What's new

Sài Gòn - Nam Cát Tiên: Ngày 4-7-2009

Status
Not open for further replies.
Chào các bạn ! Thú7 ngày 04 tháng 07 nhân dịp có vài em gái ở Hn vào nên tớ quyết định dẫn các em đi NCT!
1>Phương tiện: có 2 phương án
- Xe máy: tiện lợi dễ di chuyển nhưng đi hơi xa
- Ô tô: nếu đi taxi thì tốn tầm 300k để di chuyển nếu đi xe dù thì tốn tầm 150k(bù laị được tắm hơi miễn phí)=))
2> Chi phí: nếu đi bằng xe dù hoặc xe máy thì sẽ tầm 600k(đã có cp phát sinh); đi taxi tầm 900k
3>Lộ trình:
- Xe máy :04-07 + 5h sáng ngày 04-07 lên đường từ ngã tư hàng xanh
+ 9H đến cửa rừng đi dạo 1 vòng quang mấy nơi, nghĩ ngơi ăn trưa
+ 12h: quốc bộ vào bàu sấu (16km)
+ 6h chiều vào đến bàu sấu: ăn uống đú đởn ngắm trăng
05-07 + sáng dậy ăn mì gói: ngắm sương mù chèo thuyền hái sen...
+ 12h trưa: ra khỏi bàu sấu
+ 1h30: lên xe trung chuyển về cửa rừng
.................. di chuyển về sg

- ÔTÔ :04-07 + 7h sáng ngày 04-07 lên đường từ ngã tư hàng xanh
+ 9H đến cửa rừng đi dạo 1 vòng quang mấy nơi, nghĩ ngơi ăn trưa
+ 12h: quốc bộ vào bàu sấu (16km)
+ 6h chiều vào đến bàu sấu: ăn uống đú đởn ngắm trăng
05-07 + sáng dậy ăn mì gói: ngắm sương mù chèo thuyền hái sen...
+ 12h trưa: ra khỏi bàu sấu
+ 1h30: lên xe trung chuyển về cửa rừng
.................. di chuyển về sg

Anh em nào muốn đi thì joint nhé hiện đoàn mình đã có 4

Last edited:
Hình mình thì đã post trong album của Phượt rồi nhá, các bạn nhấn vào tên mình để xem album Nam cát tiên đã post.
Mấy cái hình đi ăn chơi Long Sơn đâu hết rồi mà nhà mình chả ai post cả. Hix
Thân.

Xin lỗi vì đã để cả nhà phải chờ đợi hình ảnh lâu quá. Vì Dũng bận việc cá nhân nên giờ mới có thể post Report lên được đây ạh.

********************​

Do buổi tối làm việc quá sức ( theo đúng nghĩa Đen), nên tui dậy trễ, hen nhau 5h mà 5h30 nghe chuông đt réo...Chết rồi acc...Thôi rồi, trễ rồi, thôi các bạn lên chỗ sáng trước đi, mình lên sau. Hắn gắt:"Thì anh cứ qua đi, dầu gì cũng trễ rồi." Quáng quàng, thay đồ, đánh răng dắt bay qua điểm hẹn (nhà anh Sami). 5h14, trời ạ, tui không biết làm sao tui chạy nhanh đến như vậy được. Tới nơi mình líu lưỡi xin lỗi mọi người, ai ngờ gặp likemoon toflyasky: "Tớ cũng vừa mới tới."...!!!.=))

Okies, lên xe, và điểm đầu tiên trực chỉ là TRƯỜNG BẮN:gun! Ăn Bún Bò Ngọc Dung thôi:

Trông pà kon được ăn, ai nấy mừng ra mặt.:))

Sau khi giải quyết nhu cầu thiết thực "ấy", còn chờ gì nữa, ra khơi thôi.

Đúng như anh sami giới thiệu, chuyến này là ăn nhậu truyền kỳ. Trước khi ă n phải kiếm mồi đã chứ. Thế là cả nhóm xắn tay vào câu cá. Úi trời ui, toàn những tay câu chuyên "nghiệt"

Và cả nhóm được làm quen với một câu thủ nhí người bản địa, hiền "chơn chớt" theo đúng cách nói bản xứ.

Hắn ta tên Phong và xui cho hắn là đã gây nợ máu với kẻ mà ai cũng bít là ai đấy vì cái tội cứ quân quýt bên chị gái JULY "dể xương"(bên này tình địch hắn cứ nghiến răng ken két mà hắn nào có quan tâm:))) chết mày rồi con ạ!

Và đây là chiến công của mọi người:

Còn tươi sống:

và khi đã làm đúng chức năng nhiệm vụ:=))

Các bạn đừng thét mét con cá "xấu gì mà gớm thế". Cá Mao Ếch đấy bạn và ăn ngon cực kỳ.

Tranh thủ cho photoman làm hàng cái:D:

Câu 1 cách hăng say, thậm chí tốn cả nửa ký tôm chỉ để câu một con cá nhi đồng, likemoon nhà ta coi mòi chán nản, lại thấy cô bạn toflyasky đang thảnh thơi nghe nhạc và đọc cuốn " Đừng bao giờ đi ăn một mình" ( Đúng tựa sách không H? ) thế là quơ quào cần câu, may sao trúng được một quả khá đậm... 1 Con CÚM...

Thế là đã đủ mồi rồi, nhập tiệc thôi ạh. Bữa tiệc "đơn sơ" hum nay chỉ có vài ba món đạm bạc, ngoài "chiến lợi phẩm" chiên giòn đã kể trên còn có

Hàu Sống:

Sò Huyết Xào Mỡ Hành:

Lẩu cá Ngát...
và đặc biệt, Món Hàu Né (chẹp...chẹp... nhắc tới vẫn thèm!):

mai mốt có dịp phải làm thử mới được, pác Sami cho công thức nhé.:D

VÀ...1,2,3, dzo...

Các bạn không thể tưởng tượng nhậu giữa trời, nước, bạn bè thú vị đến như thế nào đâu.

Last edited:
Thế mà các huynh các tỉ nhà mình uống thì ít mà ăn thì nhiều...
Vâng, ông bà ta chí phải khi nói: "No Cái Bụng Thì Chùng Con Mắt", hô giãn tuồng là chúng sinh kéo nhau đi ngủ ráo trọi, để lại thằng tui còn thức đi vòng vòng pắn vài phát để đời::D

và cũng bị pắn lại nhưng...

Tranh thủ các bạn nghỉ trưa, mình dạo một vòng cái Đầm dưới sự hướng dẫn của tourguide Phong,... to thiệt...

có mí cây cầu tui nhìn thấy là nhớ quê tui lắm lắm:

đồng thời cũng phát hiện ra một loại hoa rất lạ, hoa Chà, buổi sáng màu vàng nhạt, buổi trưa vàng đậm, và buổi chiều màu đỏ.

Last edited:
Sau một buổi chiều câu cá mệt mỏi đợt 2 ( cá đâu mà lắm thế, câu hoài không hết) đành phải hẹn dịp sau câu tiếp vậy. Lên xuồng về đất liền mà lòng ai cũng quyến luyến, nhất là ánh mắt của Phong khi đưa đoàn ra,
cũng phải..., lâu lắm mới có dịp vui vậy mừ.....

Ánh mắt ấy làm tui xao xuyến, nhất là khi nhìn lại dưới chân em vẫn còn...kết saigon đỏ chưa uống hết:D.

Con đò phả nhẹ tiếng xình xịch trên mặt vàm đưa đoàn về:

Tạm biệt nhé, mái ngói xiêu vẹo nhưng tình người vững chắc,
tạm biệt nhé ngôi nhà quanh năm gió lùa nhưng vẫn ấm áp tình người,....

hẹn gặp lại một ngày không xa.

--------------------​

Trên đường vô và đường ra, chúng tôi thấy người dân Long Sơn thật vất vả như lời anh lái đò, Hàu chết hết

Do ô nhiễm bởi những nhà máy sản xuất của nước ngoài như Vedan? Chỉ một phần thôi, do ý thức của bà con nữa, đặc biệt là các "hung thần của thủy tộc" theo cách gọi của mình.

những con tàu này trang bị hệ thống rà điện để có thể đánh bắt theo diện rộng, và khi 2 cực của hệ thống được cấp điện thì đừng mong có con gì được sống. (lớn, bé, gái, trai, chết ráo trọi)

Cận cảnh cái càng sát thủ:

Đúng là đi nhiều thì học được nhiều cái hay và thấy được nhiều cái dở mong chuyến đi chơi sau khỏi phải mua HÀU ngoài chợ nữa mà có thể đánh bắt tự nhiên như những con cá đục, cá chép kia.

Tạm Biệt Long Sơn, Hẹn Lòng Đi Nhé

Last edited:
VÀ...1,2,3, dzo...

Các bạn không thể tưởng tượng nhậu giữa trời, nước, bạn bè thú vị đến như thế nào đâu.

Nhậu hải sản mà các bác uống bia là thất sách rồi. Không tốt cho sức khỏe đâu nhé.
Vụ này phải xử lý bằng Rượu Ong, Sâm Đất hoặc Chuối Rừng!!!(beer)

Câu 1 cách hăng say, thậm chí tốn cả nửa ký tôm chỉ để câu một con cá nhi đồng, likemoon nhà ta coi mòi chán nản, lại thấy cô bạn toflyasky đang thảnh thơi nghe nhạc và đọc cuốn " Đừng bao giờ đi ăn một mình" ( Đúng tựa sách không H? ) thế là quơ quào cần câu, may sao trúng được một quả khá đậm... 1 Con CÚM...

Ôi, phải ngắm lại chiến lợi phẩm của mình một cái, sau khi làm mồi killer ( chủ yếu thả mồi cho béo cá ) thì mình đã câu được một chú cua - có tên gọi hơi bị khiêm tốn là CUA KHÚM NÚM - mặc dù trông nó cũng ko lấy làm khúm núm cho lắm :D....thật là hoành tráng...he he...thanks bác Dung_BTT đã post hình (beer), lần sau đi nhớ đưa má theo bác nhé...;) . À bạn đi cùng em ko phải là toflyasky mà là stepe :)

Thanks anh Sami và các anh 9 số 4 và 4 số 9 đã cho mượn cần câu và hướng dẫn newbie, câu cá kể cũng thích thật, dưng mà bắt nắng quá, đi về người đỏ như tôm luộc ấy :D

bạn đi cùng em ko phải là toflyasky mà là stepe :)

Ồ vậy thì trăm lần xin lỗi toflyasky và ngàn lần xin lỗi stepe vậy. Tui chỉ bít tên người í là H... mà thui, không biết nick. I am teribly sorry! hic

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,576
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back