What's new

[Chia sẻ] Santorini - Hòn đảo thiên đường trên mặt đất

Hòn đảo Santorini thiên đường là một trong những điểm yêu thích nhất của mình trong suốt chuyến đi. Đây là điểm gần cuối của hành trình, được cả nhóm mong đợi nhất sau gần ba tuần vòng quanh châu Âu. Hai ngày ở Santorini như một kỳ nghỉ thần tiên, bình yên và thư giãn vô cùng. Đến Santorini, bạn chẳng cần lên một lịch trình hay cầm một chiếc bản đồ nào, mà chỉ cần đi dạo thong dong và khám phá vẻ đẹp của từng ngôi nhà trên hòn đảo này.

Santorini quyến rũ, mê đắm người ta bởi sự hài hòa giữa màu trắng – xanh coban chủ đạo, những ngôi nhà kiến trúc hang động lạ mắt, những ban công nhỏ xinh hướng mình ra biển, sự hòa quyện hoàn hảo tưởng chừng như ko có ranh giới giữa bầu trời và nước biển. Những ngôi nhà ở đây được sơn màu trắng tinh khôi, nằm san sát quấn quýt vào nhau như tổ kiến khổng lồ. Điểm lên trên nền trắng là màu xanh cô ban mát dịu của những cánh cửa, những mái nhà… xinh xắn. Thấp thoáng đâu đó là vài bụi hoa giấy, bình hoa màu đỏ, màu hồng…nhẹ nhàng tô điểm.

Không phải ngẫu nhiên mà Santorini được bình chọn một trong 10 nơi ngắm hoàng hôn đẹp nhất thế giới. Chiều đến, bầu trời xanh cao vời vợi dần chuyển mình thành màu đỏ tím, đâu đó là những tia nắng cuối ngày đang nhảy nhót cùng với sóng biển, tiếng rì rào xen lẫn với tiếng quay đều chầm chậm của chiếc cối xay gió... Dường như đây là bản giao hưởng tuyệt trần mà thiên nhiên ban tặng cho Santorini mỗi ngày. Bạn có thể ngắm cảnh mặt trời lặn ở bất kỳ vị trí nào trên hòn đảo này, nhưng vị trí được mọi người thích nhất là lâu đài cổ (Old Castle), nên hãy đi từ sớm để dành được một vị trí đẹp, vì từ 4h chiều đã có hàng trăm người chen nhau lên đây dù 8h tối mặt trời mới lăn. Santorini còn được mệnh danh là thiên đường cho các cặp tình nhân, mà quả đúng là vậy. Santorini lãng mạn, huyền diệu đến kỳ lạ. Đến Santorini, dường như ai ai cũng quên hết đi những cái hối hả, mệt nhọc, ưu phiền của cuộc sống, để tâm hồn mình trở nên thư thái, tận hưởng trọn vẹn cảnh đẹp nơi đây.

Không chỉ hấp dẫn bởi cảnh đẹp thiên nhiên, du khách còn lưu luyến Santorini bởi con người thân thiện nơi đây. Khi tàu gần cập cảng Thira, hàng trăm người dân địa phương, chủ khách sạn vẫy tay chào đón du khách, giúp du khách nhanh chóng hòa nhập, ko bị bỡ ngỡ giây phút vừa mới đến. Ông chủ khách sạn đến đón bọn mình tận cảng, trên đường đi không ngớt lời hướng dẫn cho bọn mình cách đi lại trên đảo và những nơi nên đến. Ai ai cũng vô cùng thân thiện, nhiệt tình, luôn sẵn nụ cười trên môi vẫy chào du khách và giúp đỡ du khách lúc cần.

Last edited:
Chị có 2 đêm ở Oia và 2 đêm ở Thira nên cũng lượn lờ khắp nơi ah jollee, hồi tháng 5 chị đi thì ở Oia còn có cảnh rất thú vị là phía tây thì mặt trời chưa lặn hết còn ở phía đông thì trăng đã lên cao, ôi trời cực kỳ ngoạn mục luôn ah, nhớ mãi!

Mà cái xứ Santorini vui heh, buổi sáng mát mẻ, trưa nắng cháy da còn buổi chiều & tối thì suýt chết rét vì gió biển ?

Ui chị stay tận 4 ngày ở Santorini lận, đã quá chị nhỉ. Em ở 2 ngày 2 đêm, thấy cũng nhiều phết (so với các thành phố khác trong hành trình) cơ mà chưa nhằm nhò gì. Em thích Oia và Fira quá, có lẽ cứ thong dong đi bộ mãi cả tháng cũng ko thấy chán, vì ngôi nhà nào cũng xinh ơi là xinh ý :(( 9h30 bọn em rời khỏi Oia mà trời vẫn đang sáng choang ý :D

Bọn em đi tháng 6, lúc ở Ý thì nắng gắt, sang đến Santorini thì sung sướng vì mát mẻ quá trời. :p Trưa có nắng cũng chỉ kiểu da bị đen đi, chứ vẫn phải mặc áo khoác cho đỡ lạnh.

Em còn tiếc là ở Oia bán nhiều váy trắng, dép hand-made đẹp ơi là đẹp mà lúc đó bọn em đang trong hành trình, nên ko dám mua vì sợ nặng hành lý chị ạ :D

Ui chị stay tận 4 ngày ở Santorini lận, đã quá chị nhỉ. Em ở 2 ngày 2 đêm, thấy cũng nhiều phết (so với các thành phố khác trong hành trình) cơ mà chưa nhằm nhò gì. Em thích Oia và Fira quá, có lẽ cứ thong dong đi bộ mãi cả tháng cũng ko thấy chán, vì ngôi nhà nào cũng xinh ơi là xinh ý :(( 9h30 bọn em rời khỏi Oia mà trời vẫn đang sáng choang ý :D

Bọn em đi tháng 6, lúc ở Ý thì nắng gắt, sang đến Santorini thì sung sướng vì mát mẻ quá trời. :p Trưa có nắng cũng chỉ kiểu da bị đen đi, chứ vẫn phải mặc áo khoác cho đỡ lạnh.

Em còn tiếc là ở Oia bán nhiều váy trắng, dép hand-made đẹp ơi là đẹp mà lúc đó bọn em đang trong hành trình, nên ko dám mua vì sợ nặng hành lý chị ạ :D

Hihi, nếu có điều kiện thì chắc chị cũng lượn lờ ở Santorini cả tuần luôn cho sướng, cứ rong chơi thong dong hưởng thụ thích thật em ạ, trong hành trình châu âu 18 ngày kỳ rồi thì chị thích nhất là Venice và Santorini á :L

mà ở nước ngoài ai ai cũng thích ngắm hoàng hôn heh, cứ chiều xuống là các điểm đông ken

Mặt trời xuống thêm 1 chút rồi

Thêm 1 tí nữa thì thành ra bàng bạc, lúc này trăng đã treo ở phía đông rồi

Hihi, nếu có điều kiện thì chắc chị cũng lượn lờ ở Santorini cả tuần luôn cho sướng, cứ rong chơi thong dong hưởng thụ thích thật em ạ, trong hành trình châu âu 18 ngày kỳ rồi thì chị thích nhất là Venice và Santorini á :L

mà ở nước ngoài ai ai cũng thích ngắm hoàng hôn heh, cứ chiều xuống là các điểm đông ken

Hihi công nhận. Em thì thích 4 điểm: Vùng Jungfrau - Thụy Sỹ (có làng Grindelwald, Wengen cảnh hùng vỹ mà thơ mộng lắm chị ạ), Hallstatt - Áo; Venice - Ý, và Santorini. Ko hiểu sao nhiều ng cứ chê Venice chứ em thì thấy Venice lãng mạn, đúng là thành phố của tình yêu chị nhỉ.
Em ngắm cả cảnh hoàng hôn lẫn bình minh ở Santorini, thấy thích ơi là thích ý. Lúc đó thấy mọi lo lắng của cuộc sống đều được giũ bỏ, mình sống chậm lại để cảm nhận và enjoy cuộc sống. hihi.

Sau đấy em xin tiếp tục câu chuyện với cảnh bình minh trên Santorini. Khách sạn em cách biển chỉ 100m nên sáng dậy sớm, đi bộ vài phút là ra ngay biển, tiện ơi là tiện. hihi.

Hihi công nhận. Em thì thích 4 điểm: Vùng Jungfrau - Thụy Sỹ (có làng Grindelwald, Wengen cảnh hùng vỹ mà thơ mộng lắm chị ạ), Hallstatt - Áo; Venice - Ý, và Santorini. Ko hiểu sao nhiều ng cứ chê Venice chứ em thì thấy Venice lãng mạn, đúng là thành phố của tình yêu chị nhỉ.
Em ngắm cả cảnh hoàng hôn lẫn bình minh ở Santorini, thấy thích ơi là thích ý. Lúc đó thấy mọi lo lắng của cuộc sống đều được giũ bỏ, mình sống chậm lại để cảm nhận và enjoy cuộc sống. hihi.

Venice xưa giờ luôn là điểm must-see số 1 trong đời chị, vậy nên đến được Venice là chị thích lắm lắm luôn í. Mà Venice thì thật bình yên, đi bộ thong thả, lang thang dòm ngó khắp hang hẻm, lại không cướp giật xô bồ như Rome.

Còn Santorini, vì đã từng thấy các nhà màu trắng nóc xanh trên poster đâu đó nên ghi nhớ trong đầu, đến nơi rồi thì biết nóc xanh là nhà thờ, và khung cảnh thực bên ngoài thì tuyệt vời...

Venice xưa giờ luôn là điểm must-see số 1 trong đời chị, vậy nên đến được Venice là chị thích lắm lắm luôn í. Mà Venice thì thật bình yên, đi bộ thong thả, lang thang dòm ngó khắp hang hẻm, lại không cướp giật xô bồ như Rome.

Còn Santorini, vì đã từng thấy các nhà màu trắng nóc xanh trên poster đâu đó nên ghi nhớ trong đầu, đến nơi rồi thì biết nóc xanh là nhà thờ, và khung cảnh thực bên ngoài thì tuyệt vời...

Sao chị giống em thế. hihi. Em đến Rome suýt bị móc túi trên metro, thấy Rome xô bồ mà nhộn nhạo quá. Đã thế lại nắng nóng. Rome đẹp là vì kiến trúc nhân tạo, còn em thì thích thiên nhiên hơn nhiều. Đến Venice em tiếc nhất là ko được đi cùng người yêu, vì cảnh ở đấy mát mẻ, lãng mạn quá. Lần sau nhất định sẽ đi cùng với ảnh đến những chỗ này. hihi

Sao chị giống em thế. hihi. Em đến Rome suýt bị móc túi trên metro, thấy Rome xô bồ mà nhộn nhạo quá. Đã thế lại nắng nóng. Rome đẹp là vì kiến trúc nhân tạo, còn em thì thích thiên nhiên hơn nhiều. Đến Venice em tiếc nhất là ko được đi cùng người yêu, vì cảnh ở đấy mát mẻ, lãng mạn quá. Lần sau nhất định sẽ đi cùng với ảnh đến những chỗ này. hihi

Haha vậy coi như em có động cơ thăm lại Venice 1 ngày nào đó với somebody hen, good good!

Rome thì nhiều kiến trúc cổ thật, nhưng bát nháo xô bồ quá, metro ở Rome thì cũ rích và hôi rình, đúng là lâu đời rồi có khác.

Đã vậy trai Ý ko có đẹp và gallant như trên phim, làm chị càng hận hận thêm haha :D

Haha vậy coi như em có động cơ thăm lại Venice 1 ngày nào đó với somebody hen, good good!

Rome thì nhiều kiến trúc cổ thật, nhưng bát nháo xô bồ quá, metro ở Rome thì cũ rích và hôi rình, đúng là lâu đời rồi có khác.

Đã vậy trai Ý ko có đẹp và gallant như trên phim, làm chị càng hận hận thêm haha :D

Hahaa... Sao chị ko gặp vậy? Em đi Florence, Pisa thì gặp một số anh Ý siêu đẹp trai và gallant. Có 1 anh ở Florence còn cho em ngồi ké xe máy từ trên núi xuống phố, vì lúc đó em đang vội về khách sạn mà ko thấy taxi đâu cả :))) Vừa đi vừa nói chuyện thấy người ta lịch sự lắm chị ạ. Tiếc là đến những vùng trung tâm thì toàn người buôn bán tứ xứ, nên ko gặp được mấy người tốt.

Em thì vẫn hãi hùng vụ suýt cắp trên metro. Bọn em đi 3 người, đang lên metro thì có 2 con bé xinh xắn, da trắng, tầm 12-15 tuổi thôi, chen lên ngay phía sau. Lúc ấy khá đông, kiểu như đi xe bus giờ cao điểm ở Hà Nội. 1 bé thì thò tay vào túi bạn em, may mà em này cẩn thận, cho túi trước người nên nhanh che tay ngay. 1 bé khác thì lại giơ cái túi nó đang đeo lên cao ngang ngực, lướt qua ngực bạn em rồi móc cái kính bạn em đang treo ở ngực đi. Bạn em lúc ấy bình tĩnh bảo "Hey, what are u doing? It's my glasses!!!". Thế là cả 2 đứa nó nhảy luôn xuống metro, nhổ nước bọt vào tụi em, sau cửa metro đóng rồi còn giơ tay chửi thề các kiểu, kinh lắm. Tất cả diễn ra vẻn vẹn chưa đầy 20', từ lúc cửa metro mở cửa đến lúc đóng lại. :))) Nên là hình ảnh của em về Rome cũng bị ảnh hưởng nhiều.

Ý hấp dẫn em nhất ở món Gelato chị ạ. Ngày nào em cũng ăn tận 4 cái/ngày ý. hihi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back