What's new

[Cung TM] Phượt lười Cần Giờ - trưa 13-10 đến chiều 14-10

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
Mới đi Cần Giờ về hôm cuối tuần, thấy nhiều cái hay hay.

Thích cảm giác ngồi dưới hàng dương mát rượi trong khi chờ đêm đổ xuống, mấy đứa nhỏ đi kéo lưới bộ ngay bờ biển, 1 tay lưới dc lưng xô cá đối nhỏ, nướng than y không làm ruột, k đánh vảy, cá lên vỉ rồi còn nhảy, nói là ngon ơi là ngon là nói dóc, vì cá nhỏ nhỏ chiên xù giòn tới xương cuốn bánh tráng mới ngon, nhưng mà cá tươi rói, thơm, và...vui :)

Chek giá chợ hải sản sơ sơ, hàu 17-20k/kí, cua thịt buộc dây nilon 250-300/kí, cua gạch son mắc hơn và hiếm, giá chế biến rồi thì 400k/kí, sò huyết 60-70k/kí, chem chép 40k/kí, ốc leng 80k-120k/kí...

Mùa này là mùa cua ngon, thịt chắc, có gạch.

Mấy tháng nay BBO không lên plan rủ rê, thấy nhớ không khí cùng Phượt với mọi người quá, làm plan này rủ rê mọi người đi cùng.

Option 1: Caonguyen_dom leader : 09 14 18 32 92 - Ya:ngcaonguyen2002 - Sky: caonguyen86

Bắt đầu: Lúc 7g00 ngày 13/10 tại cv 23/9 ngã ba Đề Thám và Phạm Ngũ Lão.
Kết thúc: Lúc 18g ngày 14/10 tại cv 23/9.

Cung đường dự kiến:

Q1 => Q8 => Tiền Giang => Xã Lý Nhơn => Xã An Thới Đông => Long Hòa => Ăn Trưa tại nhà vườn (BBQ: bạch tuột, cá xương xanh, hào mù tạc, cá đối, cơm chiên ghẹ, lẩu cá đuối => 60k/1mem)
Nghĩ ngơi, tham quan nhà vườn.
Nhập đoàn BBQ

Danh sách

1/ Cún + ôm.
2/ Cao nguyên + ôm + Trứng
3/ Núi + ôm pro.
4/ Anh Ya => Độc hành
5/ Anh Mẫn (bạn anh Ya)
6/ Anh Mỹ (ban anh Ya)
7/ Ba mẹ chuột.

Chi phí: chia đều cho tất cả các thành viên tham dự

Option 2: BBO : 09 32 67 47 68

Thời gian :

Điểm tập trung 1: 13h - quán cà phê Mơ Phượt, phía sau lô C, chung cư Phạm Viết Chánh, P19, Q.Bình Thạnh, gần ĐH Tôn Đức Thắng (BBO: 0932674768)

Điểm 2: 14h - bờ phía Cần Giờ của phà Bình Khánh. (PM LukyLuke lấy số )

Danh sách :

Xe full: 19 mems lớn + 2 baby

1/ BBO + Cún : 1 lều đôi
2,3,4/ Mũi Tẹt + Mũi Tẹt's: X3 : 2 lều đôi: em nhớ đem loa nhé
5/ Phonghai + phonghai's : đây là 2 nữ, nên tùy các bạn có thể tự chở nhau hoặc chuyển qua làm ôm. Đi CG thì nữ xế ngon lành.
6/ NBN + NBN's
7/ Bạn của Trứng + Blueky ôm : nhập đoàn ở phà Bình Khánh
8/ Philip_kuku + philip_kuku's : 1 lều đôi
9/ LukyLuke (minhcao) + LukyLuke's + Minhlun
10/ NBN"sss + Lùm xùm 's

Xế : 11

1/ Anbungbu: Q Tân Bình, gần CV Lê Thị Riêng : em có đi buổi sáng k ? Đi sáng thì bám đoàn caonguyen_dom nhé
2/ Turtle
3/ Saba: Q7: ông và bạn chờ đoàn ở Bình Khánh hay vô Mơ?
4/ Saba's
5/ Haiqueenbee : Thủ Đức
6/ DQA_Casanova: xế Bình Dương : 1 lều đôi + ghitar
7/ Anh Sơn: nhập đoàn ở phà Bình Khánh.
8/ Xitrum212: xế Thủ Đức
9/ Langtulangdu
10/ Bioggia
11/ Vnmanu_80

Ôm: 5

1/ Tra 263 : Bình Thạnh
2/ Conangdongdanh: ôm Thủ Đức : 1 lều đôi
3/ Bông
4/ Nolly
5/ Kimhoababa

Xuất phát muộn, đi thẳng xuống Tâm Ngọc (Tiếng Sóng)

1/ Pqdieu54 + Pqdieu54's : 1 lều đôi
2/ Kau và Kau's
3/...

Tổng cộng: 35 mems + nhóm sáng (11 mems ) + nhóm muộn (4) = 50 mems

Lưu ý: các cặp xế ôm chủ động liên lạc với nhau, ôm k có xe nên sắp xếp đến tập trung sớm.

@ Mũi Tẹt sẽ làm thủ quỹ cho chị chuyến này

@ Cần 1 tấm bạt rộng, bạn nào có báo BBO biết và mang đi dùm luôn. )

@ Cuối tuần này mems Phượt mình quen đổ đi Kate, Trà Sư...nhiều nên không mượn được lều, sẽ book 1 phòng trong Tâm Ngọc hoặc thuê lều của Tâm Ngọc để các bạn ngủ đêm, chi phí này các bạn share riêng với nhau nhé.

Chi phí: 200k gồm:

- Phí đất trại : an ninh, vệ sinh, tắm nước ngọt, điện, nước, lửa trại : 50k/mem : phí này tính từ 17h đến hết ngày hôm sau, nhưng bạn nào về sớm buổi sáng chủ nhật vẫn bị dính như thường vì nó dc gọi là "phí qua đêm"

- BBQ Party tối : 70k

- Bữa sáng-bữa trưa chủ nhật: 80k

Các dịch vụ, thức ăn thức uống khác các bạn sử dụng riêng thì thanh toán riêng với nhà hàng theo menu nhé.

Chương trình:

- 16h-17h: xuống tới nơi, dựng lều, chuẩn bị BBQ party. Tùy theo con nước, nếu kịp thì mình sẽ kéo lưới bắt cá ngay bãi biển :), nêu k kịp con nước chiều thì chờ con nước sáng rồi chơi trò này kiếm cá cho buổi trưa chủ nhật :) Trong khu này có cái hồ, có cần câu cá luôn, ai thích làm ngư ông thì tự chuẩn bị mồi câu.

BBQ party sẽ kết thúc lúc 12h đêm để bảo đảm sức khỏe :) bao mồi, k bao bia nhé.

- Chủ nhật: phượt lười nên chủ yếu là lười, sáng dậy ăn sáng, cà phê loanh quanh, mắc võng đung đưa hưởng thụ khí trời, đọc sách nghe nhạc, tắm biển, làm giàu không khó...Đến khi nào chán lười rồi thì mình tiến về Sài Gòn, cày tiếp.

Hành trang: đồ dùng cá nhân, lều, võng, kem chống muỗi, đèn pin...

Thực đơn BBQ buổi tối :

- Thịt nướng Nga + salad trái cây
- Mực nướng sate
- Hàu nướng mỡ hành - phomai
- Tôm sắt nướng mọi
- Đậu báp nướng chao
- Cháo khuya
...
- Sáng: mì ly

- Trưa : đặt nhà hàng : canh chua cá ngác-cá ngác-kho tộ, rau xào, cua xào me, cá lưới được chiên xù...

- Thức uống có men rượu vang. + nước tinh khiết bình 20 lít.

Đoàn đã chốt.

Last edited:
Em mới phượt lần đầu chưa biết sắm sửa ra sao. chuyến này chắc ngủ muổi quá hix hix

Phuot lần đầu thì sẽ ghiền, rồi có lần 2, lần 3,...... cứ trang bị đồ từ từ là vừa đó bác. Đơn giản nhất là 1 cái võng 02 lớp tầm 150.000đ/cái, dây dù 7.000đ/m ; có bán ở khu chợ Kim Biên. Nhiêu đó đủ để bác qua đêm, chống muỗi và tiện dụng nhiều thứ. Em phuot 3 năm liên tục chỉ bằng cái võng thôi đó.

Có ai biết chơi guitar điện ko ? :D :D :D em đem cục loa lớn theo luôn, khỏi đem loa nhỏ :D

Guitare điện thì anh em chơi tốt. Chỉ sợ bác mang vác nặng thôi. Cây guitare thùng bỏ vô trong 1 cái headphone, đầu kia cắm vô cổng micro của loa là chơi tới sáng luôn á.......

Bác dẫn đoàn ơi em có tiền đi phượt thui không có tiền mua khăn rằn giờ sao hay là bác mua tặng mội xe một cái đi ha em cám ơn bác liền!!

Khăn rằn thuộc trang bị cá nhân. Dùng để chống gió, nắng, che lạnh cho cổ, chống ong bay vô cổ khi đang lái xe, để tắm, để thay đồ, cáng thương, làm băng sơ cứu, đựng đồ săn bắt hái lượm trên đường đi, ...... và công dụng lớn nhất là để làm điệu. há há.

Bác cũng nên sắm một cái, hiện có bán ở đây.
http://www.dulichmoto.com/diendan/viewtopic.php?f=24&t=3286&start=70

Tuy nhiên, em xỉn xỉn vô là em hay tặng khăn tùm lum lắm. Bác coi chừng em đó nha, hì hì.......

Về việc trang bị khăn rằn để cột trên xe là do BBO lo xa, sợ anh em không nhận ra nhau trên đường thôi, chứ việc này không cần thiết lắm đâu, đôi lúc còn tạo ra nguy hiểm do tay lái vướng víu nhau. Bộ phận dẫn đoàn sẽ chịu trách nhiệm việc này. Miễn sao các bác làm đúng chỉ dẫn trước khi khởi hành là ok, đoàn đi sẽ thoải mái, tốc độ ổn định và đôi khi được hưởng vài ưu tiên nhỏ trên đường nữa.

Sao em nhiều chuyện ghê. Giờ này gần 3 giờ sáng, chưa lây được quota mà vẫn ý kiến ý cò, hì hì.

Nói vậy thôi chứ nếu em không đi chuyến này thì anh em đồng đội của em vẫn hỗ trợ các bác chính xác như những gì em nói ở trên. Các bác yên tâm nhe...........

Update, sắp xếp danh sách :

Xe full:

1/ BBO + Cún : 1 lều đôi
2,3,4/ Mũi Tẹt + Mũi Tẹt's: X3 : 2 lều đôi: em nhớ đem loa nhé
5/ Rainny13 + Cunconduhy: 1 lều đôi
6/ Phonghai + phonghai's : đây là 2 nữ, nên tùy các bạn có thể tự chở nhau hoặc chuyển qua làm ôm. Đi CG thì nữ xế ngon lành.
7/ NBN + NBN's
8/ vnmanu_1980 (Q7) xế - Blueky ôm : nhập đoàn ở phà Bình Khánh
9/ Philip_kuku + philip_kuku's : 1 lều đôi
10/ Pqdieu54 + Pqdieu54's : 1 lều đôi
11/ Turtle + huangiapham
12/ LukyLuke (minhcao) + LukyLuke's + Minhlun

Xế :

1/ Anbungbu: Q Tân Bình, gần CV Lê Thị Riêng
2/ caonguyen_dom
3/Saba: Q7: ông và bạn chờ đoàn ở Bình Khánh hay vô Mơ?
4/Saba's
5/Haiqueenbee : Thủ Đức
6/DQA_Casanova: xế Bình Dương : 1 lều đôi + ghitar
7/ Anh Sơn: nhập đoàn ở phà Bình Khánh.
8/ Xitrum212

Ôm:
1/ Tra 263 : Bình Thạnh
2/ Trungdadieu
3/ Conangdongdanh: ôm Thủ Đức : 1 lều đôi
4/ Bông
5/ Nolly
6/ Thuthu111 + em gái 8 tuổi

Chưa rõ là xế hay ôm:
1/ Langtulangdu
2/ Tinkypham3003
3/ Kut0
4/ Bioggia

Hôm nay BBO sẽ chốt danh sách lúc 12h trưa. Tạm thời chúng ta có 12 xe full = 22 mems , xế : 8 , ôm = 5 , chưa xác định xế-ôm, cũng chưa xác nhận lại có tham gia hay không sau khi quăng gạch : 4.

Lưu ý: các bạn theo dõi trên topic này để cập nhật tin tức, các cặp xế ôm chủ động liên lạc với nhau, ôm k có xe nên sắp xếp đến tập trung sớm.
BBO sẽ không liên lạc qua điện thoại với các bạn cho đến khi đoàn tập trung, các bạn chủ động liên lạc với mình nhé. :).

@ Mũi Tẹt sẽ làm thủ quỹ cho chị chuyến này :)

@ Cần 1 tấm bạt rộng, bạn nào có báo BBO biết và mang đi dùm luôn. )

@ LukyLuke (Minhcao) : chở Minh lùn đi chơi đi :)

@ Saba : ông thì không lạc được đâu, hehe, tôi sẽ lưu ý ngó chừng ông kỹ lưỡng :)

@ Các bạn chưa có lều : tình hình cuối tuần này mems Phượt mình quen đổ đi Kate, Trà Sư...nhiều nên có thể không mượn được lều, sẽ book 1 phòng trong Tâm Ngọc hoặc thuê lều của Tâm Ngọc để các bạn ngủ đêm, chi phí này các bạn share riêng với nhau nhé. Dễ chịu nhất là mua luôn 1 cái võng mùng ở chợ Kim Biên hoặc Dân Sinh, an tâm đi đâu cũng không lo lắng . :)

Last edited:
Theo mình thấy t/c như vậy là khá ổn, lưu ý thêm ít đồ cứu thương: bông băng, thuốc sát trùng.... Và nên có ít thuốc đau bụng ( hì vì ăn hải sản..)
Lucky luck đem thêm cái lò cồn
Phillip kuku nhớ đem theo cây kèn hơi.. Mình sẽ mang cây Harmonica.... Ai biết thổi chơi luôn cho vui....
Thiêu cái dàn trống đôi... Có nó thì bập bùng ..bập bùng là ok luôn....

Được giao trách nhiệm dẫn đoàn, em xin lưu ý các bác vài việc như sau :
- Về di chuyển :
+ Đội hình và cách thức di chuyển được triển khai ngay trước khi khởi hành. Bác nào tách đoàn hoặc đi chậm hơn đội hình thì rủi ro cho chính mình sẽ cao hơn. Hoàn toàn yên tâm về tốc độ di chuyển chung của cả đoàn, vì bộ phận dẫn đoàn sẽ tính toán người dẫn đường, khóa đuôi, người chạy dọc đoàn (libero), hỗ trợ kỹ thuật,,........ đầy đủ.
+ Đổ xăng đầy bình trước khi khởi hành. Xe dẫn đoàn sẽ chủ động tính toán và đưa cả đoàn vào tiếp xăng đồng loạt dọc đường. Không cần lo lắng dẫn đến tự đi đổ xăng, lạc đoàn.

- Về cung đường : Tuy đường nhỏ, vắng nhưng không dễ nhai như ta thường nghĩ về Cần Giờ. Công an kiểm tra rất rát, cần chú ý vài việc sau :
+ Xe có bằng lái, giấy tờ và bảo hiểm đầy đủ. Các chức năng cơ bản như đèn lái trước, sau, signal, kiếng hậu...... phải có.
+ Các trạm cần chú ý : cua trước khi qua phà Bình Khánh 500m thường bắt lỗi lấn tuyến. Qua phà 500m thêm một trạm. Chân cầu Lôi Giang ở phía Đông là một trạm. Khu du lịch Vàm Sát có một trạm. Trên đất Cần Giờ, ngoài các lỗi thông thường, cần chú ý lỗi vượt trên cầu, vượt trong cua, chuyển hướng trái/phải không signal.
+ Đoàn đông và khó nhận biết, do vậy các bác tự chuẩn bị tiền lẻ khi qua phà. Đoàn sẽ không chi khoản này để tránh ùn tắc không cần thiết.

- Nếu có phát sinh đi đêm thì bộ phận dẫn đoàn sẽ có phổ biến cách thức chi tiết đến từng xế.

Một vài thông tin cần thiết mong các bác lưu ý giúp. An toàn cho cả đoàn là trên hết. Có gì cần hỏi thêm hoặc đóng góp, các bác vui lòng nêu ngay tại topic này hoặc trao đổi thêm với nàng BBO để hoàn thiện.

Bây giờ thì em đi xin quota để đảm bảo đúng ngày đó có mặt cùng đoàn.

BBO ké luôn: mỗi xe buộc 1 khăn rằn ở tay lái xe để nhận diện, đoàn hơn 20 chiếc cũng khá dài, và nhiều bạn mới đi lần đầu chưa quen nhau.

Các bạn ở q7 chờ đoàn ở cổng bưu điện phía bờ Cần Giờ phà Bình Khánh, bên tay phải.

Bổ sung thêm với anh MinhCao là qua cầu Hà Thành (cây cầu cuối cùng để tới bùng binh Cần Thạnh và Long Hòa) là khi vừa xuống cầu thì anh cho mọi người chạy sát vào phần đường dành cho xe máy nhé, các anh áo vàng thường đứng núp vào trong sau mấy cái cây khó thấy lắm.
Hiện nay đường Cần Giờ rất tốt nhưng sẽ có sỏi đá rất nhiều trên phần đường xe 2 bánh, vì thế mọi người chạy cẩn thận nhé.
Khoe 1 tí, khi đi trên đường mọi người sẽ thấy 2 Trạm bơm tăng áp và các đường ống nước trên cầu, đó là dự án cấp nước cho huyện Cần Giờ mà Binhya có phụ trách trong đó nhe.

Theo mình thấy t/c như vậy là khá ổn, lưu ý thêm ít đồ cứu thương: bông băng, thuốc sát trùng.... Và nên có ít thuốc đau bụng ( hì vì ăn hải sản..)
Lucky luck đem thêm cái lò cồn
Phillip kuku nhớ đem theo cây kèn hơi.. Mình sẽ mang cây Harmonica.... Ai biết thổi chơi luôn cho vui....
Thiêu cái dàn trống đôi... Có nó thì bập bùng ..bập bùng là ok luôn....

BBO cười toe toét đến mang tai nãy giờ, vui quá đi :D

Bổ sung thêm với anh MinhCao là qua cầu Hà Thành (cây cầu cuối cùng để tới bùng binh Cần Thạnh và Long Hòa) là khi vừa xuống cầu thì anh cho mọi người chạy sát vào phần đường dành cho xe máy nhé, các anh áo vàng thường đứng núp vào trong sau mấy cái cây khó thấy lắm.
Hiện nay đường Cần Giờ rất tốt nhưng sẽ có sỏi đá rất nhiều trên phần đường xe 2 bánh, vì thế mọi người chạy cẩn thận nhé.
Khoe 1 tí, khi đi trên đường mọi người sẽ thấy 2 Trạm bơm tăng áp và các đường ống nước trên cầu, đó là dự án cấp nước cho huyện Cần Giờ mà Binhya có phụ trách trong đó nhe.

Binhya nói lấy quota của chị nhà từ hôm đầu tiên, tới hôm nay chốt đoàn chưa thấy gạch là sao, là sao???

Chính thức quăng 03 cục gạch cho tour này, gồm 01 lái, 01 ôm, 01 nhóc cổ động viên và thêm 01 moto dẫn đường, há há..............BBO update giúp anh nha.

@ Già Diệu : Em sẽ đem theo túi cứu thương, riêng thuốc đau bụng thì cá nhân tự trang bị. Vì Tào Tháo rượt thì có người chạy nhanh, có người chạy chậm tùy thể lực, nên tự trang bị doping để đua với ổng. Thêm vài cái lò cồn+ cồn, em sẽ tặng lò cồn cho các bác trong trò chơi buổi tối luôn. Già Diệu đem theo cái ca inox để nấu cafe chơi nha.

@ Cảm ơn thông tin chi tiết của bác Binhya nhé. Cây cầu mà bác nói là cầu Hà Thanh chứ không phải Hà Thành đâu. Tại đây bắt luôn 02 chiều lên và xuống. Em đã đưa nó vô “tọa độ nguy hiểm” ngay Vàm Sát đó. Vì cầu này nằm ngay cổng Vàm Sát chỉ vài chục mét thôi. (Sắp xếp cho an hem tham quan cái trạm bơm tăng áp cho vui được hong Binhya).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,559
190,123
Latest member
Clayjenson
Back