What's new

[Đã đi] Rủ rê Hà Giang -Mèo Vạc dịp noel 25/12/2010

Status
Not open for further replies.
Dịp noel này tớ ra HN tầm 1 tuần để phượt Tây Bắc hoặc Đông bắc. Hiện nay mới chỉ có 2 người.Bạn nào ở HN hoặc bất cứ đâu thì ghép đoàn đi chung cho vui nhé :)

Có 2 Option :

Op 1:
Thứ 6 24/12 –Tân sơn nhất – Hà nội .
Đi mướn xe honda,chuẩn bị đồ đạc lần cuối.
T7 25/12 : 9h Sáng Hà Nội –Phúc Yên-Vĩnh Yên-ghé thăm cây đa Tân Trào –Tuyên Quang
Chiều : TX Tuyên Quang –-Vĩnh Tuy-Việt Quang– Hà Giang
Cn 26/12 : Sáng Hà Giang--TT Tam Sơn Quản Bạ
Chiều : Tam Sơn-Quản bạ-Yên Minh-Mèo Vạc
T2 27/12 : Sáng: Mèo Vạc-Mã Pì Lèng-Đồng văn –lũng cú
Chiều : Lũng cú-quản bạ -Hà Giang
T3 28/12 : Hà Giang –Hà Nội
T4 29/12 Ở HN

Op 2:
Ngày 1 25/12: Hà Nội :-thu cúc-văn chấn-nghĩa lộ ngủ nghĩa lộ ~190km
Ngày 2 26/12: Nghiã lộ-Mù cang chãi-Than Uyên –Tân Uyên-Sapa ngủ sapa ~270km
Ngày 3 27/12: Sapa-lào cai-Lao cai-Mường khương-Pha long-Simacai-Bắc Hà-Xín mần (200km) Ngủ Xín mần (240km)
Ngày 4 28/12: Xín mần-Hoàng su phì-Hà giang-Quản bạ (220km) Ngủ Tam sơn-Quản bạ
Ngày 5: 29/12 Quản bạ-yên minh-lủng cú-quản bạ-hà giang ngủ Hà Giang ~180km (định đi qua mèo vạc nhưng sợ ko đủ thời gian)

Ngày 6: 30/12Hà Giang-Hà Nội ~290km.ghé ngang cây đa Tân Trào

Về các cung đường Miền Bắc thật sự thì kinh_van không hề biết gì,chỉ đọc và học hỏi kinh nghiệm những người đi trước thôi,và cứ thế là tiến . Hi vọng bạn nào có kinh nghiệm thì đi chung luôn nhé :)

Re: Rủ rê Hà Giang -Mèo Vạc dịp noel 25/12

Bạn ơi 20/11 này tôi đi cung Suối Giàng, Tú Lệ, Mù Căng Chải, Than Uyên, Văn Bàn, Châu Quế Thượng, Văn Yên, Yên Bái bạn đi trước cung Tây Bắc này với tôi đi. Tôi ó 2 người.(HH)

Ch/trình của bạn hơi gấp, tiếc là không join được. Bọn mình có 3 đứa có kế hoạch ra Tết sẽ đi như ch/trình 2 của bạn. Từ giờ đến cuối năm bận, nếu đi là Sếp cho đi luôn :) - với lại tháng Giêng là tháng ăn chơi mà. Đi lúc ấy phong cảnh Đông, Tây Bắc cũng đẹp hơn.

Ch/trình 2 của bạn hay hơn nhưng cũng vất vả hơn, đấy là ngày từ Sapa sang Xín Mần - có 2 đoạn khó đi là từ cầu Sông Chảy về Simacai ~20km và từ Lùng Phình sang Xín Mần ~30km đường xấu + 10km bên phía Xín Mần thì ok.
Bạn đã lên đến Lũng Cú, Đồng Văn rồi thì sang Mèo Vạc rồi về Hà Giang cũng được, xa thêm ~20km nhưng từ Mèo Vạc về Yên Minh đường dễ đi hơn rất nhiều là từ Đồng Văn về Yên Minh. Bạn lại có thêm cơ hội khám phá đèo Mã Pí Lèng nổi tiếng vào loại nhất Việt Nam còn gì.
Còn cái cây đa Tân Trào - bạn thích đến đấy tìm hiểu lịch sử cách mạng Việt Nam à? Gốc cây chết rồi, bây giờ làm bằng cement. từ ngoài đường nhìn vào thì chỉ có một nhánh bên phải là sống thôi, còn lại là reproduction.

Bạn ơi 20/11 này tôi đi cung Suối Giàng, Tú Lệ, Mù Căng Chải, Than Uyên, Văn Bàn, Châu Quế Thượng, Văn Yên, Yên Bái bạn đi trước cung Tây Bắc này với tôi đi. Tôi ó 2 người.(HH)

Bọn tớ tận 24/12 mới từ miền nam ra bắc .Nên sợ là 20/11 đi không kịp với bạn rồi

Ch/trình của bạn hơi gấp, tiếc là không join được. Bọn mình có 3 đứa có kế hoạch ra Tết sẽ đi như ch/trình 2 của bạn. Từ giờ đến cuối năm bận, nếu đi là Sếp cho đi luôn :) - với lại tháng Giêng là tháng ăn chơi mà. Đi lúc ấy phong cảnh Đông, Tây Bắc cũng đẹp hơn.

Ch/trình 2 của bạn hay hơn nhưng cũng vất vả hơn, đấy là ngày từ Sapa sang Xín Mần - có 2 đoạn khó đi là từ cầu Sông Chảy về Simacai ~20km và từ Lùng Phình sang Xín Mần ~30km đường xấu + 10km bên phía Xín Mần thì ok.
Bạn đã lên đến Lũng Cú, Đồng Văn rồi thì sang Mèo Vạc rồi về Hà Giang cũng được, xa thêm ~20km nhưng từ Mèo Vạc về Yên Minh đường dễ đi hơn rất nhiều là từ Đồng Văn về Yên Minh. Bạn lại có thêm cơ hội khám phá đèo Mã Pí Lèng nổi tiếng vào loại nhất Việt Nam còn gì.
Còn cái cây đa Tân Trào - bạn thích đến đấy tìm hiểu lịch sử cách mạng Việt Nam à? Gốc cây chết rồi, bây giờ làm bằng cement. từ ngoài đường nhìn vào thì chỉ có một nhánh bên phải là sống thôi, còn lại là reproduction.

Cám ơn Xoài đã tư vấn nhé .Nghe kể về cây đa tân trào mà nản ghê. Mình đang phân vân đi giữa cái rét mùa đông như thế thì cung đường Sapa-Bắc hà -Xín Mần,không biết có chịu lạnh nổi không .
À đoạn từ cầu sông chảy về Simacai ,hình như không có đoạn nào phải dắt ôộ hay đi đò qua sông phải không nhỉ ?

Bọn tớ tận 24/12 mới từ miền nam ra bắc .Nên sợ là 20/11 đi không kịp với bạn rồi

Cám ơn Xoài đã tư vấn nhé .Nghe kể về cây đa tân trào mà nản ghê. Mình đang phân vân đi giữa cái rét mùa đông như thế thì cung đường Sapa-Bắc hà -Xín Mần,không biết có chịu lạnh nổi không .
À đoạn từ cầu sông chảy về Simacai ,hình như không có đoạn nào phải dắt ôộ hay đi đò qua sông phải không nhỉ ?

Đi đò trước đây là chỗ cầu Sông Chảy đấy, từ đây về đến Simacai không còn cầu phà gì cả, chỉ là đoạn đường đang làm thôi - trời mưa cũng đáng lo ngại nhưng bạn đi vào mùa này thì không sợ mưa nhưng sợ rét thôi - nhất là đoạn từ Pha Long đến cầu Sông Chảy ~25km, nên chuẩn bị áo rét. Lần trước mình đi từ Si về Mường Khương - Sapa (ngược theo ch/trình của bạn) có cảm nhận là ở Si cũng lạnh rồi nhưng khi đi qua đèo Pha Long còn lạnh hơn.
Còn cây đa Tân Trào, nếu ko interested lắm thì skip đi.

Mình thấy op2 hay và vui hơn nhưng mình chỉ có thể đi đc cùng bạn op1 thui vì dịp cuối năm Cty nào cũng bận rộn, xin nghỉ rất khó khăn. Nếu chung í tưởng, bạn cho cái plan cụ thể hơn để mình đú cùng đc hem?

Mình thấy op2 hay và vui hơn nhưng mình chỉ có thể đi đc cùng bạn op1 thui vì dịp cuối năm Cty nào cũng bận rộn, xin nghỉ rất khó khăn. Nếu chung í tưởng, bạn cho cái plan cụ thể hơn để mình đú cùng đc hem?

Rất vui được làm quen với bạn . Nếu bạn đi cùng được thì quá tốt . Op 1 lộ trình cụ thể như trên
chí phí thì 1tr2/ người . (nếu bạn đi từ HN ) . Hiện nay mới chỉ có 1 xế và 1 ôm là mình và bạn mình .Bạn nên kiếm thêm 1 người nữa cho đoàn đông vui ^^ .
có gì bạn PM cho mình nhé

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back