What's new

[Hỏi đáp] Phượt và luyện tập với xe đạp gấp ( folding bike )

duynhan2507

Phượt thủ
Xin chào mọi người! em là newbie về lỉnh vực này, nên lập topic nhờ mọi người tư vấn cho em về xe đạp gấp với ạ. Em có 1 vài thắc mắc sau, nhờ các bác pro đi trước giải đáp với ạ. Em cao 1m67 và nặng 63kg
1. Em có tầm tiền 3tr5 và tính mua 1 em Giant Airy 4.0. Nhờ các bác tư vấn em là con đạp gấp này tốt không ạ. Lâu lâu em mới phượt bằng xe đạp, đa phần là dùng để đi học, ( từ Gò Vấp - Hutech Bình Thạnh) :D

2. Em biết khi phượt bằng xe đạp quan trọng nhất là ý chí của bản thân và em muốn biết nếu mình đi phượt với em này thì liệu có ổn không? ( Em cũng chỉ tính đi các nơi gần gần thôi ạ , Vũng Tàu, Miền Tây...)

3. Nên set up thêm những gì tốt đề đèo hành lý của mình ạ..
Em xin cảm ơn :)

Xe đạp xếp bánh nhỏ thì đi chậm hơn bánh to chút nhưng hay cái là làm biếng thì xếp gọn nhét xe khách dễ dàng... tới nơi lại mở ra thong thả đạp ngắm cảnh
Đi phượt bằng bánh nhỏ chắc hơi cực chút nhưng chắc chắn là đi được rồi
Hành lí chỉ để được ở baga sau thì không đem nhiều như xe cao được rồi nhưng chắc cũng đủ đi chơi xa.

Cảm ơn bạn :D Mà không biết chiếc Giant của mình chọn mua có tốt không?
Nhờ bạn và mọi người tư vấn thêm với, hoặc dã cho mình thêm thông tin của vài chiếc xe đạp xếp tầm giá với
Xin cảm ơn.hih

Với tầm giá 3 triệu của Giant Airy 4.0 thì ngoài ưu điểm dàn sườn gấp gọn ra thì mình nghĩ bộ truyền động là kém (chất lượng với tầm giá đó là tương tự đối với xe cao)... nhưng bạn đừng lo, xe mới thì không vần đề gì... nhưng chắc chắn 1 điều là bạn sẽ thay bộ truyền động trong tương lai chỉ là sớm hay muộn thôi, nên nếu bạn xác định được nhu cầu của bạn là cần một chiếc xe xếp nhỏ gọn thì hãy mua, yêu và chăm sóc nó sẽ phục vụ bạn tốt thôi.
Một điều quan trọng nữa bạn phải làm là hãy ra cửa hàng để xem xét lại lựa chọn của mình thật kĩ càng... đừng mua liền cho đến khi nào bạn chắc chắn nó là phù hợp

Cảm ơn bạn đã chia sẽ phân tích cho mình. Sẳn đây nếu có thể nhờ bạn và mọi người cho mình hỏi xem về vấn đề mình gữi xe theo Nhà xe thì nên phải như thế nào? Tháo bánh, túi đựng xe v.v để tránh trường hợp trầy xe hay cong thắng, hỏng hóc trong quá trình vận chuyển.
Xin cảm ơn :)

- Tầm 3-4 tr thì xe cũng tàm tạm được, nhưng cũng như bạn nói, đi phượt bằng xe đạp quan trọng nhất phải có ý chí. Trên này có nhiều bác đã đi bằng những chiếc asama đấy thôi. Chú ý là phải bảo trì tốt để ko hỏng hóc dọc đường
- Airy 4.0 đã có sẵn cái baga, nhưng hình như hơi thấp, bạn nên xác định xài loại túi cho phù hợp. Nếu ko thì thay cái baga
- Gửi theo xe thì cũng tùy nhà xe, có nơi họ bọc chống trầy cho mình có nơi ko. Nên tốt nhất là cứ chuẩn bị, trước khi gửi thì mua 1 cái thùng cac tông chạy tới nhà xe cắt ra bọc lại là ok.

1. Mình có trường hợp Ví dụ như xe đạp của mình có gắn và bỏ đồ trong các túi gắn trên xe, túi sau yên, baga ( Bình nước, phụ tùng sửa xe v.v) thì khi gửi xe các bác có lấy chúng xuống theo luôn hay không? Mình thấy nếu lấy theo thì bất tiện thật. hic. Nhờ các bác đi trước giàu kinh nghiệm về việc giữ gìn đồ trên xe chỉ cho mình với ạ
2. Thêm 1 câu nữa thôi :p Về vụ đồng hồ trên xe, mình cần loại màn hình to to hiện thị đủ thông tin và giá phải chăng 200k - 400k :)
Mình search thấy em này, mà bên Phuong Nguyen thì hết hàng với lại em kiếm ở sg hoài cũng không ra...hichic...

1. Khi xếp xe đạp để bỏ vào cốp xe khách các loại phụ kiện gắn ngoài xe (bình nước, đồng hồ tốc độ, đèn, GPS,...) phải được tháo ra phân loại để bỏ vào hai dạng túi sau
-Có thể để trong hộc xe do giá trị không cao
-Bất li thân
Tuỳ theo giá trị của món đồ mà bạn sắp xếp thôi, tất nhiên đem hết bên người là tốt nhất
2. Cái đồng hồ mà bạn tìm tiện nhỉ, hiển thị đầy đủ thông tin không như cái Velo 7 của mình phải bấm lần lượt để xem tốc độ tối đa, trung bình, quản đường,... mà mình cũng đợi lâu mới mua được cái Velo 7 do hết hàng.

Gửi bạn cái link mình thấy khá hay để bạn tham khảo, tìm hiểu folding bike

Hihi. Cảm ơn bạn nhiều. Nếu bạn ở sg luôn, hôm nào có dịp mình mời bạn cf nha :)
Ah! Với lại ở 1, ý mình muốn hỏi là nếu đạp lòng vòng trong tp mà gữi xe, phụ tùng xe, đồng hồ các cái mình sợ là sẽ bị trộm đó mà ( mà nếu đi tới đâu cũng tháo theo thi bất tiện nên mới nhờ bạn và mọi người tư vấn thêm khoảng đó) :D chứ gữi nhà xe là tuyệt đối phải trên mình rồi. Hihi

Nếu bạn chỉ đạp văn nghệ cho vui thôi thì mua xe đạp gấp cũng được nhưng đạp nhiều thì mua cái xe to cho vững vì cái xe bé tí kia mà ngày nào cũng phải cỏng 70kg sợ là lâu dài không ổn. Với lại to xác như bạn lại đi con xe bé tí thì cũng hơi khó coi. làm con MTB bánh 26" đi bạn .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back