What's new

Sơ lược về sử dụng máy ảnh và chụp ảnh

Quạt;27983 said:
Hình như là cái này này cụ Isly thử xem xem có đúng ko nhé :D:D:D

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=3031&page=2&pp=10
Cảm ơn bác Quạt đã chỉ lối. Chỉ tội nhà cháu không phải là mem của 4rum kia nên mới lên đây để nhờ chuyên gia ảnh Phượt đấy ạ! Với lại bác lamchieu có giải đáp ở đây thì bà con Phượt mới có thêm cơ hội mở mang thêm trình chụp ảnh phải ko ạ :)

Last edited:
thường thì các máy có 2 kiểu lock. AE lock và AF lock. Và thường có 2 cách lock AE và AF (đặt qua menu của máy) là ấn 1/2 nút chụp và giữ phím AE/AF lock. Em thường đặt bấm 1/2 là AF lock, nút kia là AE lock.
Nếu muốn đo sáng = camera thì để tấm gray card vào chỗ cần chụp, (chế độ đo sáng để ở spot). Chĩa camera về tấm đo sáng, giữ lock AE (hoặc nhớ thông số rồi chỉnh tay cũng được). Sau đó bấm 1/2 để lấy nét. rồi bố cục, rồi 2/2 :).
30D, 5D hay D50 cũng thế cả thôi :))

thường thì các máy có 2 kiểu lock. AE lock và AF lock. Và thường có 2 cách lock AE và AF (đặt qua menu của máy) là ấn 1/2 nút chụp và giữ phím AE/AF lock. Em thường đặt bấm 1/2 là AF lock, nút kia là AE lock.
Nếu muốn đo sáng = camera thì để tấm gray card vào chỗ cần chụp, (chế độ đo sáng để ở spot). Chĩa camera về tấm đo sáng, giữ lock AE (hoặc nhớ thông số rồi chỉnh tay cũng được). Sau đó bấm 1/2 để lấy nét. rồi bố cục, rồi 2/2 :).
30D, 5D hay D50 cũng thế cả thôi :))
Ahhh bác anh minh, nhà cháu nhớ rồi, ở cái máy lởm của nhà cháu nó có cái nút hình hoa thị (*) , đọc catalo thì nó bảo đấy là nút AE lock. Nhà cháu chả biết để làm gì, giờ mới biết nó để dùng sau khi đo sáng (c) cảm ơn bác anhminh nhiều!

Quay lại với thao tác đo sáng bác anhminh vừa post. Nhà cháu vẫn chưa thông lắm về vị trí đặt cái grey card như thế nào là hợp lý. Nếu chụp chân dung thì bảo mẫu giơ grey card lên trước mặt để mình đo sáng hả bác? Thế còn chụp phong cảnh thì nên để grey card ở đâu? Chụp một bông hoa thì lấy ai cầm grey card cho mình???

Mách nhà cháu tiếp các bác nhé!

lý tưởng nhất thì là chụp đâu để grey card ở đấy :D. Thực ra hướng đặt greycard mới là quan trọng, nhưng đặt thế nào cho chuẩn nhất thì.... để em check lại đã :D, mà hình như đơn giản chỉ là vuông góc với hướng chụp :).

Ahhh bác anh minh, nhà cháu nhớ rồi, ở cái máy lởm của nhà cháu nó có cái nút hình hoa thị (*) , đọc catalo thì nó bảo đấy là nút AE lock. Nhà cháu chả biết để làm gì, giờ mới biết nó để dùng sau khi đo sáng (c) cảm ơn bác anhminh nhiều!

Quay lại với thao tác đo sáng bác anhminh vừa post. Nhà cháu vẫn chưa thông lắm về vị trí đặt cái grey card như thế nào là hợp lý. Nếu chụp chân dung thì bảo mẫu giơ grey card lên trước mặt để mình đo sáng hả bác? Thế còn chụp phong cảnh thì nên để grey card ở đâu? Chụp một bông hoa thì lấy ai cầm grey card cho mình???

Mách nhà cháu tiếp các bác nhé!

Bác Isly ơi còn cái nút DOF nữa đấy nhé. Hay ra phết :D:D:D. Cái vụ chụp bông hoa dùng grey card thì chắc cũng phải chĩa vào card rồi lock AE em nghĩ thế ko biết có đúng không nhỉ????? Cụ anhminh biết chỉ bảo giúp cái (c) (c)

Last edited:
Thế túm lại ở Hà nội thì mua cái grey card ở đâu các bác ơi? Em hỏi mấy hàng thì hầu hét là ko biết grey card là cái chó chết gì. Còn lại thì ko có hàng (chưa bao giờ có hàng? ) :)

Đọc 1 hồi, hóa ra em ko sai :D. Và dùng grey card rồi vẫn nên bù trừ, mọi người thì lo là đo vẫn chưa chính xác, nhưng em nghĩ cần bù trừ vì mình cần thêm "mood" cho bức ảnh.
@cvn:bác order qua mạng đi, còn không thì làm theo trick trên vnphoto là vào photoshop, in 1 cái bảng màu lab l=50, a=0, b=0 với máy in lazer.

...kết luận: tất cả chỉ là lý thuyết :D

hình như là có cái khuyến cáo là nên in bằng cái máy in Laser HP
hé hé, nhà em trước in thử bằng cái Samsung nó cứ có vạch ngang. Nhưng chụp thử rồi check cái hystogram vẫn thấy cột sáng chính giữa luôn -> ngon choét

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back