What's new

Sáng nay cafe một mình, Sài Gòn chợt mưa, chợt mưa...

Cafe Đã Từng Thấy

Có 1 hôm lang thang Facebook, thấy bạn link 1 quán lạ: Đã Từng Thấy!!!

Đã Từng Thấy chứ không phải là Chưa Từng Thấy, lại là tên 1 cái quán ư? Lạ nhỉ? Hay hay nhỉ? Thế là hẹn hò đến đó thôi.

Tối, đi ăn kem, lang thang Hàm Nghi tìm hẻm 89, ko thấy đâu. Sáng, quay lại đường cũ, cuối cùng cũng tìm thấy!!! Quán nhỏ, nằm nép cuối con đường. Trưa rồi, quán đông đúc. Từng bàn chật kín người ngồi dùng bữa cơm trưa gia đình. Vách tường quán, tập hợp lại là cả 1 quyển sách:sách du lịch hả?

Cơm trưa bình dị!!!

Ra về, nán lại chụp vài tấm hình, chủ quán mỉm cười mời lần sau lại ghé. Quán mới, có gì góp ý giúp nha. Quán mới, lần sau đến ủng hộ nha.

Chậc, quán mới, mà kinh doanh thiệt là tốt. Ước gì mình cũng có cái quán xinh xinh thế này!! :">

Cafe Đã Từg Thấy 89/15 Hàm Nghi, Q.1

Chậc, định up hình mà edit hết được rồi, nên quote nó up lại vậy:

Có ti vi hồi xưa nè:

Ti vi đỡ xưa hơn nè:

Xe xưa nè:

Và có bán đồ ăn trưa nữa nè:
Đồ ăn ở đây có nhiều món, đi chừng 4 người có thể nói người ta dọn ra như 1 mâm cơm gia đình ấm cúng.

Ờ, vách tường quán này ko quét sơn, ko quét vôi, chỉ dán giấy, đặc biệt là giấy xé từ 1 cuốn sách du lịch. Bạn mình vô than bài hãi: "Tại sao? Tại sao sách hay vầy mà xé dán tường?" Hehe, tui không đọc, tui không biết, tui thấy đẹp là tui cứ đi!!! ^^

Last edited:
D_cafe

Ờ, hôm chủ nhật lang thang chụp hình bên Q.7, vừa ăn sáng + uống cafe xong định đi chụp tiếp thì trời đổ ào 1 cơn mưa. Chẳng biết làm gì, lại chui vào cafe ngồi tiếp. Nhờ vậy mà biết thêm 1 quán được được.

Quán cũng rộng, có nhiều góc khác nhau, có cả chỗ vẽ tranh cho trẻ con, kế bên là Nội thất nhà xinh.

Phía trên quầy bar được xếp đầy những khung cửa:

Quán có cả ấm trà bỏ trong trái dừa, kêu là cái gì thì mình ko biết. (làm kiểng thôi, bên trong ko có nước):

Có bàn làm bằng vỏ xe ô tô:

Mỗi bộ bàn ghế đều khác nhau, từ vị trí cho đến hình dáng. Chiếc ghế dài nhất có hình như 1 con thuyền, có cả mái chèo và đầy...gối.

(Không biết thêm 1 post nữa để up hình thì có quá đáng ko ta)

D_cafe (Không biết địa chỉ chính xác ghi thế nào, nó nằm kế bên lẩu Di Bửu, cầu Ánh Sao, Q.7)

The Refinery

Sài Gòn mấy bữa nay ảnh hưởng bão nên mưa suốt. Một buổi tối trời mưa như vậy thì có hẹn ở Refinery.

Quán nằm khuất sau con đường Hai Bà Trưng nhộn nhịp, bên kia đường là Park Hyat sang trọng.

Ngồi 1 mình ngoài sân, chợt thấy giống như mình đang trên đường lang thang đi Phượt ở 1 nơi chốn xa xôi nào đó. Khung cảnh này, âm thanh này, những người xung quanh này... làm tôi nhớ đến những buổi tối xa nhà, ngồi trong 1 góc quán nghe nhạc, ngắm mọi người xung quanh. Họ nói chuyện, họ làm quen với nhau và đưa chai bia lên cụng rồi uống cạn. Và ngày mai lại là 1 hành trình mới.

Mưa rả rít.

Bạn đến, chúng tôi chuyển vào khuôn viên trong nhà để ăn tối. Cùng 1 quán, mà chỉ cách sau 1 cánh cửa mọi thứ đã thay đổi rất nhiều. Nếu như ngoài kia là không gian của những kẻ lang thang, thì trong đây lại là 1 nơi ấm cúng của mái nhà và những bữa ăn ngon. Và bên cạnh những bữa ăn ngon, thường kèm theo 1 chai rượu. Nơi đây rượu không thiếu.

Bạn kể, hồi xưa nguyên khu này là kho thuốc phiên, nơi chế biến và tích trữ thuốc phiện của Sài Gòn những ngày cũ. Dãy nhà được cải tạo lại làm 1 chuỗi 3 quán: The Refinery, Hoa Túc và 1 cái tên nữa mà tôi ko nhớ. Bởi vậy nên kiến trúc vẫn còn lãng đãng lại bóng hình của quá khứ. Bởi vậy mà 1 buổi tối trời mưa ngồi ở đây là 1 điều thú vị.

Bên trong quán:

Ăn:

Quầy bar:

Cocktail:

Sau khi uống thì...

Hôm ấy, tôi phát hiện ra 1 Sài Gòn rất khác.

Người ta hay ví Sài Gòn đỏng đảnh như 1 cô gái bất chợt mưa, bất chợt nắng. Với tôi, Sài Gòn lúc ấy như 1 chàng trai bí ẩn. Mỗi ngày, chàng trai ấy lại có thêm 1 góc khác, không ngừng thay đổi, không ngừng hoài niệm. Sống ở Sài Gòn hơn 20 năm, cũng Sài Gòn đó mà khi thì quen lắm, khi thì lạ lắm. Cũng Sài Gòn ấy, khi thì ghét vô cùng, khi thì thương kinh khủng.

The Refinery - 74 Hai Bà Trưng, Q.1

Nydc

Chậc, mấy cái quán này thường không thích lắm, do giá không có dễ chịu chút nào, mà đâu thì cũng giống đâu. Một hôm nghĩ là gần đó chỉ có mỗi nó (sau 1 cơn mưa mới biết mình nhầm), thôi thì vô cho biết. Đó cũng là lý do vì sao không ghé NYDC gần Metropolitan mà ra tận quận 7.

Uống ly này xong, về nhà lục, kiếm được cái...ly giống vầy.

Nhìn nội thất thấy giống như mình đang ở New York không nhỉ? Chưa đi, chưa biết.

Ăn pizza cũng được.

Ảnh đẹp ha, không phải do mình chụp. Tác giả ảnh: Nini & Ranchu.

NYDC - cầu Ánh Sao, Q.7

Chậc, mình rất khoái topic này của bạn Phương Hoàng. Thấy nể độ "mò mẫm" quả bạn quá, hí hí!!
Hi vọng có dịp lòng vòng cafe SG cùng bạn !! :D

Hy vọng sẽ có dịp ghé thăm một trong số những quán mà bạn đã viết trong topic này có lẽ để thử nghiệm về không gian và thời gian hơn là cà phê :). Khung cảnh và không khí rất đẹp chỉ có điều mình hơi khó tính về uống cà phê và có lẽ thích cà phê nguyên chất hơn là pha chế linh tinh. Thử uống cà phê Việt Nam mãi mà vẫn chưa quen mùi. Trước đây khi mới sang bên đây uống cà phê ở đây cứ chê nhạt như nước rửa chén nhưng sau một thời gian phác giác cà phê ở đây hầu như nguyên chất và khi bén hơi không thể uống pha chế linh tinh được nữa. Mỗi lần đi Kona và Lihue mình thường mang về nửa vali cà phê và các chú hải quan Mẽo tròn xoe mắt nhìn, bà con xung quanh hít hà và mình chỉ ...... cười
Rất thích topic của bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,456
190,096
Latest member
v9bettel
Back