What's new

Phượt bụi Hongkong, 12 - 15/10/2012

:) Tình hình là mèo vẫn chưa hoàn hồn lại sau chuyến đi Hongkong nữa, vì trước khi đi công việc cũng nhiều, sau khi đi công việc cũng lắm, chưa giải quyết xong đâu vào đâu hết hixx... Nhưng cũng tranh thủ viết lại vài dòng thông tin dành cho những người đi sau tham khảo....

Đầu tiên có nhiều bạn hỏi mèo chi phí, thực ra vấn đề chi phí tùy theo mỗi người, nhưng cứ tính trung bình là 4 ngày 3 đêm ở Hongkong không thể nào dưới 10tr total được với thời giá hiện tại (2012). Mèo đi đợt ngày 5 ngày 4 đêm cả Hongkong lẫn Malay là tầm 12tr.

Chi phí di chuyển ở Hongkong vẫn ko quá đắt, mua 1 cái thẻ Octopus 150KHD và sử dụng, sau đó nếu cần thiết thì top up từ 50 - 100HKD nữa là vi vu luôn. Tất cả mọi phương tiện vận chuyển công cộng đều có thể sử dụng Octopus được. Mèo đi đúng 3 ngày 3 đêm thì chỉ tốn chưa đến 200HKD

Về việc ăn uống, thức ăn ở Hongkong ko đến nỗi quá khó ăn nhưng cũng ít rau, nhiều dầu mỡ.... Mèo đi về bị thiếu chất nên da tay tuột và sứt sẹo tùm lum... 1 bữa ăn no trung bình cũng khoảng 30HKD, bạn nào tiết kiệm thì giảm xuống 1 chút, bạn nào thích ăn ngon hơn thì tự động tăng lên...

Các chi phí vé vô cửa, vé đi cáp treo, tram.... đều có trên mạng và khá chính xác, mọi người có thể tham khảo trước trên trang web chính thức để lên plan cho chính xác trước thời điểm mình đi. 1 điểm đặc biệt là ở Hongkong người ta có vẻ thích leo từ trên cao ngắm xuống thành phố ở dưới núi, thung lũng, do đó nếu thật sự ko mấy mặn mòi thì nên đi chọn lọc các điểm này :)

Việc shopping ở Hongkong thì mèo ko rành lắm do mèo chỉ đi mua đồ ở Tungchung Outlet thôi. Tuy nhiên nghe các anh chị trong đoàn nói là đồ Bossini, Giordano với Mango này nọ cũng có sales nhiều dù đi ko đúng đợt cao điểm sales. Mèo thấy mua những dòng tầm trung đó ở Hongkong giá cũng dễ chịu, so ra với VN cái nào thấy có lợi hơn thì mua :)

Hostel ở Hongkong thì đợt này nhóm mèo ở 2 chỗ Vincent Guest House (khu Mirador Mansion) và Apple Guest House (khu Chungking Mansion).... Mirador và Chungking rất gần nhau, chừng 10 bước chân và đều nằm ở khu trung tâm Kiếm Xá Chũi nên cũng tiện đi chuyển, mua sắm, hóng hớt... Tuy nhiên có đi rồi mới thấy là Chungking sạch, đẹp và Ok hơn Mirador nhiều lắm :)... Hostel mà đoàn mèo book đầu tiên (Vincent) khá là ko tốt, phòng nhỏ, chặt khúc chữ L, nói sạch cũng ko sạch mà dơ cũng ko dơ... Mèo khá dễ trong việc ngủ nghỉ nên mèo cảm thấy cũng bình thường, nhưng chị Ms. March đồng hành thì ko chịu được cái mùi ở đây. Cái này do tùy cảm nhận. Nhưng mèo có 1 điểm trừ vô cùng to lớn cho chỗ này vì ở 2 ngày liền mà gặp con nhỏ Receptionist 1 chữ tiếng Anh bẻ đôi cũng ko biết (hỏi nó password wifi nó chỉ lên số điện thoại...) khiến cho cả nhóm có lúc rối như gà mắc tóc mới nhận được phòng hoặc xử lý các tình huống khác. Mèo cũng ko dám tin tưởng hostel này nhiều nên ko dám để vali lại gửi ngày cuối luôn (vác theo đuối muốn chết...). Riêng Apple Guest House bên Chungking Mansion thì mèo ko ở đây, chỉ ghé qua chơi nhưng thấy bài trí phòng ốc cũng ổn, sạch và có hẳn phòng Reception riêng quy củ >>> có vẻ an tâm hơn, ông chủ cũng nice và take care khách.... 1 kinh nghiệm mèo rút ra ở vụ phòng ốc này chính là nếu có thời gian thì nên tìm hiểu kỹ và book phòng sớm, đừng để quá cận ngày sẽ ko còn nhiều sự lựa chọn...

Mọi người muốn tham khảo chi phí chuyến đi của mèo có thể click vào đây để xem....
Mai mèo sẽ viết tiếp (BB)

^^ Mong là Sej đã enjoy khoảng thời gian ở Hongkong hen :D
Tình hình là có đọc qua phần đầu bài của Sej về mấy ngày ở Hongkong, mới nhận ra mình vô tâm ghê, quên để lại lời cảm ơn.

Chuyến đi này rất cảm ơn anh Pecco đã nhiệt tình hỗ trợ em rất nhiều từ việc hay vô topic t8m và đóng góp thêm thông tin giúp em (nhờ có anh và mọi người mà em còn bám trụ ở topic đó chứ em tính drop nó mấy lần rồi vì rủ rê lâu quá cũng chưa ai confirm). Cám ơn anh đã siêu nhiệt tình tham dự buổi off của nhóm, soạn cho em 1 bộ map Hongkong rất đầy đủ, kèm theo cả map ở Malay, map tàu điện Hongkong (em sử dụng nó hầu như suốt hành trình) và cho em mượn cả thẻ Octopus (em vẫn còn đang giữ đây ah). Hihi, mong là sẽ có dịp được đi với đoàn do anh lead và thật sự em cảm ơn anh nhiều nhiều

Cảm ơn bạn Mai vì đã share thông tin cho utt nè, động viên utt và follow vụ ăn chơi nhảy múa ở Hongkong của utt. Cần utt giúp gì cho chuyến đi sắp tới của Mai thì Mai cứ nói hen :p

Trong chuyến đi thì em rất cảm ơn anh Hưng. Tiếng em là trưởng đoàn mà nhiều khi em rất vô tư, vô tâm và ham chơi. Em định lịch và em đi đúng lịch của em thôi chứ nhiều khi cũng ít quan tâm mọi người. Em biết những thiếu sót của em nhiều lắm hixx.... Cảm ơn anh đã thay em gắn kết mọi người, rất là nhiệt tình với mọi người, hướng dẫn chu đáo, sẵn sàng hi sinh lịch trình của anh để đi cùng mọi người. Được đi chung với anh em thấy rất vui

Em cũng cảm ơn các anh chị em anh Long, chị March, chị Thủy, chị Cầm, Nam, Lặng Yên, chị Thu, bé Huệ.... Dù trong hành trình em đi với mọi người nhiều hay ít hoặc chỉ gặp khi họp off (vì lịch trình đi quá khác nhau) thì em cũng luôn cảm thấy vui vẻ và ấm áp khi được gặp gỡ, được đi cùng mọi người. Năm sau hi vọng sẽ có nhiều chuyến đi cùng mọi người nữa nhé :p (dù đôi khi tính em hơi ham chơi ham xé lẻ, nhưng em cũng ham hố ham ăn chơi tụ họp lắm ạ)

:D

hihi, utt cảm ơn làm M ngại quá, M đâu có giúp gì cho utt đâu. Sáng ngày mai M bay rùi, nghe nói bên đó bắt đầu lạnh rồi, hichic.
Hy vọng sẽ có dịp đi phượt cùng utt.

Cho mình xin số điện thoại chị Hà Mã với, mình cũng đang dự định làm visa di Hong Kong bạn ơi, Cảm ơn bạn trước nha. (Vì mình search tren google hoài không ra số dt của chỉ)

Cho mình xin số điện thoại chị Hà Mã với, mình cũng đang dự định làm visa di Hong Kong bạn ơi, Cảm ơn bạn trước nha. (Vì mình search tren google hoài không ra số dt của chỉ)
Số đt chị Hama: 0904 608080

Cám ơn chị uttchan về bài viết đáng quý này
E đag kiếm thông tin cho chuyến đi bụi HK vào cuối năm, hi vọng sẽ Ok mọi thứ, vì e đi có 1 mình à.....hihihi

Bài này của Mèo uttchan rất hữu ích, có minh họa hình ảnh chi tiết nữa, mình sẽ đi những chỉ dẫn của mèo cho chuyến đi tháng 12 sắp tới.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back