What's new

Sài Gòn - Độc hành xe máy từ Nghệ An tháng 2/2011.

Chào cả nhà, đầu năm rảnh rỗi mình có làm cung Nam tiến dài ngày xin pot lên để anh em cùng chia sẻ cho vui nghe! Thực ra chuyến đi cũng có chuẩn bị từ lâu nhưng ăm rằm tháng giêng xong tớ phi sang Lào 4 ngày xong về ngứa chân quá zọt luôn trướic dự định mấy nghày lận.Lịch trìng của tớ như sau:

Ngày 1 : Xuất phát từ nhà mình ở Yên Thành , vào Thanh Chương rồi theo đường HCM vào Phong Nha, tối ngủ Phng Nha.

Ngày 2 : Chơi Phong Nha.

Ngày 3 : Phong Nha theo Tây TS vào Khe Sanh.

Ngày 4: Khe Sanh theo con đường rừng đi ALưới xuống Huế theo QL49.

Ngày 5 : Chơi Huế.

Ngày 6 : Huế vượt Hải Vân qua Đà Nẵng.

Ngày 7 : Bà Nà - Hội An.

Ngày 8 : Hội An - Mỹ Sơn - Vượt sông Thu Bồn qua Ái Nghĩa.

Ngày 9 : Ái Nghĩa lên đường HCM vào Plei Kần.

Ngày 10 : Plei Kần - 14C - Sa Thầy - Kon Tum - Ba Tơ.

Ngày 11 : Ba Tơ - Quy Nhơn . Chui vô hang của Bác Sĩ Đặng Thuỳ Trâm nhưng vô hổng nổi nên quay ra. Ngày này bị bể sô mấy lần do lên rừng ở Vĩnh Thạnh bị tắc nên dông tuốt xuống biển đi ven biển vào Quy Nhơn qua đầm Thị Nại chứ quyết không đi QL1A.

Ngày 12 :Quy Nhơn - Phú Phong - Tuy Hoà.Đoạn này cũng bể sô do tắc đường núi.

Ngày 13 : Tuy Hoà - QL25 - Pleiku - Tuốt thẳng vào gần 14C đoạn Sê San.

Ngày 14 : YAKRAI theo đường lô cao su qua Chư Ty rồi cứ đường đất đỏ qua Easuop đến Buôn Ma Thuột.

Ngày 15 : BMT - khu bảo tồn Easô - Vạn Giã (lại xuống biển).

Ngày 16 ;Vạn Giã - QL26 qua đèo Phượng Hoàng lên BMT.

Ngày 17 BMT lễ hội cà phê.

Ngày 18 : BMT - SG . Cung này có một đoạn đi vào con đường 14c gần cửa khẩu Bù Đrăng ở Kon Tum xong ra Kiến Đức về Đồng Xoài - ĐT741 vvề SG.

Lịch trình sơ bộ là vậy, chuyến đi được sự giúp đỡ của rất nhiều bạn trên Phượt như bác Thiên Sơn ở Quảng Nam hay bạn Nhanvan_hoang giúp chỗ ngủ ở BMT..và nhiều bạn nưã.....

Rất mong cả nhà vào ủng hộ để tớ có tinh thần viết tiếp nghe. Thân!!!!!

Last edited:
Ôi Bác Hà lại làm một vòng lộn trở vô sau cái vòng lộn ra lúc trước, em nằm dài bẹp dí xuống đất gọi Bác là Cụ. bái phục

Phải thừa nhận con đường HCM mới bây giờ nó mở mang kinh tế cho cả một vùng rộng lớn từ Bắc chí Nam. Những ai có dịp đi suốt con đường này sẽ cảm nhận được điều đó. Khi chưa có con đường này chắc chẳng du khách nào biết đến vùng đất này. Đây là vùng giáp ranh giữa huyện Thanh Chương của Nghệ An và huyện Hương Sơn của Hà Tĩnh. Hôm mình đi trời mưa nên không chụp được nhiều hình của vùng đất này nhưng có mất tấm chụp từ trước xin úp lên đây để các bạn hiểu thêm về xứ Nghệ nhé.

Những tấm bảng tên xã rất mộc mạc chân tình như con người xứ Nghệ vậy.

Đồi chè xanh mướt bên đường HCM.

Đặc biệt lũ trẻ ở đây đi cắt cỏ xong bỏ lên một chiếc xe tự chế xong kéo trên đường rất ngộ.

Mời các bạn nghe một bài hát rất hay về Thanh Chương.

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Thanh-Chuong-Moi-Ban-Ve-Tham-Thanh-Chuong/IW60ADDA.html

Chớ ngái ngôi chi mà anh nỏ về
Hay là vì quê em nghèo đói
Hay anh chê em vụng về câu nói
Đất Thanh Chương nhút mặn chua cà
Chắc có lẽ rứa mà anh chê
Chắc có lẽ rứa mà anh nỏ về
Dù cách xa bấy lâu em vẫn chờ
Như sông giăng bốn mùa con nước.

Sông Giăng bốn mùa con nước.

Tạm biệt Thanh Chương của xứ Nghệ, sang đất Hà Tĩnh trời đỡ mưa hơn, sông Ngàn Phố mùa khô hiền hoà vắt ngang đường HCM.

Cũng con sông này về mùa lũ hung dữ gây ngập lụt cả một vùng rộng lớn.

Ảnh chụp mùa lũ lịch sử 2010.

Ngay cầu Ngàn Phố rẽ vào mấy trăm mét là khu lưu niệm Lê Hữu Trác.

Qua cầu Ngàn Phố khoảng gần 1km là ngã 4 Phố Châu , đây là nơi giao nhau giữa QL8A với đường HCM.

Tại đây có hai tấm bia di tích.

Một của di tích đường 8 nối lên Lào.

Và tấm bia mới sau này nói về con đường HCM công nghiệp hoá.

Cung đường Hồ Chí Minh, em chưa được thưởng lãm lần nào, nay bắt được chuyến "độc hành" này của anh nên mở rộng tầm mắt được rồi. Cảm ơn anh

Vũ Quang là một huyện mới thành lập năm 2000. Tại đây có VQG Vũ Quang và căn cứ của nghĩa quân Phan Đình Phùng.

Vũ Quang - Ngàn Trươi là hai dãy núi cao, nằm xen giữa các khu đầm lầy, sông suối và những cánh rừng rậm rạp ở phía tây bắc huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh. Từ đây có ba đường bộ: Một đường chạy xuống phía nam, nối liền với Thượng Bồng - Hạ Bồng, Trùng Khê - Trí Khê và tiếp tục xuôi về tỉnh lỵ Hà Tĩnh; một đường ngược lên phía bắc, nối với dãy núi Đại Hàm và một đường chạy sang phía đông, thông sang Lào.
Khi hưởng ứng chiếu Cần Vương của vua Hàm Nghi lập căn cứ chống Pháp, Phan Đình Phùng với tầm nhìn xa trông rộng của một lãnh tụ trong cuộc khởi nghĩa Hương Khê kéo dài hơn 10 năm (1885 - 1896), đã nhận thấy rõ địa thế hiểm yếu của vùng Vụ Quang - Ngàn Trươi, nên đã tập trung nghĩa quân xây dựng nơi đây thành trung tâm căn cứ đầu não kháng chiến chống Pháp. Sau này, chính Phan Đình Phùng trong một bài thơ cảm tác khi thắng trận đã viết về vùng núi Vụ Quang - Ngàn Trươi như sau:
“Non rất cao, mà núi rất xanh,
Núi xanh linh hiểm giúp cho mình.
Nếu không, bên ít bên nhiều thế.
Sao đến đầu khe đã hoảng kinh”.

Cầu Khe Trươi, khi đến nmình cũng chẳng hoảng mà còn đứng giữa đường làm hàng luôn.

Công trình thuỷ lợi Ngàn Trươi.

Cầu Ngàn Trươi và sông Ngàn Trươi.

Vào TT Vũ Quang đường mưa cộng với bùn đất từ xe tải nặng rơi xuống nên quá bẩn.

Thấy cái biển ngồ ngộ quay lại nhìn, hoá ra là điểm phát kim tiêm miến phí, chứng tỏ ở đây cũng là điểm nóng nghe.Lần đầu tiên trong đi phượt tớ thấy cái máy bán bao cao su trong ks ở Bảo Lộc và giờ thấy tấm biển này, chưa thấy ở đâu cả.Hay tại mình không để ý .

Vũ Quang còn có một đặc sản nữa là ...voi. Chắc khi gặp voiu tớ không giả chết đâu mà là ...chết thật, chết khi mới thấy nó kìa.

http://www.baomoi.com/Hai-cha-con-thoat-chet-khi-voi-du-tan-cong/141/4538997.epi

Hế hế. Đợi dài cổ từ tết đến giờ mà mới ngó tới Hà Tĩnh. Chắc hết năm sau mới đến Cà Mau bác nhỉ :D

Cái biển báo ấy em đi chưa thấy lần nào, cũng chạy qua đó mấy lần, chắc nó mới có. Bác có kiếm cái nào không :D chích vài mũi cũng hạn chế được cơn nghiện phượt của bác.

Bác nhớ ad thêm hình ảnh của những đoạn đi bằng xe độp cho nó máu nhá. Cần hình thì hú em, em pót phụ họa cho hehehe. Chúc bán chân cứng đá mềm. ah, 30/04 này em đi Nghệ An, em sẽ hú bác nếu bác rảnh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back