What's new

Republic Of China - Taiwan - Đất Nước Dễ Thương Nhất Thế Giới!

"Nếu như trên đời này có một bản xếp hạng về độ xấu, đệp, dễ thương, sexy...etc của một đất nước thì chắc tao cho Đài Loan đứng nhất"
"Thôi...để tao lên giết hiếp Pan Ki Mon rồi làm tổng thư ký LHQ xong tao ban hành quyết định này"

Tuổi trẻ là một cơn mưa rào mà ai đi qua cũng...ướt nhem...ướt nhẹp...ướt nhèm nhẹp với những suy nghĩ khùng điên :))

"Hi mấy cưng!" - mới mua bản quyền của KS nheee =))

Hôn gió và gửi đến mấy bạn đã- đang và sẽ hâm mộ Chế Đệp... 3 cái nhaaa. Tinh hình là chế đệp sẽ bỏ rơi cái topic bên box Châu Âu để về với Châu Á nồng nàn yêu thương :LL Nói vậy thôi, chứ sao chế bỏ quên địa bàn hoạt động của Chế được. LOL

Nhìn qua nhìn lại toàn Thái Sing với Nhật hok à, trước khi Chế Đệp cất cánh muốn kím một cái topic để đọc chơi cũng...trầy da tróc ghẻ! Thôi thì Chế Đệp quyết tâm đi rồi chụp hình đệp rồi viết bài cho bạn nào chưa đi thì...ghen ăn tức ở nhaaa (tham khảo) hahaha. Còn bạn nào đi rồi thì cũng ghen ăn tức ở tại vì Chế Đệp chụp hình quá đệp mà!!!

Nói sơ qua về Đài Loan...cái này Google có hết!
Thôi thì nói vài dòng về tâm sự về suy nghĩ và cảm nhận của Chế Đệp vậy: hmmm Đài Loan trước khi đi thì..nó làm sao hiện đại như con quỷ Sing hay là đồ ăn đường phố sao bằng Thái, rồi thêm mấy cái scandal về người việt ở đó nữa! Haizzz thôi kệ, đi lụi đi đại cho biết thôi.

Suy nghĩ sau khi đi về: Thôi thôi dẹp mịe nó Sing đi nha...đừng có bày đặt lên mặt chảnh chẹ ở ĐNA! Tại Taiwan nó hok có dùng tiếng anh như ngôn ngữ chính và trong giao dịch thôi.
Đài Loan là một Nhật Bản- phiên bản tiếng phổ thông- cái này không nói đến chính trị nha!

- Visa: cái này kiếm thêm thông tin trên Google nhe, chứ chế đệp hok rành vì đệp quá...anh hải quan cho qua luôn!

- Vé: VJA có offer giá rẻ heee nhưng mà tiền nào của nấy à :'( đi chung với mấy người (bao gồm VN, Á, Âu etc) hok có biết...điều! Cảm giác như bay 35 tiếng vậy, tội nghiệp Chế Đệp. Một lần hoiiiii hok có lần thứ hai đâu...

Tranh thủ nuốt chai nước suối trước khi vào nè...

Thích cái mào hường quá à... (c)

Cái này là máy bai...của người ta nhaaa. Chế Đệp hok có cửa đi máy bai đẹp kì này

Sunset từ 35000 feet! Đệp dã man...đệp hơn chế đệp luôn. Máy chụp hình hok bao giờ có thể capture được.

35 tiếng chịu đựng trên đó + haizzz hok bao giờ đi nữa: ám ảnh tuổi thơ!

Last edited:
SteveGip à, ở đâu cũng có hội có đình, ở đâu cũng có phép vua lệ làng, hì, mình cũng hiểu cảm giác của bạn, nhưng mà bạn hãy chung sức, cùng mọi người gìn giữ một nét đẹp quê hương. Đâu có gì lớn lao quá đâu, hì, góp đôi ba chữ cũng xây nên nhà mà :D

SteveGip ơi, thật sự là nội quy - quy định diễn đàn cũng có, thì bạn cứ làm theo, đâu chết thằng Tây nào đâu :))
Đâu cần chờ người khác lên tiếng, thì bạn mới đi sửa đâu, và cũng không nên phản ứng quá thế "tự động xoá tất cả. . " = rất đau lòng. Bạn không trân trọng và có trách nhiệm với những đóng góp và chia sẻ của bản thân dành cho cộng đồng sao? Xin đừng nhé StevenGip, đừng xoá nó đi mà hãy làm nó tốt lên StevenGip ơi :)

Cảm ơn bạn đã đọc vài dòng chia sẻ của tớ ;)

Hi bạn Sakai :),

Cảm ơn comment của bạn nha! Mình thật sự hiểu và trân trọng ý kiến của mọi người!

Nhưng có lẽ lỗi của mình ở đây là quên chú thích ở đầu topic rằng chữ HOK sẽ được thay thế cho chữ KHÔNG- điều có thể làm phiền người đọc & nên cân nhắc kĩ trước khi đọc.

Mình không cần biết đó là lối hành văn như thế nào & cũng không cổ xúy mọi người viết theo như mình và càng không có ý nghĩ phá hỏng THUẦN PHONG MỸ TỤC việt nam bằng chữ KHÔNG. Nếu như sau này có cơ hội public sách thì mình vẫn sẽ giữ nó như vậy, nhưng sẽ cảnh báo người đọc trước khi mua.

Cảm ơn bạn :)

Hi bạn Sakai :)

Hì, bạn ơi, mình là Tia Nắng, không phải Sakai hay Sakai-city ;)
Chắc bạn có sự nhầm lẫn ở đây

. . .Mình không cần biết đó là lối hành văn như thế nào & cũng không cổ xúy mọi người viết theo như mình và càng không có ý nghĩ phá hỏng THUẦN PHONG MỸ TỤC việt nam bằng chữ KHÔNG. . .

Hì, SteveGip à, có thêm một số điều chia sẻ cùng bạn thế này:

1 - Bốn chữ "thuần phong mỹ tục" mà bạn đem đến đây không phải là điều cần thiết, tại sao chúng ta cứ phải lấy những mỹ từ mang nhiều hàm ý sâu xa như thế nhỉ, hihi, thơ hoạ như thế chưa chắc phượt tử ai cũng hiểu đúng và đủ được cả. Cái mình đã viết trả lời cho bạn không phải áp chế (mình không phải Ban Điều Hành Diễn Đàn - BDHDD), cái mình muốn nói ở đây là những gì bạn viết, những gì bạn muốn làm, những gì bạn thích thì làm, v . v . . . - hì, chả ai cấm bạn được cả, nhưng đâu phải muốn làm gì là làm đâu?!

2- Chữ "public" (trong tiếng Anh) hay chữ "mọi người/cộng đồng/đọc giả/phượt tử/(và một số từ khác)" mà bạn dùng sao mình thấy nó quá dễ dàng và đâu đó mất đi cái trách nhiệm của người dùng từ. Hít thở sâu, nếu có thể thì uống một ly café ngồi ngẫm lại, bạn cũng là một người may mắn hơn nhiều người được đi du lịch nước ngoài, đến một đất nước mà ngay từ tiêu đề của bài viết mình thấy bạn ghi rất rõ "Republic Of China - Taiwan - Đất Nước Dễ Thương Nhất Thế Giới!".

Xin được tô đậm 7 chữ "Đất Nước Dễ Thương Nhất Thế Giới" - tại sao nó lại như vậy? Vì sao bạn có thể viết nên những lời này? Điều gì đã gợi lên trong bạn để bạn có thể viết ra những từ ngữ với đầy lời khen ngợi như thế? Vâng đất nước, con người Đài Loan, chính những điều ấy đã nói lên tất cả, cũng giống như Nhật Bản (do có sự ảnh hưởng lớn), phép lịch sự được thể hiện từ những người có bề ngoài nhìn thân thiện, dễ gần cho đến những nam thanh nữ tú mặt nhìn cô hồn, đầu gấu, tóc nhuộm vàng hoe. Người ta có quyền được làm những thứ mình thích nhưng cũng phải có nghĩa vụ chấp hành theo những nguyên tắc, luật lệ cho đến mặt đạo đức con người, nhất là người Á Đông chúng ta.

3- Mình có câu hỏi đặt ra, sao bạn có thể hiểu và biết được tất cả mọi người nghĩ gì về cách bạn viết ra ở đây rồi bạn yêu cầu mọi người lên tiếng để bạn xoá bài viết? Mọi người gồm những ai, bao nhiêu người? Danh tính của từng người là gì? Hay chờ cho đến 160,186 (cập nhật cho đến bài viết này) cùng nhau bảo ban cho bạn chăng?
Xin bạn đừng lấy câu nói đó để dùng nó bảo vệ cho cái tôi của chính mình, điều đó hơi ích kỷ với mọi người. Có những cái mà mình nhìn nhận được đúng sai, khắc phục lỗi trong thâm tâm rồi lấy đó làm kinh nghiệm quý giá cho bản thân trong việc đối nhân xử thế với đời bạn ạ.

Tự nhiên bạn gợi cho mình nhớ về một vụ việc mà 2 cậu sinh viên Việt Nam ở Nhật dùng tiền đồng lẻ loại 1 yên (mệnh giá nhỏ nhất) với số lượng lớn để mua đồ rùi thanh toán. Làm vậy để làm gì? Có ích lợi gì? Để tiêu khiển bản thân? Để thách thức với đời là "bố m*y thích làm thế đấy, thì sao nào?" Sau đó, thậm chí, rất nhiều ý kiến trái chiều, nhưng đại đa số là phản đối, cũng như chỉ trích hành động nói trên; có người thậm chí đã liên lạc với chủ nhân của clip để gỡ xuống. Chủ nhân clip (hai thanh niên trên) không những không thèm đối hoài mà còn lên tiếng bảo rằng: "T*o cho lên youtube luôn". Hì, có rất nhiều lý do để 2 cậu sinh viên này làm như thế, mà mình không muốn nói ra ở đây.

SteveGip à, mình rất có hứng với bài viết về Đài Loan của cậu, trong tương lai gần, mình cũng muốn được tham quan Đài Loan đây. Thông tin của bạn là hoàn toàn bổ ích cho những người đã đi, đang đi và sẽ đi trong tương lai. SteveGip hãy chia sẻ những gì bạn biết để mọi người cùng nhau tìm hiểu về một trong những điểm đến hấp dẫn này theo cách hay nhất bạn nhé ;)

Hì, bạn ơi, mình là Tia Nắng, không phải Sakai hay Sakai-city ;)
Chắc bạn có sự nhầm lẫn ở đây

Hì, SteveGip à, có thêm một số điều chia sẻ cùng bạn thế này:

1 - Bốn chữ "thuần phong mỹ tục" mà bạn đem đến đây không phải là điều cần thiết, tại sao chúng ta cứ phải lấy những mỹ từ mang nhiều hàm ý sâu xa như thế nhỉ, hihi, thơ hoạ như thế chưa chắc phượt tử ai cũng hiểu đúng và đủ được cả. Cái mình đã viết trả lời cho bạn không phải áp chế (mình không phải Ban Điều Hành Diễn Đàn - BDHDD), cái mình muốn nói ở đây là những gì bạn viết, những gì bạn muốn làm, những gì bạn thích thì làm, v . v . . . - hì, chả ai cấm bạn được cả, nhưng đâu phải muốn làm gì là làm đâu?!

2- Chữ "public" (trong tiếng Anh) hay chữ "mọi người/cộng đồng/đọc giả/phượt tử/(và một số từ khác)" mà bạn dùng sao mình thấy nó quá dễ dàng và đâu đó mất đi cái trách nhiệm của người dùng từ. Hít thở sâu, nếu có thể thì uống một ly café ngồi ngẫm lại, bạn cũng là một người may mắn hơn nhiều người được đi du lịch nước ngoài, đến một đất nước mà ngay từ tiêu đề của bài viết mình thấy bạn ghi rất rõ "Republic Of China - Taiwan - Đất Nước Dễ Thương Nhất Thế Giới!".

Xin được tô đậm 7 chữ "Đất Nước Dễ Thương Nhất Thế Giới" - tại sao nó lại như vậy? Vì sao bạn có thể viết nên những lời này? Điều gì đã gợi lên trong bạn để bạn có thể viết ra những từ ngữ với đầy lời khen ngợi như thế? Vâng đất nước, con người Đài Loan, chính những điều ấy đã nói lên tất cả, cũng giống như Nhật Bản (do có sự ảnh hưởng lớn), phép lịch sự được thể hiện từ những người có bề ngoài nhìn thân thiện, dễ gần cho đến những nam thanh nữ tú mặt nhìn cô hồn, đầu gấu, tóc nhuộm vàng hoe. Người ta có quyền được làm những thứ mình thích nhưng cũng phải có nghĩa vụ chấp hành theo những nguyên tắc, luật lệ cho đến mặt đạo đức con người, nhất là người Á Đông chúng ta.

3- Mình có câu hỏi đặt ra, sao bạn có thể hiểu và biết được tất cả mọi người nghĩ gì về cách bạn viết ra ở đây rồi bạn yêu cầu mọi người lên tiếng để bạn xoá bài viết? Mọi người gồm những ai, bao nhiêu người? Danh tính của từng người là gì? Hay chờ cho đến 160,186 (cập nhật cho đến bài viết này) cùng nhau bảo ban cho bạn chăng?
Xin bạn đừng lấy câu nói đó để dùng nó bảo vệ cho cái tôi của chính mình, điều đó hơi ích kỷ với mọi người. Có những cái mà mình nhìn nhận được đúng sai, khắc phục lỗi trong thâm tâm rồi lấy đó làm kinh nghiệm quý giá cho bản thân trong việc đối nhân xử thế với đời bạn ạ.

Tự nhiên bạn gợi cho mình nhớ về một vụ việc mà 2 cậu sinh viên Việt Nam ở Nhật dùng tiền đồng lẻ loại 1 yên (mệnh giá nhỏ nhất) với số lượng lớn để mua đồ rùi thanh toán. Làm vậy để làm gì? Có ích lợi gì? Để tiêu khiển bản thân? Để thách thức với đời là "bố m*y thích làm thế đấy, thì sao nào?" Sau đó, thậm chí, rất nhiều ý kiến trái chiều, nhưng đại đa số là phản đối, cũng như chỉ trích hành động nói trên; có người thậm chí đã liên lạc với chủ nhân của clip để gỡ xuống. Chủ nhân clip (hai thanh niên trên) không những không thèm đối hoài mà còn lên tiếng bảo rằng: "T*o cho lên youtube luôn". Hì, có rất nhiều lý do để 2 cậu sinh viên này làm như thế, mà mình không muốn nói ra ở đây.

SteveGip à, mình rất có hứng với bài viết về Đài Loan của cậu, trong tương lai gần, mình cũng muốn được tham quan Đài Loan đây. Thông tin của bạn là hoàn toàn bổ ích cho những người đã đi, đang đi và sẽ đi trong tương lai. SteveGip hãy chia sẻ những gì bạn biết để mọi người cùng nhau tìm hiểu về một trong những điểm đến hấp dẫn này theo cách hay nhất bạn nhé ;)

Tia Nắng ơi! (mình sẽ viết một bài hoàn chỉnh bằng chữ việt để cảm ơn về bài viết + học của bạn = thật sự thì con người ta cũng chỉ hơn nhau chỗ đó thôi :D cách mà mình nói chuyện hay đối nhân xử thế...hay có lẽ mình không quen với cách nói chuyện kiểu Ông Nội Bà Ngoại nên có hơi bướng ở phía trên)

Sorry là lúc nãy chỉnh tới chỉnh lui mình nhìn lộn tên bạn.

Đáng lẽ giờ này sẽ không online nhưng thấy comment của bạn mà quyết định nhảy vào viết :) mặc dù không nhớ mật khẩu.

1. Mình hiểu ý kiến của bạn ở đây. Bạn nói đúng một phần rằng mình quên đây là phuot.vn không phải là blog riêng của mình hay facebook...chắc có lẽ mình không hợp với nơi đây nữa rồi hehe

2. Ở đây mình cảm thấy không đồng ý với ý kiến của bạn cho lắm. Chắc có lẽ suy nghĩ của mình có hơi hướng mở hơn một chút... Thật sự mà nói đến giờ này mình vẫn chưa cảm thấy rằng mình đã sai khi dùng từ "hok". Mình cảm thấy nó vô cùng bình thường và hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến mọi người. Nếu như mình sử dụng nó trong văn bản viết tay thường ngày ở văn phòng hoặc cơ quan hành chính. Tất nhiên là không đúng! Nhưng ở một diễn đàn nơi mà mọi người chia sẽ những niềm vui trong cuộc sống thì tại sao phải gò bó nó trong một cái nôi?
Có bao giờ bạn tự hỏi tại sao ở Việt Nam chưa thật sự làm ra được một điều gì tuyệt vời thật sự? Bởi vì ai cũng được dạy và phải dạy rằng: tất cả chúng ta điều phải (làm) giống nhau, ai khác là sai. Và họ quên đi hoàn toàn lúc nào thì cần thiết cho sáng tạo, lúc nào thì cần thiết nghiêm túc. Theo mình nghĩ...từ "hình thức" ở đây là đúng trong trường hợp này.
Chữ public ở đây mình dùng là nghĩa xuất bản. Tại sao phim ảnh của nước ngoài có một màn hình xanh để cảnh báo người xem nên cân nhắc trước khi xem?
Một lần nữa mình muốn nhấn mạnh rằng mình quên là mình đang ở ké "nhà người khác" và không nên tuỳ tiện. Thành thật cáo lỗi mọi người...

Ngoài ra, mình muốn gửi đoạn viết này tới tất cả ban quản trị và điều hành diễn đàn cùng toàn thể mọi người dù là thành viên hay không: Có bao giờ các bạn nhìn ra được văn hoá trong cách viết hay dùng từ của người khác không?
Theo như bạn Chitto quản trị ở trên thì chữ "hok" là "teen code". Xin lỗi bạn nhưng bạn có thật sự biết teen code là gì không mà ngang nhiên mặc định nó là như vậy? Và tại sao mọi người lại có suy nghĩ lệch lạc/ không tốt về teen code? Tại sao không cho đó là một kiểu sáng tạo mới trong tin nhắn ngày nay?

Chữ "hok" ở đây chính là một trong những cách nói yêu/ nhõng nhẽo/ vui vẻ mà người miền nam hay dùng. Mình thử hỏi tất cả cách bạn đi làm một research toàn bộ khu vực miền nam xem bao nhiêu phần trăm nói chữ "không" hay "hok" trong cuộc sống... Tại sao mình có thể viết không mà lại không viết? Chắc có lẽ mình cũng đã giải thích được phần nào. Và tại sao mình lại viết một chữ "hok" + vài từ tiếng anh trong bài viết = vì thật sự trong ngôn ngữ học bạn không thể nào diễn tả chính xác cảm xúc nếu như bạn chỉ sử dụng những từ được dịch nghĩa.

Chút ít mình muốn chia sẽ với bạn Tia Nắng, cảm ơn bạn về câu chuyện Nhật Bản, nhưng thật sự thì mình vẫn chưa hiểu hết được rằng tại sao chúng ta lúc nào cũng phải rập khuôn theo những điều có sẵn? Tại sao những điều lịch sự đều phải đi đôi với Nhật Bản? Và cách dùng từ không cũng phải là một hành động không lịch sự.
Về câu chuyện 2 cậu bạn Việt Nam ở Nhật, mình thật sự vẫn cảm thấy đâu đó suy nghĩ của bạn hơi tiêu cực thì phải? Tại sao bạn không nghĩ rằng 2 người bạn đó để dành được số tiền lẻ lâu ngày tích cóp đi mua sắm? Hay là 2 người bạn đó đang cố ý muốn làm quen bạn tính tiền và tiền lẻ là cách kéo dài thời gian hay để lại ấn tượng?
Mà phải mặc định là 2 người bạn đó chơi ngông? Và tại sao người Việt ở Nhật là phải đi đôi với những điều không hay?
Việt Nam thật sự đã không hay từ trong suy nghĩ của mỗi người chúng ta. Nếu như tất cả có được những suy nghĩ mở hơn, tích cực hơn, dám nói, dám hành động, dám khác biệt...và dám tự tin cầm quyển passport xanh lá mà không có cover khi chu du. Thì khi đó Việt Nam mới đẹp lên.

Mình thật sự cảm ơn mọi người đã đọc & theo dõi bài viết của mình. Nhưng tới giờ phút này mình cảm thấy bản thân không phù hợp với quy định và điều kiện của diễn đàn nên mình sẽ dừng ở đây. Nếu như Tia Nắng hay bạn nào muốn kết bạn, có thể inbox mình bất cứ lúc nào.

Chúc mọi luôn vui vẻ :)

. . .
Mình thật sự cảm ơn mọi người đã đọc & theo dõi bài viết của mình. Nhưng tới giờ phút này mình cảm thấy bản thân không phù hợp với quy định và điều kiện của diễn đàn nên mình sẽ dừng ở đây. Nếu như Tia Nắng hay bạn nào muốn kết bạn, có thể inbox mình bất cứ lúc nào. . .

Hì, thôi thì những gì mình muốn chia sẻ thì mình cũng đã làm.

Chúc bạn sẽ có thêm nhiều đi hay và kỷ niệm vui trên những chân trời mới nhé (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back