What's new

[Chia sẻ] Phú yên phượt ký - 2015

Có lần tui viết status về một quán ăn Phú Yên mới mở ở Sài Thành , trong đó tui viết trong chuyến đi năm nào , tui chỉ ghé Phú Yên để đi.. đái . Có bạn Phú Yên inbox cho tui nói tui nói chuyện hơi thô và bạn ấy còn nói nếu tui ghé Phú Yên chỉ để đi đái thì tui cũng chỉ biết Phú Yên trên đầu ngọn cỏ dại mà thui . Kết thúc là một lời mời ...
Nhưng không phải vì lời mời đó mà tui đi mà vì sự tò mò . Tui quen biết không ít người Phú Yên và tui cứ thắc mắc vùng đất nằm dưới đèo Cả không có gì đáng lưu luyến sao mà càng ngày thấy dân Phú Yên bỏ quê tha hương cầu thực càng nhiều.

Vậy là tui chọn Phú Yên...

Đến Phú Yên bây giờ rất dễ...

Giàu thì quất máy bay giá khoảng chừng 600k của Jet Star . Tui không chọn vì thời gian bất tiện , mỗi ngày chỉ có 1 chuyến...

Trung lưu thì đi xe lửa . Hạng giường nằm , máy lạnh phủ phê giá khoảng chừng 500K...

Còn dân ít tiền thì đi BUS , xe giường nằm của hãng CÚC TƯ và đại gia THUẬN THẢO tối đi ,sáng đến khoảng chừng 200K là cùng...

Tui chọn xe lửa giường nằm tầng 3 giá 460K cho cả chuyến đi và về vì ga nằm trong thành phố và giường nằm trên xe lửa thì cứng cáp và dễ chịu hơn xe giường nằm ....giờ giấc cũng thuận lợi .( chiều đi : 7 giờ tối đi 6 giờ sáng tới - chiều về : 8 giờ 15 tối n đi - 6g30 sáng tới )

Tồi thứ sáu , sau khi giải quyết xong công việc , tui chạy thẳng xe máy ra ga , gửi vào bãi ( 12K/ đêm : khi gửi phải nói ngay là gửi qua đêm để người ta chỉ mình chỗ xếp xe ) rồi lên tàu . Tàu SE26 có cái tầng 3 sát nóc nên chỉ có thể nằm chứ không ngồi gì được . Ăn vội ổ bánh mì rồi leo lên tầng 3 ngủ một giấc ngon lành ...

5 giờ sáng tui hé mắt nhìn khi có ai đầy cừa phòng bước vào . Khung cảnh hai bên đường rầy hiện ra vun vút .Đó là những cánh đồng, và biển xanh ngút ngàn đang lấp lánh trong nắng sớm . Trong tích tắc , quê hương của núi Nhạn sông Đà đã hiện ra trong tầm mắt ...

Hải đăng Đại Lãnh , một trong những điểm muss see của dân phượt tại Phú Yên - ảnh chụp chế độ Panoroma bằng IP5

Phú yên quê ngoại mình mà chưa được lần nào qua đó chơi :(( :((. Ai có nhiều ảnh về phú yên post lên cho mọi ngời coi với ạ

Phú Yên không có nhiều khu vui chơi, dịch vụ du lịch thì it. Khách tới đây đa số phải tự khám phá là chính.
Phú Yên thích hợp cho những người thích cảnh đồng quê, cảnh biển hoang vắng...
Phú Yên ăn uống, ngủ nghỉ giá cực rẻ. Trong trung tâm TP Tuy Hòa cũng có thể kiếm KS <100k.
Ăn uống bình dân từ 10-30k /bữa.
Đặc sản thì cũng rất rẻ, nếu có thổ địa chỉ đường thì còn quá rẻ luôn.

hi ca nha, cuoi thang nay hoac dau thang sau, m dang co ke hoach di du lich phu yen, nhom m co 2 ng, muon di ra Vinh VUng Ro va Dao Hon NUa, ko bit b nao co nhu cau di chung cho vui ko nhi? ^_____^

Hòn Nưa nằm trong Vịnh Vũng Rô. Muốn ra đó phải thuê thuyền. Ở lâu phải tự túc đem theo đồ ăn thức uống, đảo giống đảo hoang mà, có hàng quán gì đâu, không có nhà dân luôn. Tốt nhất đi nhóm 5-7 người thuê thuyền ra cắm trại, có thể qua đêm. Chuẩn bị đồ ăn mang theo đủ dùng.

Lại tạt qua Phú Yên, cảm nhận vẫn thật tuyệt vời.
Đi Gành Đá đĩa, đông người quá bèn tạt sang Gành Đèn trước. Như lạc vào thế giới khác, yên tĩnh, đá và biển quyến rũ lạ lùng:

Gành Đã đĩa vẫn đẹp độc đáo, hải sản Tuấn Ô loan vẫn rất tươi ngon tuy không hẳn đã rẻ :)

Chiều ra Bãi Tràm, trải nghiệm cảm giác mạo hiểm chạy qua cầu gỗ:

Bãi Tràm tuyệt đẹp, nước trong vắt, cảm giác thật thư giãn tuy giá hơi chát 1 tí:

Phú Yên đẹp hoang sơ, bình dị, vẫn mong có dịp khám phá Phú Yên nhiều hơn nữa.

Đọc bài của bạn làm mình cũng nhớ Phú Yên quá. Đây là điểm đến của chuyến đi bụi đầu tiên trong đời. Đầy hào hứng và thú vị. Mình cũng trọ ở ks Nhiệt Đới và có ấn tượng tốt. Nếu trở lại mình cũng sẽ ở trọ tại đây. :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back