What's new

Report Năm Mới khám phá Singapore - Malaysia (31/1 -7/2/2012)

Chào các bạn, hôm nay mình tranh thủ trả bài hộ kitty nhé.

Chuyến đi vừa rồi rất vui, cũng nhờ sự chia sẻ của các bạn ở diễn đàn mà nhóm mình đầu tiên đi kiểu này không ngỡ ngàng gì hết. Lại đúng dịp Tết Trung Quốc nên có sale off và ca nhạc ngoài trời & trong nhà hát Sầu Riêng miễn phí. Thời gian này ở Sing thời tiết rất đẹp. Việc đi lại & hostel rất tiện lợi. Nói chung ở Sing thì rất thuận tiện & an toàn.

Có một số kinh nghiệm nho nhỏ cho các bạn tham khảo:

1. Hải quan:
Đi từ VN -> Sing thì hải quan Singapore ok, nhưng nếu bạn nhập cảnh vào Sing từ Malaysia thì rất khó khăn, nhóm nhà mình cũng bị HQ kiểm tra thêm lúc từ Malaysia vào Sing, chứ từ VN vào Sing thì nhanh không cần nhìn. Mà cả con trai lẫn con gái chứ không chỉ có con gái không đâu, như kiểu "nhầm còn hơn bỏ sót", để tránh bực mình vụ này, các bạn cứ có sẵn vé máy bay khứ hồi, tiền mặt đủ dùng tương ứng với mấy ngày ở đó, địa chỉ ở Sing, cứ bịa ra khách sạn 3, 4 sao gì đó cũng được, giá tiền thuê khoảng bao nhiêu nữa. Nhiều KS, HQ nó cũng chẳng biết đâu. Cái mục này đã được các bạn ở diễn đàn chia sẻ rồi nên nhóm mình chuẩn bị hơi bị chu đáo, chẳng làm gì được nhóm mình nhưng mất thời gian thôi.

Đồ nước mang hành lý xách tay nhỏ hơn 100ml, các loại dao gập mà để vali kéo cũng bị tịch thu luôn. nhóm mình cũng có bạn bị thu luôn con dao gập Thụy Sỹ chặng cuối cùng từ Sing về HN ( trong khi đi các chặng từ HN- Sing; Sing- Malay; Malay- Sing thì không sao, chẳng thấy ai nói gì... thế mới buồn cười chứ)

2. Malaysia:
Đúng là trạm xe bus KLCT ở gần khu Chinatown đang xây dựng nên sẽ chuyển sang trạm xe bus cách đó khoảng 2km, mất khoảng 2RM. Từ đó đi tàu cao tốc ra Malaca.

3. Hotel & hostel:
cả Sing & Malay, nếu ở khu chinatown mình thấy rất tiện, kể cả ăn uống và mua sắm. Ở Malaysia, ngay trong khu chinatown là chợ mua sắm nên rất sầm uất & vui buổi tối. Ở Sing thì Footprint- little Indian cũng rất sạch sẽ, nhưng ko gần trạm MRT. Cài này thì ABC gần trạm MRT hơn.

4. Đồ ăn:
Cũng không cần phải mang mỳ tôm hay gì đâu bạn, vì ở Sing thì bạn có thể ăn ở các foot court - tầm hầm dưới các trung tâm thương mại thì nhiều vô kể, cũng không đến nỗi khó ăn. Ở malaysia thì thức ăn có vẻ khó ăn hơn, nhưng ăn Mack'donal hay KFC cũng rất dễ ăn, mình đặc biệt thích cafe ở Mc Donal malaysia, ngon kinh khủng chắc nhiều kem, ít cafe.

Thôi tạm thế nhé, mình viết không được giỏi các bạn thông cảm nhé. Mình phải quay lại làm việc rồi.

Last edited by a moderator:
Re: Report Năm Mới khám phá SINGAPORE-MALAYSIA (31/1 -7/2/2012

Thêm chi tiết ở Malay và đoạn giữa từ Malay đi Sing đi bạn, mình hóng hớt cho chuyến sau của nhà mình

Re: Report Năm Mới khám phá SINGAPORE-MALAYSIA (31/1 -7/2/2012

Chào bạn,
Từ sing sang malaysia có 3 cách: máy bay, xe bus và tàu. Nhóm mình đi bằng xe bus. Bạn tới golden complex hoặc golden mill ở đường beach road thì có nhiều hãng xe bus chạy sang malaysia. Từ sing -> kualalumpur mất khoảng 25$sing, nếu đến malaca mất 23$ sing. Nói chung các hãng xe giá chênh nhau ty ty. Sing và malay cách nhau một cái cầu, bạn sẽ phải xuống 2 lần: 1 la làm thủ tục xuất cảnh khỏi sing, 2 là nhập cảnh vào malay. Thời gian tổng khoảng 6 tiếng. Thời gian bus chạy cũng đa dạng, xuất phát từ sing từ 5g đến tận 11g đêm, còn từ malaca về sing thì chỉ có phổ biến la 9, 10, 11g sáng. Đấy là nhóm minh đi, còn ko biết là có giờ khác nữa không. Ví dụ như đi xe của hãng malay có biểu tượng hoa dâm bụt thì đến kualalumpure ngay tại khu chinatown và có trạm xe bus & tàu cao tốc đi khắp nơi ở kualumpure. Nói chung việc đi lại ở sing & malay rất thuận tiện bạn nhé.

Chi tiết về malay bọn mình sẽ viết ở du lịch malay cho đỡ loãng nhé. Nếu bạn cần thêm thông tin gì cứ nhắn cho bọn mình nhé. Ở malay rất khoái cái vụ mua sắm đấy bạn a. Chi phí rẻ hơn sing nhiều

Mình cũng đang lên kế hoạch đi tuyến này, rất cảm ơn về những chia sẻ hữu ích của bạn, ko thì sang đấy lại mất con victorinox thì tiếc.

Không biết có ai đi Sin <-> Kuala Lumpur bằng train chưa nhỉ?
Nếu có ai đi rồi thì chia sẻ với nhé.
Thấy cũng có chuyến 23:30->06:30, tiết kiệm đc 1 đêm Hotel, ngủ khỏe hơn xe và những ai say xe thì đỡ lăn tăn.

mình dự định đi Sing - Malai, có các thắc mắc sau, mong cả nhà hỗ trợ:

1. Sing - Malaca: đã có thông tin

2. Malaca - Penang: đi bằng cách nào ha cả nhả?

* nên đi Penang hay langkawi?

3. từ penang - KLLP

Cả nhà còn có địa điểm nào nên đi nữa không? big thanks

Không biết có ai đi Sin <-> Kuala Lumpur bằng train chưa nhỉ?
Nếu có ai đi rồi thì chia sẻ với nhé.
Thấy cũng có chuyến 23:30->06:30, tiết kiệm đc 1 đêm Hotel, ngủ khỏe hơn xe và những ai say xe thì đỡ lăn tăn.

Nếu bạn muốn có trải nghiệm mới thì đi train còn nếu muốn tiện lợi thì đi bus. Mình đi train từ Mã sang Sing. Xe tốt, sạch sẽ, giá cũng ok nhưng mà không đúng giờ. Lý do là đoạn nhập cảnh qua Sing rất lâu. Các bác đi train thường là lao động từ Mã sang, chờ các bác ấy làm thủ tục cả mấy trăm người mất gần 2 tiếng trong khi 1 chuyến bus khoảng 40 người làm thủ tục chỉ mất 15 phút thui. Hôm mình đi train đến Sing lúc 11g30, mất hết cả buổi sáng.

Chào các bạn,
Mình cũng mới đi Sing-Malaysia lần đầu nên chưa biết hết được,
mình chỉ chia sẻ những gì mà mình biết & cảm nhận để
Các bạn thảm khảo.

1.Phương tiện đi lại: -máy bay ( mục này thì các bạn rất rành để đặt
Được vé rẻ)
-xe bus: cả Sing & Malay đều có hệ thống xe bus đi sang nhau.
Các bạn có thể đặt mua vé trực tuyến qua mạng hoặc đến golden complex(sing) hoặc từ melaka, juhour...( malaysia)
Để mua: easybooking.com hoặc bạn search google bus sing- malaysia, có các
Múi giờ và các hãng để các bạn chọn. Tuy nhiên là vé không thiếu
Nên các bạn cứ đến nơi mua cũng được ko cần phải book trước
- tàu cao tốc (phổ biến ở sing & malay) bạn có thể mua EZLink -Sing để sd
Cho cả tàu cao tốc & bus thậm chí để mua thức ăn đươc. Thẻ 5$, khi nào về
Mình có thể hoàn trả để lấy lại tiền. Malay thì bọn mình mua bằng tiền ở máy bán
Xu.
- taxi thì sa sỉ rồi. Ở Sing thì giờ buổi tối hoặc buổi sáng phải trả thêm phụ phí
Ở malay thì nên mặc cả để đi chứ không nên tính theo km.

2. Khách sạn: cả 2 nơi. Các bạn có thể tham khảo & book ở:
Agoda.com. Đối với dorm ở sing các bạn có thể tham khảo abc.com; footprint ở little indian
Giá hợp lý 16 - 20$sing /ngày có ăn sáng. Ở Malay giá rẻ hơn nên
Bọn mình book ks 400RM

3. Free internet. Khi đến sân báy Sing, các bạn vào quầy
Thông tin yêu cầu cho pass internet miễn phí của Sing tel hoặc
Hãng nào đó giành cho các traveller mà sài thoải mái khi bạn vẫn còn ở Sing.
Sóng Wifi Singtel phủ khắp nơi nên bạn thấy rất tiện. Ở malay
Thì internet chùa như ở VN có ở shopping mall, ks. Ở Sing thì
Ko có đâu nha. Đố tìm dc chỗ nào chùa.

Nói chung Sing & Malay thông tin rất rõ ràng cho việc đi lại
Bạn mà ở dc VN thì sang Sing vô tư ko sợ bị lạc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,645
190,155
Latest member
ncvinh123