What's new

Sài Gòn - Độc hành xe máy từ Nghệ An tháng 2/2011.

Chào cả nhà, đầu năm rảnh rỗi mình có làm cung Nam tiến dài ngày xin pot lên để anh em cùng chia sẻ cho vui nghe! Thực ra chuyến đi cũng có chuẩn bị từ lâu nhưng ăm rằm tháng giêng xong tớ phi sang Lào 4 ngày xong về ngứa chân quá zọt luôn trướic dự định mấy nghày lận.Lịch trìng của tớ như sau:

Ngày 1 : Xuất phát từ nhà mình ở Yên Thành , vào Thanh Chương rồi theo đường HCM vào Phong Nha, tối ngủ Phng Nha.

Ngày 2 : Chơi Phong Nha.

Ngày 3 : Phong Nha theo Tây TS vào Khe Sanh.

Ngày 4: Khe Sanh theo con đường rừng đi ALưới xuống Huế theo QL49.

Ngày 5 : Chơi Huế.

Ngày 6 : Huế vượt Hải Vân qua Đà Nẵng.

Ngày 7 : Bà Nà - Hội An.

Ngày 8 : Hội An - Mỹ Sơn - Vượt sông Thu Bồn qua Ái Nghĩa.

Ngày 9 : Ái Nghĩa lên đường HCM vào Plei Kần.

Ngày 10 : Plei Kần - 14C - Sa Thầy - Kon Tum - Ba Tơ.

Ngày 11 : Ba Tơ - Quy Nhơn . Chui vô hang của Bác Sĩ Đặng Thuỳ Trâm nhưng vô hổng nổi nên quay ra. Ngày này bị bể sô mấy lần do lên rừng ở Vĩnh Thạnh bị tắc nên dông tuốt xuống biển đi ven biển vào Quy Nhơn qua đầm Thị Nại chứ quyết không đi QL1A.

Ngày 12 :Quy Nhơn - Phú Phong - Tuy Hoà.Đoạn này cũng bể sô do tắc đường núi.

Ngày 13 : Tuy Hoà - QL25 - Pleiku - Tuốt thẳng vào gần 14C đoạn Sê San.

Ngày 14 : YAKRAI theo đường lô cao su qua Chư Ty rồi cứ đường đất đỏ qua Easuop đến Buôn Ma Thuột.

Ngày 15 : BMT - khu bảo tồn Easô - Vạn Giã (lại xuống biển).

Ngày 16 ;Vạn Giã - QL26 qua đèo Phượng Hoàng lên BMT.

Ngày 17 BMT lễ hội cà phê.

Ngày 18 : BMT - SG . Cung này có một đoạn đi vào con đường 14c gần cửa khẩu Bù Đrăng ở Kon Tum xong ra Kiến Đức về Đồng Xoài - ĐT741 vvề SG.

Lịch trình sơ bộ là vậy, chuyến đi được sự giúp đỡ của rất nhiều bạn trên Phượt như bác Thiên Sơn ở Quảng Nam hay bạn Nhanvan_hoang giúp chỗ ngủ ở BMT..và nhiều bạn nưã.....

Rất mong cả nhà vào ủng hộ để tớ có tinh thần viết tiếp nghe. Thân!!!!!

Last edited:
Ngày 1 : 24/2/2011. Trời tháng giêng đang rét lắm , mình thì hễ đi đâu là dậy rất sớm, lôi theo bà xã cùng dậy, đang mắt nhắm mắt mở cũng lôi ra làm hàng .

Bà xã mua xôi tiễn chồng lên đường nhưng đang sớm nên hai vợ chồng xử lý luôn tại gia.he..he.

Chuẩn bị lên đường.

Thực tình thì ăn xôi cũng chẳng ngon miệng lắm nhưng nó có mấy cái lợi, thứ nhất là no, thứ hai là rẻ và cái thứ 3 quan trọng nhất mà trước mỗi chuyến di tớ hay bảo bà xã đi mua về cả vợ chồng cùng nhấm nháp nó đầm ấm hơn để tăng thêm "doping" tình cảm trên đường phượt.

@Dovesky : Bạn cũng nhớ nhỉ ? Mình vẫn trung thành với dòng Sirius của YaMaHa , nó nhỏ gọn dễ đi mà máy khoẻ và bon lắm, chạy cỡ 3 vạn km là thay em khác thôi!

@ChitTo : Chuyến đi này có quá nhiều thời gian nên mình cứ lên rừng xuống biển và tránh lặp lại những chỗ đã qua nên lịch trình nó mới ngồ ngộ vậy đó, nhưng cũng không đi lặp lại con đường đâu, có một số chỗ lặp không đáng kể.

Mình theo QL7A lên Cầu Khuôn xong rẽ vào Minh Sơn (Đô Lương) cắt qua QL15A chạy tiếp theo con đường đang làm qua xã Thanh Phong để ra QL46 về TT Dùng.

Đường nối QL15A và QL46 đang làm gặp mưa trơn như đổ mỡ, mình suýt té mấy lần.

Gặp QL46 tại Thanh Hưng.(Thanh Chương).

Ngã 3 Rộ rẽ phải là cầu Rộ bắc qua sông Lam, đây là con đường nối QL46 với đường HCM , nếu bạn chạy từ Hà Nội vào thì sẽ theo con đường này để về Vinh là nhanh nhất và phong cảnh cũng đẹp nhất.Từ đây đi Vinh 37km và lên đường HCM 10KM.

Bãi ngô ven sông Lam trong sương sớm.

Vào ngày nắng bãi ngô ven sông đoạn từ bến đò Cung xuống đây rất đẹp, đi xe đạp ngắm cảnh thì tuyệt vời, mình có mấy tấm pot lên đây luôn để các bạn thêm yêu xứ Nghệ nhé.

Một khung cảng quá thanh bình và yên tĩnh.

Cầu Rộ bắc qua sông Lam để lên đường HCM.

Sông Lam trong sương .

Ngã 3 Thanh Thuỷ trên đường HCM.

Tại ngã 3 có bia di tích đường HCM Đông TS Thanh Thuỷ - Ngọc Hồi.

Tới Hà Tĩnh cũng còn sớm nhưng trời vẫn mưa nên chụp hình chán quá.

Địa danh Khe Cò trên đường chiến lược xưa, nay cũng chẳng hoang vu nữa, đã có gà đồi , dê đồi rồi nè.

Chào bạn đồng hương Hà Tĩnh,mình đang ở SG nhưng ngứa tay pot luôn sợ để lâu nó nguội, với lại cung này pot hết chắc cũng hơi dài nghen.
Thế ra Bác cũng biết em dân hà tịnh ạh? Em thì nghe danh Bác lâu rồi, hình như Bác là người N.A mà, giờ em cũng đang ở N.A, hy vọng là có cơ hội được gặp các Bác P.N.A!
Chờ bài và ảnh của Bác, (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back