What's new

[Chia sẻ] Phượt: Đồng Tháp

http://nafako.blogspot.com/2013/04/phuot-ong-thap.html

Dẫu có đi đâu cũng nhớ một lần về ghé ngang Đồng Tháp, nơi có nhiều đặc sản nổi tiếng như: nem Lai Vung, chuột đồng, Rùa, rắn,..."Gà nào ngon bằng gà Cao Lãnh".
Sẵn chuyến phượt về Tràm Chim lần này, mình xin giới thiệu đôi nét về lịch sử hành trình để anh chị em có nhã hứng tham gia lần sau.
Địa lý tuyến: Sài Gòn - Tân Thạnh - Tràm Chim - Gáo Giồng - Cao Lãnh - Xẻo Quýt - Sài Gòn
Lộ trình: Quốc lộ 1A, Quốc lộ 62, Tỉnh lộ 829, Tỉnh lộ 844, Quốc lộ 30, Tỉnh lộ 847, Tỉnh lộ 865.
Tổng hành trình: 400km

Điểm xuất phát đầu tiên từ SG về đến thị trấn Tân Thạnh (Long An) khoảng 100km. Nếu các bạn đi buổi tối thì ghé lại đây, nếu đi ban ngày thì đi thẳng về Tràm Chim luôn. Tổng chiều dài khoảng 160km. Thị trấn Tân Thạnh sầm uất và đẹp nhất là vào ban đêm, nhưng để đi chơi hay tham quan thì không có gì nhiều.

Về đến Tràm Chim, các bạn chỉ có cách mua vé đò chở đi tham quan, ở đây chỉ có 8 chiếc nên nếu đi vào dịp lễ thì nhớ đặt trước. Nếu muốn ở lại ăn trưa thì chọn thực đơn luôn rồi đi, khi quay về sẽ có sẵn món ăn. Hành trình gồm nhiều tuyến có giá từ 600 đến 1tr đồng. Mỗi chiếc chở tối đa 12 người.

Về đây vào khoảng tháng 4-5-6 nước cạn, chỉ đi dưới sông ngắm lên rừng, vào tháng 9-10-11 hàng năm là mùa nước nổi, các đồng lúa đều ngập hết, sông nước mênh mông, cá tôm nhiều hơn.

Trên tuyến đi sẽ có điểm dừng chân để ngắm cảnh, lên vọng gác ngắm xa xa...

Last edited:
Bác ơi, bác đi bằng xe máy từ Sài Gòn vào Tân thạnh à? Có xe oto chạy thằng từ SG đến Đồng Tháp k?

Oto thì mình ko rõ, nhưng hình như có xe từ bến xe miền Tây đi Đồng Tháp đó. Nhưng phượt thì mình đi đường đồng qua Tân Thạnh và ghé nhiều nơi hẻo lánh mới vui.

Bác cho e hỏi e tính đi câu cá sẵn du lịch ở Tràm Chim ĐT thì đi như thế nào ạ.....e tính sáng t3 tuần sau la xuất phát mà chưa biết cung đường cũng như ăn ở như thế nào tại Tràm Chim ạ........Sẵn đây có bác nào nhà ở ĐT cho e xin sdt lỡ đi có chuyện gì e gọi hỏi xin lời khuyên ạ.

Bác cho e hỏi e tính đi câu cá sẵn du lịch ở Tràm Chim ĐT thì đi như thế nào ạ.....e tính sáng t3 tuần sau la xuất phát mà chưa biết cung đường cũng như ăn ở như thế nào tại Tràm Chim ạ........Sẵn đây có bác nào nhà ở ĐT cho e xin sdt lỡ đi có chuyện gì e gọi hỏi xin lời khuyên ạ.

Bạn chạy thử cung này xem, SG-Đức Hòa (Tl10)-Thạnh Hóa (N2)-Tân Thạnh (QL62)-Tràm Chim (Đt 837,844). Chi tiết thì bạn vào googlemaps hoặc vietbando để coi.

Chào các bạn, mình ở SG, định sẽ đi thăm Đồng Tháp bằng xe máy.
Dự định là sáng t7 21/9 đi, chiều CN về, và mình có 4 địa điểm muốn đi, không biết là có xử kịp không: Đồng Sen Tháp Mười - Xẻo Quýt - Tràm Chim -Gáo Giồng.
Nếu không kịp thì mình nên bỏ địa điểm nào, và mình nên đi theo thứ tự nào sẽ thuận tiện.
Mong các bạn tư vấn giúp mình nha.
Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

Chào bạn! Mình là người dân Đồng Tháp và đang học ở Sài Gòn. Thật ra nếu chỉ có 2 ngày đi (bao gồm thời gian đi xe) thì mình nghĩ bạn nên bỏ 1 địa điểm xa nhất đó chính là Tràm Chim.
Bạn có thể đi về đến Cao lãnh ghé Khu Di Tích Xẻo Quýt tham quan rồi về TP Cao Lãnh, tham quan tiếp Lăng Cụ Phó Bảng Nguyễn Sinh Sắc (ai đến đây cũng nên ghé 1 lần), buổi tối thì bạn sang làng Phù Đổng để ăn vặt hoặc ghé ăn bánh xèo ở làng Bánh xèo gần đó, rẻ mà ngon. Sáng hôm sau thì bạn lên đường đi Gáo Giồng tham quan, có nhiều điều thú vị ở Gáo Giồng lắm á, rồi trên đường tiện về thì là Đồng Sen Tháp Mười (Khu du lịch mới mở đầu tháng 9 này, mình cũng chưa đi :3) rồi sau đó lên đường về Sài Gòn lun.
E là không thể đi được TRàm Chim

Cảm ơn bạn nhiều nha.
A bạn cho mình hỏi, nếu đi Tràm Chim thì mình sẽ mất khoảng bao nhiêu thời gian, và đi buổi nào là đẹp, nếu đợt này đi không kịp thì đợt sau mình sẽ đi.

Chào các bạn, mình ở SG, định sẽ đi thăm Đồng Tháp bằng xe máy.
Dự định là sáng t7 21/9 đi, chiều CN về, và mình có 4 địa điểm muốn đi, không biết là có xử kịp không: Đồng Sen Tháp Mười - Xẻo Quýt - Tràm Chim -Gáo Giồng.
Nếu không kịp thì mình nên bỏ địa điểm nào, và mình nên đi theo thứ tự nào sẽ thuận tiện.
Mong các bạn tư vấn giúp mình nha.
Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

Mình tư vấn bạn như sau : Từ SG bạn đi thẳng về Tràm Chim bằng QL62--Thạnh Hóa- Tân Thạnh- Trường Xuân- Tràm chim (Khoảng thời gian này đi cung đường này là lí tưởng vì mùa nước nổi ở Miền tây), thời gian di chuyển khoảng 4,5-5h. Ghé TràmChim xong lên đưởng di Gáo Giồng(Từ Tràm Chim Trờ về hướng Trường Xuân khoảng 10KM đến chợ Kinh 15 hỏi đường về Gáo Giồng). Chơi ở Gáo Giồng Xong chiều Lên đường về Cao Lãnh nghỉ đêm. Sáng ghé Thăm Lăng cụ Phó bảng Nguễn Sinh Sắc, khoảng 9h lên đường đi Xẻo Quýt> SAu đó về lại SG bằng QL1. Nếu muốn ghé đồng sen thì từ Xẻo Quýt hỏi đường vê Mỹ An, sau đó hỏi đường về xã Mỹ Hòa ghé đồng sen sẵn ghé luôn khu di tích gò tháp (gần đó thôi). Sau đó chạy thẳng vô Trường Xuân về lại SG bằng QL62. Chỉ sợ không kịp thời gian, nhưng bạn có thể tùy cơ ứng biến mà sắp xếp cho phù hợp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back