What's new

Sài gòn - Nha Trang - Đà Lạt - Nha Trang - Quy Nhơn - Sài Gòn-june2013

Nhật ký gà của 1 biker cũng gà lần đầu tiên đi "phượt" (BB)

Tổng hành trình : 2000km
Thời gian : 5 ngày 4 đêm
Phương tiện : ngựa sắt 2 chân
Các địa phương đi qua : SG - Đồng Nai - Bà Rịa - Hồ Cốc - Bình Châu - Bình Thuận - Ninh Thuận - Cam Ranh - Nha Trang - Đà Lạt - Phú Yên - Quy Nhơn (nhớ ko nhầm thì là vậy)
Ăn uống : bụi
Ngủ nghỉ : minihotel
Tổng chi phí : 3tr-3tr5 (đã gồm tiền xăng '__')

Chặng 1 : SG - Nha Trang

Một ngày trước đó, ngựa chiến dc đem đi kiểm tra NSD, khích lệ tinh thần trước chuyến đi dài bằng lon nhớt tăng lực nhập khẩu từ Đức

Đồ chơi, hàng họ đã chuẩn bị trước khi xuất phát, với tiêu chí gọn nhẹ, gói gọn trong 1 balo hít bình xăng để giải phóng cho cái lưng, vì xe đã chồm, đường đã xấu, vác thêm cục nợ sau lưng nữa thì đi tour về thành tôm chạy xe mất.

Thức dậy từ lúc 3h30, cả TP còn im lìm trong giấc ngủ, đâu đó vẫn vang lên tiếng rao quen thuộc đặc trưng của SG "Bánh chưng bánh giò, chưng gai bánh giò deiiii"

Tạm gác lại 1 SG náo nhiệt, bon chen và xô bồ lại sau lưng, hành lý đã ôm chặt bình xăng, nài dã ôm chặt cương ngựa, bắt đầu những km đầu tiên xuyên wa những tuyến phố vốn chỉ vắng vẻ vào thời gian ít ỏi này của ngày, hướng nhanh ra đại lộ Nguyễn Hữu Cảnh, quẹo phải vào cầu Thủ Thiêm chạy thẳng ra Xa Lộ Hà Nội, đoạn dg` này khá đẹp nên cứ vít ga ko phải lo nghĩ (ngoại trừ dg` Nguyễn Hữu Cảnh, có lẽ các bác xe công, xe hàng quá tải chạy quá nhiều đã băm con dg` thành những đoàn lồi có, lõm có, gờ cao gờ thấp)

Vì ham hố đường đẹp, ít CA và thưởng ngoạn cảnh biển nên đã chọn cung đường cho chặng đầu tiên là đi qua Hồ Cốc - Hồ Tràm - Bình Châu tiến thẳng ra Mũi Né, ngoài 1 số đoạn từ Suối Tiên ra Ngã 3 Vũng Tàu (bây h là Ngã 4 Vũng Tàu rùi) và từ Ngã 4 này xuống Long Thành thì đường đều to, rộng, nhựa mới trải rất láng và tha hồ mà kéo. Đến cổng chào Bà Rịa lúc 5h30 sáng, tranh thủ bụng đói nên tạt ngay vào Bánh Canh Long Hương nổi tiếng nạp năng lượng cho cái bao tử đang biểu tình:

Sợi bánh khá ngon, thịt mềm và ngọt, nhưng nước lèo thì hơi ngọt quá (...)
Dù sao thì chỉ với 35k cho 1 tô bánh canh thịt + giò, và 15k cho ly cafe sữa đá là đủ đế có 1 cái bụng ấm và cái đầu tỉnh táo rùi. Tiếp tục cuộc hành hình, ah nhầm hành trình thằng hướng Hồ Cốc.
Con đường đi qua địa danh này rất mịn và đẹp, quanh co uốn lượn bên bờ biển gần như chưa bị khai thác bởi bàn tay con người, ánh nắng mặt trời chan vàng càng tô thêm vẻ đẹp và tăng thêm niềm rạo rực

Dọc bên đường luôn là rừng cây xanh um, nên các loài chim, bướm cũng sinh sôi nhiều ko kém, bay tràn ra đường khá nhiều, nếu ko muốn gặp "tai nạn" với 1 em bướm vô tình đi lạc thì hãy đội fullface để bảo vệ ... chính mình

Đèo nối NT- ĐL là đèo Khánh vĩnh( Omega or Hòn Giao) bác ạ. Còn đèo Phượng Hoàng nối giữa Đak Lak với Khánh Hòa. Bác cày dữ quá, 5 ngày mà ra tới QN :)).
Cho mình hỏi là cái ff bác mua ở đâu với giá bi nhiêu thế :D.

ah thế hả, cám ơn bác chỉnh hộ :D, mình cũng chả bít tên là đèo gì, chỉ nghe nói, hehe
ff mua 2tr3 bác ah, ở việt fullface á, bác cứ google là ra ah

Re: Sài gòn - nha trang - đà lạt - nha trang - quy nhơn - sài gòn-june2013

mình chỉ thích chạy và ngắm cảnh + ăn uống đặc sản ngon rẻ ở từng địa phương thui :D

Cùng sở thích, chỉ khác mình không mê tốc độ. Nick của bạn cũng vui, Kopan. Mình đi phượt hay bị pan vì đi vespa cổ :)

Re: Sài gòn - nha trang - đà lạt - nha trang - quy nhơn - sài gòn-june2013

Cùng sở thích, chỉ khác mình không mê tốc độ. Nick của bạn cũng vui, Kopan. Mình đi phượt hay bị pan vì đi vespa cổ :)

hi vọng sẽ có ngày dc gặp bác trên chiếc vespa trên cung đường đi phượt nào đấy :D

Dân biker nên tốc độ là hiển nhiên các bác ạ
2/9/12. SG-NT with Suzuki Fx (63.5mm)
Khởi hành 2h chiều, đến NT 10h đêm
nghỉ chân tại Phan Thiết và Cà ná.
Tốc độ đường vắng thì vầy

Đg` mà vắng + đẹp cỡ Hồ Cốc - Hồ Tràm hoặc ngang wa sân bay Cam Ranh mới dám kéo thế bác ơi,mà mấy đoạn dc thế này siêu hiếm :D
chứ như QL1A thì thôi, 60kmh là cao lắm rùi, chạy như đi thú nhún á :D
Đường sá + giao thông VN mình kinh lắm, phóng nhanh dễ đo đường T___T

Nể tốc độ của bác, minh cũng lang thang cũng của bác vài lần rồi, nhưng không nhanh như bác đc, mình đi SG-QN hết 14h lận :(. Ah, bác cho hỏi con R15 sao cái đuôi lạ quá nhỉ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,683
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back