What's new

[Chia sẻ] Quy Nhơn - các tháp Chàm - thành Đồ Bàn - Gành Đá Dĩa - Tuy Hòa - Đại Lãnh

Quy Nhơn - các tháp Chàm - thành Đồ Bàn - Gành Đá Dĩa - Tuy Hòa - Đại Lãnh

Hành trình bắt đầu lúc 17 giờ, xe Phương Trang đi từ Bến xe Miền Đông, giá 170k/vé. Xe tốt, ghế ngồi thoải mái. Xe có dừng lại ở Đồng Nai để ăn tối, bữa cơm này đã tính trong tiền vé. Cơm nấu cũng ok, quá tốt so với cơm qua đường, có đến 6 món và canh trên bàn.
Sau một tối và một đêm trên xe, ê ẩm cả người, mình đến Quy Nhơn vào buổi sáng. Hành trình khám phá Quy Nhơn của mình bắt đầu với một tô bún sứa chả cá ngon không chịu được và to vật vã ở đường Trần Phú, ngay đối diện Tỉnh Ủy Bình Định. Lúc này đói quá nên đã không kịp lấy máy ra chụp. Quán ăn này do cô bạn Quy Nhơn dẫn đi, nói là ngon hơn ở Tăng Bạt Hổ, rất đông, bún cá 10k/tô, bún sứa 15/tô. Cô bạn nói gọi bún sứa, thì ra trong tô bún sứa có cả chả cá. Ngon thật.
Ăn xong đi Ghềnh Ráng. Ghềnh Ráng là một mũi đá nhô ra biển, dài vài trăm mét. Từ Ghềnh Ráng tầm nhìn thật đẹp, phía Nam với những dải núi xanh xanh trải từng lớp ra đến biển, phía Đông là biển xanh thẳm, mênh mông, chếch phía Bắc là bán đảo Phương Mai. Ghét một cái là chặn ngay tầm nhìn phía là nhà hàng, phía là khu resort của Hoàng Anh Gia Lai. Haiz.
Ở Ghềnh Ráng có bãi tắm Hoàng hậu, còn gọi là Bãi Đá Trứng, toàn là đá đủ kích cỡ, tròn tròn như trứng. Cô bạn đồng hành nói trước có nhiều trứng hơn nhiều, do người ta mang về nhà cất giùm mấy cục trứng to đẹp nên giờ không còn nhiều cục đá đẹp như trứng chim nữa.

Ở Ghềnh Ráng có mộ Hàn Mạc Tử, mà nghe nhiều người nói là Hàn nằm ở nơi khác, nên mình cũng chả viếng.
Từ Ghềnh Ráng, sau một ly cafe đậm đà, hai anh em chạy ra Nhà trưng bày gốm Lò Sành nhưng chả hiểu sao đóng cửa.
Đi tiếp đến Tháp Đôi, cụm tháp Chăm nằm ngay trong thành phố, gồm 2 tháp. Tháp Đôi còn gọi là Tháp Hưng Thạnh, niên đại vào khoảng cuối thế kỷ XII đầu thế kỷ XIII, thời gian mà Chiêm Thành bị Chân Lạp (nước của người Khơme) chiếm. Người Pháp thì gọi là Tháp Khơme do tháp chịu ảnh hưởng kiến trúc Khơme. Tháp Nam thấp và nhỏ hơn tháp Bắc một chút, cả 2 tháp đều có cửa hướng về hướng Đông.

Cửa tháp rất đẹp và độc đáo với thiết kế dạng vòm chồng:

Mình thấy Tháp Đôi khá đẹp, to lớn, những nét chạm khắc thì không còn nhiều, phần phục chế và trùng tu lại chán quá. Đứng dưới chân tháp Bắc, ngước nhìn lên mái có thể thấy những nét chạm vũ nữ nhảy múa. Những nét chạm ở tháp Nam thì không rõ lắm.
Theo tài liệu thì cụm tháp Đôi ngày trước có đến 3 tháp, cách bố trí và kiến trúc rất giống tháp Dương Long, nhưng đã sụp đổ 1 tháp.

Rời Tháp Đôi, hai anh em chạy xe qua cầu Thị Nại, đến bán đảo Phương Mai rồi chạy xe về. Cầu vượt biển dài, gió lộng, cảm giác chạy xe mà lạng gió, vừa thích vừa sợ.

Last edited:
Heeeee, em thấy bác Nam đi du hí ở Quy Nhơn và Tuy Hòa mà em ham quá đi. Mặc dù em là dân Tuy Hòa, mà tới tận năm nay ,em mới được du hí Vũng Rô (2 lần) và Mũi Điện (dân TH gọi là Mũi Điện, các bác lại gọi là Mũi Đại Lãnh) nà(NT).
Em cũng xin tường thuật 1 vòng nhá. Và cảnh đẹp của Nam Tuy Hòa nhé.
Em hơi tự sự mod thông cảm nhé.;)
8/3, em và baba định đi Hoàng Long (vì có người quen rủ rê).
Đi đoạn đường tránh quốc lộ 1A như bác Nam có kể (nhưng vì lần đầu đi, nên đi nhầm, thành thử rất xa, nhưng cũng tơi nơi được). Ban đầu em rất nản:Dam, hok biết đẹp đâu (nghe người ta nói) mà thấy xa quá trùi, lại đang làm đường nữa, trời thì âm u như sắp mưa (sợ quá trên đường đi phải mua thêm bánh kẹo, và 2 cái áo mưa).
Ông ba an ủi là bảo đảm đẹp lắm ( vì baba biết tớ thích cảnh tượng hùng vĩ, núi non, ...). Tuy nhiên thiên đường roài cũng tới, Wow con đừong nhựa hok có cộng rác (chắc vì ít người qua lại),
Hiiiiiiiiiii, đi với baba thích phong cảnh y như mình cũng sướng thiệt (baba dừng lại để chụp ảnh hoài, bất kì chỗ nào mà tớ thích)
Ui, cây cầu (nghe bác Nam nói, chắc nó là cầu Đà Nông), một cây cầu "hùng vỹ" giữa chốn hẻo lánh ( có mấy ai là người Phú Yên hay Tuy Hòa đã được đến đây đâu)

Hic, mấy người đi chơi cũng đứng lại ngắm cầu nà, chắc là dân lần đầu đi như em.

Dân ở đây chủ yếu là nuôi tôm và hải sản các loại... Có mấy cái hòn núi mọc ko đúng chỗ đẹp nhể

Đến cuối cầu roài, mẹ ơi, núi cao và mây lang thang, dúng là cái cảnh mà em hằng mơ tưởng khi nghe thiên hạ đồn

Ông ba bảo, đây mới chỉ đầu đường Vũng Rô thôi. (mới vậy mà đã đẹp, còn gì nữa đây nhể????????)

Last edited:
Bây giờ mới thực sự là đoạn đường đẹp, biển và núi non bắt đầu nà.

Em còn tiếc cây cầu nên quay lại để chụp thêm nà (Sau khi qua cầu, baba dừng xe lại để "giải lao")

Cây cối thấp thoáng 2 bên đường. Thấp thoáng 1 bên là núi và 1 bên là biển.
Và đây là điểm đầu của con đường Vũng Rô, khi đi trên chặng này, bạn sẽ lần lần đi lên cao, với những đoạn đường quanh co, uốn lượn. Sát với vách đá là núi và bên dưới là biển,.... Thích quá đi thôi.(c)

Biển nè, thấy trời đen thui luôn, biển mênh mông, đường chỉ có em và baba.

Cảm giác chỉ có mình và xe và con đường như thế này thích thật, thấy mình nhỏ bé vô cùng.
@bác Nam: bác đi gành Đá Dĩa có còn thấy mấy cái hang đá bên vách núi hok? Em nghe nói ngày xưa nó nơi trú ngụ của các chú cộng sản.
Bác đi qua 1 nơi mà em thấy bác kể là hàng quán linh tinh ở chỗ Đầm Ô Loan ấy, đi qua cây cầu gỗ mất mấy ngàn. Hình như đó là An Hải, với địa danh này thật tiếc là bạn ko dừng lại để nhâm nhi, vì đây là chốn nhậu hải sản hữu tình của dân TH đóa ( đi Sông cầu hay còn gọi là 15 cây số ăn chơi, dân Quy Nhơn gọi là cầu Bình Phú thì xa quá. Biển Long Thủy thì bình thường roài và cũng gần TH quá. Vì vậy pà con đổ xô đi An Hải, nước chấm hải sản ở đây là số 1 đóa)

Đề nghị không dùng ngôn ngữ xì tin kiểu như : roài, hok, đóa ...

Last edited by a moderator:
Cám ơn bạn dalyhuong lục lại topic này.
Thấy vẫn có máy hang hốc trên núi đoạn gần Gành Đá Dĩa.
Thật sự ban đầu mình định đi Gành Đá Dĩa rồi quay lại Quy Nhơn, tuy nhiên đoạn từ Gành Đá Dĩa đi ra thì mình làm "ôm", cô bạn mình làm "xế" và cô bé đi 1 phát qua khỏi An Hải. Lúc đó mới quyết định đến thẳng Vũng Rô và quay về trong ngày, do đó không ăn trưa ở Đầm Ô Loan được. Tiếc.
Tuần sau mình đi Ninh Thuận, lại tiếp tục mò mẫm các tháp Chăm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back