What's new

[Chia sẻ] Phụ nữ chúng ta với U40 - Ba lô 10kg - Indonesia 10 ngày

Ghi cái tựa rồi ngồi luôn không biết viết gì :D

Đúng là chuyến đi 10 ngày Indo đó không phải chuyến đi đầu tiên của mình, cũng như các chuyến đi khác, một mình mang túi đi lang thang ở miền đất lạ, mình cũng phải tìm hiểu rất lâu, rất nhiều thông tin trên các bài viết. Và những thông tin đó đã giúp ích mình rất nhiều, rất nhiều.

Là phụ nữ, không trẻ nên cũng không rành về các tiện ích công nghệ, mình có lẽ tốn nhiều thời gian mày mò để có thể trang bị hành trang đủ mà yên tâm lên đường. Sau nhiều chuyến đi mình nghĩ tới việc chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình, dưới góc độ gà mờ như mình :) , vì bản thân mình cũng có những thắc mắc mà nhiều lúc tìm mãi không có câu trả lời nên mình biết khi tìm được thì sẽ đỡ lo thế nào :)):)):))

Mình chỉ tưởng thuật lại thực tế chuyến đi thôi, có những hên xui trên chặn đường, những thực tế mình trải qua, kể cả những ngớ ngẩn mình mắc phải nhé ;)

Tóm tắt hành trình nha (có khác tí so với kế hoạch ban đầu hehehe):

Surabaya: đi núi lửa Bromo

Banyuwangi: Đi hồ axit Ijent

Bali: Làng Pemutaran + Denpasar (phát sinh do "xui" haha)

Yogyakarta (Yogja): Đền Borobudur + hang động Cerme (hang ít người tới, cái này cho người chủ Homestay chỉ)

Jakarta

Về Vietnam thôi :):)

Last edited by a moderator:
Thăm đền xong xuống dưới thấy có mũi tên chỉ bảo tàng đền Borobudur.

Phần lớn mọi người ghé vào bảo tàng để ... nghỉ chân vì sân bảo tàng mát, nhiều chỗ ngồi, thậm chí có hẳn dịch vụ ngâm chân 15.000IDR/ 5 phút :rolleyes::rolleyes::unsure:

Bên trong vắng hoe, coi coi tí gặp chú trông bảo tàng nhiệt tình quá trời (hổng phải chú nào cũng vậy). Chú dẫn qua coi mô hình đá, nói người ta gắn được các khối đá chặt lại là nhờ có chốt khóa bên trong.

Wow, hehe lại giở trò :p
: con coi được hok chú hehehe , thế là được làm thử. Giờ đi coi các khối đá, mới biết cái lỗ ở giữa là để chốt khóa

Đền có rất nhiều dãy phù điêu, kể về các hoạt động. Nào giờ chỉ biết đọc phù điêu của ... truyện Nữ hoàng Ai Cập kekeke :LOL::LOL: hà, nên đi đền coi hình thôi hà, tò tò theo mấy nhóm có hướng dẫn nghe lén mà người ta nói như cái máy á, chả phiêu gì hết à

Bảo tàng có giải thích đầy đủ, đúng ra nếu làm lại thì nên đi bảo tàng trước rồi hãy vào đền :giggle::giggle:

Kekeke P/S tí nha:

Lúc mới tới đền thật sự là mình muốn ... quay ra. Trời ơi người không là người, ồn ơi là ồn, quang cảnh đền như bến xe buýt vậy, ô dù xanh đỏ che ngợp trời. Tại hồi đi Angkor không thấy vậy nên bị sốc o_O;)

Lối đi lên thì nhỏ, đi hàng hai đã khó mà các bạn (chủ yếu là khách tham quan địa phương, vì người bản địa đi rất nhiều, do tín ngưỡng của họ) mỗi người 1 cây dù, mình đi mà không khéo dù sẽ va trúng mình luôn. Cuối cùng cũng nghĩ ra cách, là mình đi ngược từ sau ra trước, vì khách cầm dù đi trực chỉ, từ trước vào, từ dưới lên trên, đi lên rồi đi xuống... xong, không có đi xung quanh. Nên nếu các bạn đi thì đừng bỏ cuộc nhé, cứ đi vòng ra sau, sẽ chỉ có bạn với trời đất và vài người đi trốn như bạn nữa mà thôi :):)

Về tới homestay, đọc mấy chương trình du ngoạn dán trên bảng, mình quay sang lân la hỏi người chủ homestay về cái khu rừng trong hang (nhiều lúc nhiều chiện cũng rất có lợi hehe). Nói một hồi ổng chỉ thôi có một cái hang ở gần đây, mài đến đó đi, chứ đi cái kia mắc lắm, 400USD mà chỉ có thế thôi hà, mài chỉ thu được vài tấm hình thôi chứ không có đi xa được đâu, tiền trả cho người phụ nắm dây đu xuống là chủ yếu.

Tất nhiên là sáng sau đi ngay! :love::love:

Được ở gần tự nhiên thật đã, được chạm tay và tự nhiên, chạm tay vào hàng triệu năm (mà hông đám rờ nhiều sợ phá hỏng thì tội nặng lắm :D).

Hang sâu, mất 2h lặn lội, hehe suýt bơi ... Chỉ mong được ở đó hoài.

Không thấy du khách (bị đâu có trên bản đồ du lịch). Có mình mình lặn lội với bạn dẫn đường. Giá tham quan 7.500 IDR (13.000VND).

Đúng là những gì tuyệt vời nhất đều miễn phí
.

Sau 3 ngày rong chơi ở Jogya, đã trễ lịch bay về (vì mua vé về ở Jakarta), đành lên máy bay chuyến nữa về JKT :D , về tới đó cũng hơn 11h đêm, đúng là duyên đi khuya mà :oops::oops:

Hostel rất rộng (nhưng cái cabin thì hơi nhỏ :p ), sạch cực sạch, bước vào cửa bạn sẽ đọc được 3 nội quy chính :D :D :

- No drug

- No weapon

- No sex

:ROFLMAO::ROFLMAO::ROFLMAO::ROFLMAO::p:p:p:p;);););)

Còn vào room của bạn sẽ có hẳn hòi một bảng nội quy 21 mục
hehehe, vui lắm, đọc nha, rất đúng đó ;). Xuống bếp bạn sẽ đọc được thông báo là "ở đây không có tiên bếp, nên bạn phải tự rửa dĩa, ly của mình và úp lên kệ" :love::love:

Lúc ngồi ăn ở chợ của khu China Town, JKT. Đang ngồi ăn thì hai cô chú bước vào, họ chào mình (mình đoán cô chú là người gốc Hoa), khi đồ ăn mang ra hai người quay sang mời mình dùng bữa (dù mình ngồi ở bàn khác gần đó thôi)

Cảm giác như thời gian không phải ở thì "hiện đại", nhìn hai cô chú ăn, nói chuyện, không khí nhẹ nhàng, nhìn hơi gia trưởng tí :p nhưng không hề có vẻ gì là "bắt nạt" cả, thấy rất ấm. Họ có vẻ là khách quen, chú bán nước nhìn cũng rất ấm áp. Khi tính tiền chú nhìn mình với ánh mắt ái ngại, vì chai nước của chú có 10k IDR mà dĩa thức ăn được cậu bán hàng tính gần 100k IDR.

Nhưng mình nghĩ cũng đúng, những thực phẩm đó cũng mắc mà, mà cho dù có thế nào chăng nữa thì một bữa ăn trong không khí như thế thì không có gì đáng giá hơn cả, luôn là rẻ để được ngồi vào bữa ăn đó! :)

Cuối cùng quyết định chụp lén để lưu lại khoảnh khắc này!

Đọc mấy đoạn chị đi bộ chục cây số với cái balo chục ký là em nễ chị rồi đó nghen! :D
Đi như chị mới tự do mới thoãi mái - thích đâu đi đó thích làm gì mình làm.
Chúc chị có những chuyến đi mới và nhớ chia sẽ!
Hôm nào chị lên lịch khám phá Myanmar thử xem - vùng đó đáng để đi la cà và enjoy lắm đó!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back