 cách là leo bộ :p. Xem ra đi bộ ngay từ đầu là hợp lý nhất

Và đây, Mount Bromo
viber image13.jpg
viber image18.jpg
viber image14.jpg
viber image15.jpg
viber image17.jpg
viber image19.jpg

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939