What's new

[Tổng hợp] ROME - Thành đô vĩnh hằng

"Thành đô vĩnh hằng" (Eternal City) là tên mà người ta dành riêng gọi thành Rome. Cũng không có gì là quá, khi thành phố hùng vĩ này đã là Kinh đô của La Mã trong suốt 500 năm Cộng hòa, 400 năm Đế quốc, và là Kinh đô của Giáo hội lớn nhất trên thế giới cho đến tận ngày nay.

Đã từng đến thăm Rome, cũng chỉ trong ba ngày, quá ngắn cho một thành phố nổi tiếng đến thế, nhưng cũng muốn viết chút gì cho Rome, dù biết rằng viết về Rome thì cả chục cuốn sách cũng không đủ, và tìm trên mạng về Rome thì cũng vô thiên lủng.

Last edited:
Nhưng không cho đi chơi quá 10h đêm là không hay rồi ! không lẽ có vài ngày ở Roma mà đêm nào về cũng phải nằn nì gác cửa mới cho vào thì .... tốt nhất là lấy thông tin ở bản hướng dẫn này - họ làm chi tiết và cẩn thận phết - sau đó ... đi thuê chỗ khác ! :)
lần trước em đi Ý cũng ở thương vụ. Hôm đầu ko hiểu sao các bác ấy không có phòng (mặc dù E-Mail trao đổi cẩn thận từ trước cả tháng trời). thế nên được ra nằm ở phòng họp, ngay dưới tượng Bác Hồ hihi.

lần trước em đi Ý cũng ở thương vụ. Hôm đầu ko hiểu sao các bác ấy không có phòng (mặc dù E-Mail trao đổi cẩn thận từ trước cả tháng trời). thế nên được ra nằm ở phòng họp, ngay dưới tượng Bác Hồ hihi.
Tôi không lạ gì cách làm ăn của cán bộ nhà nước vì dân của chúng ta cả, vì vậy, Schweini phải nằm dưới Bác Hồ cũng không ngạc nhiên, cán bộ nhà ta nói thì hay chứ thực hiện thì không giữ chữ tín, chưa kể làm dịch vụ mà như ban ơn cho người ta - trên Phượt này có vài ý kiến kêu ca về thương vụ VN này rồi, vì thế khi tôi đến Roma lần trước, mọi vấn đề nhà cửa, đi lại v.v... tham khảo hỏi các bạn ở Phượt đây trên chuyên mục về Italia là chính, kết hợp với sục xạo tìm trên Tripadvisor ra rất nhiều lựa chọn tốt hơn nhiều.

Cháu đồng ý với bác HaHoi, cùng là người Việt xa xứ nhưng cách đối xử vẫn kiểu công quyền, người Việt và người Tây cùng đến ĐSQ VN ở Tây nhưng người Tây thì được ưu tiên phục vụ với thái độ niềm nở. Nhiều người mà họ gọi là đồng bào đến lúc có việc cần lên ĐSQ bị chính họ hạch sách, có khi phả trả phí cao hơn phí niêm yết.

Thời buổi công nghệ thông tin, chỉ cần chịu khó tìm hiểu tripadvisor, lonelyplanet, low cost flight/hotel/hostel/apartment sẽ có gần như đầy đủ thông tin cộng thêm việc lên kế hoạch chi tiết, chuẩn bị đầy đủ các vật dụng cho chuyến đi thì gần như chẳng còn phải lo gì nữa.

Bạn pnxnhu,

Đầu tháng 9 vừa rồi mình cũng nhận được những thông tin như trên từ Thương Vụ, booking đã được confirmed vài lần qua email trước khi đến Rome. Tính mình hay lo xa nên khi ngồi bus từ sân bay về Termini station lại gọi cho người ở Thương Vụ cho chắc ăn thì họ nói xin lỗi, bây giờ không còn phòng trống nữa. Lý do là vì có một nhân viên khác của thương vụ không biết hôm nay tụi mình tới nên hôm qua đã cho một nhóm khác vào ở. Tụi mình đổ mồ hôi hột. Vừa giận vừa sợ vì lần đầu tiên tới Ý.

Đôi co một hồi thì họ nói sẽ giới thiệu tụi này tới nhà cô chú người Việt kia ở gần Vatican. Từ Termini về tới đó nghe cũng hơi rắc rối theo lời chỉ dẫn nên họ kêu chú chủ nhà ra đón. Tụi này 4 đứa rối quá rồi nên cũng nhắm mắt đưa chân. May mà cô chú cũng dễ thương, nhà ở sạch sẽ những cách Vatican hơn 30 phút đi bus và tiền mắc hơn $10eu/người.

Người Việt với nhau nên ủng hộ, không ngờ thất vọng quá, bị 1 phen hú vía. Nói thật hostel hay B&B đầy ra đó, nếu bạn vẫn muốn book ở thương vụ thì nên có plan B :)

Tháng 6 này mình có qua Rome chơi, cả nhà có chỗ nào ở gần trung tâm suggest mình với! Đang định hỏi thương vụ VN nhưng vào webtretho và lên đây đều thấy "tiếng" xấu. Hix, thanks cả nhà nhé!

Giữa tháng 7 (15-22) này mình độc hành Venice & Rome, có bạn nào cùng điểm đến để hẹn hò cho xôm thì tuyệt!
Mình đã book vé máy bay, tàu, khách sạn. Hành trình chi tiết thì chưa lên cụ tỷ nhưng ở Venice thì đã có 1 số tip của 1 bạn zai dân gốc venice rùi nên cũng khá yên tâm.
Hy vọng có cạ đi chơi cùng chứ những lần trước chủ yếu phượt 1 mình cũng khoái cơ mà nhiều lúc cũng buồn chít đi được ý.
Nice weekend mọi người nhá!
From Leipzig, Germany wit <3

Giữa tháng 7 (15-22) này mình độc hành Venice & Rome, có bạn nào cùng điểm đến để hẹn hò cho xôm thì tuyệt!
Mình đã book vé máy bay, tàu, khách sạn. Hành trình chi tiết thì chưa lên cụ tỷ nhưng ở Venice thì đã có 1 số tip của 1 bạn zai dân gốc venice rùi nên cũng khá yên tâm.
Hy vọng có cạ đi chơi cùng chứ những lần trước chủ yếu phượt 1 mình cũng khoái cơ mà nhiều lúc cũng buồn chít đi được ý.
Nice weekend mọi người nhá!
From Leipzig, Germany wit <3

Mình cũng sẽ có mặt ở châu âu trong khoảng thời gian này, nhưng định sẽ đi rome, florence, venice từ 06/07 - 14/07 mà cũng chưa chắc chắn vì bạn đồng hành chưa chắc chắn có visa. Nguy cơ đi 1 mình cũng rất cao. Bạn có dùng skype ko pm mình rovevnc xem có duyên đi cùng nhau ko nhé

Mình cũng sẽ có mặt ở châu âu trong khoảng thời gian này, nhưng định sẽ đi rome, florence, venice từ 06/07 - 14/07 mà cũng chưa chắc chắn vì bạn đồng hành chưa chắc chắn có visa. Nguy cơ đi 1 mình cũng rất cao. Bạn có dùng skype ko pm mình rovevnc xem có duyên đi cùng nhau ko nhé
Mình add skype bạn rồi nhé. Lúc nào onl thì PM mình nha.
Hy vọng bén được duyên phượt với bạn và bạn đồng hành của bạn. ^^

Các bác cho e hỏi là làm sao để có visa/vé vào vatican ạ. Bài viết này của bác chủ thớt lâu rùi giờ ko biết có thay đổi gì ko nữa . Em mún đến rome và tiện thể thăm vatican luôn (beer)

Last edited:
Nếu nói chính xác thì Quốc gia Vatican bao gồm rất nhiều cụm công trình khác nhau nhưng đa số mọi người đều nhầm lẫn Vatican chỉ có Quảng trường San Pietro. Nói sơ lược vậy thôi còn nếu muốn nói chi tiết thì lắm ạ. Tóm lại:

- Vào Quảng trường và Đền thờ San Pietro thì không cần visa hay vé gì cả.
- Vào Vatican Museum thì bạn phải mua vé (có thể book trước).
- Khu vực sau Cổng Sant' Anna thì không được vào, trừ khi có người quen làm trong Vatican và có thẻ nhân viên (bên trong này mới là khu 'cấm địa' và có nhiều điều thú vị lắm!)

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!
Các bác cho e hỏi là làm sao để có visa/vé vào vatican ạ. Bài viết này của bác chủ thớt lâu rùi giờ ko biết có thay đổi gì ko nữa . Em mún đến rome và tiện thể thăm vatican luôn (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,534
190,107
Latest member
Nguyenphuhai
Back