What's new

[Chia sẻ] Scotland trong tôi

Tôi ước mình có thể là nhà văn, họa sĩ hay 1 nhiếp ảnh gia để một cách nào đó tôi ghi lại những hình ảnh, những xúc cảm của mỗi chuyến đi. Tôi may mắn được đến nhiều nơi tuyệt đẹp nhưng lại chẳng thể ghi lại được nó, tôi viết tệ, hoàn toàn không biết vẽ và có duyên chụp ảnh xấu…
Sáng nay trời nắng ấm, 27 độ, quả là một ngày ấm áp hiếm hoi ở phía Nam nước Anh. Nơi chúng tôi đến hôm nay, Scotland, sẽ chị có 12 độ, thực sự, cơ thể tôi còn chưa kịp quên đi cái nóng 40 độ tuần trước ở Hà Nội. Dự báo rằng chúng tôi sẽ có 1 ngày dài trên xe ít nhất là 8 tiếng, đoàn gồm 8 người,2 xe, cân bằng về giới ;) , tuy vậy trong chuyến đi 9 ngày thì có vài người tham gia ở 1-2 chặng.

ĐI Edin k cần phải đi tour đâu, nếu thích bạn có thể đi free tour, sau đó thì tip cho họ là được. Sau khi ra khỏi ga Waverley, bạn lên theo đwowngf Princess street là sẽ thấy Tourist information, vào đó lấy bản đồ mà đi, k thì rẽ ra Starbuck phía đường Royal Mile cũng gần đó, hình như 11g là có free tour, đi có 2 tiếng thôi. Edin thực ra chỉ đi loanh quanh khu phố cổ, lên lâu đài, cũng lắm là vào National museum, rồi lên đồi Calton Hill ở gần đó ngắm thành phố, hết khoảng hơn 1 ngày.

Đi từ Edin sang Glass mất có khoảng 1 tiếng, nếu bạn đặt sớm thì có thể có vé có 1.2£ ấy. Vào scotral.co.uk mà check vé. Còn từ New lên Edin thì có thể đi bus hoặc có thể đi train, cũng check ở trang đó, hoặc megabus là rẻ nhất rồi. Hồi tớ ở đó thì megabus đi Glas có 5 đồng. K biết bây h bao nhiêu.

Glasgow thì k có j để coi lắm, nó to, shopping tiện nhưng để gọi là đi ngắm thì k có j đẹp, nên có thể dành nhiều tg cho Edin, Edin đợt đó cũng lạnh lắm nhé, vì ngoài nhiệt độ thấp ra thì Edin gió rất to, nên bạn phải mang nhiều đồ ấm đi

Bạn ơi cho mình hỏi chút là mình cũng định đi Edin tháng 9 này, theo như bạn thì ko nên đi tour mà tự đi. Vậy bạn có trang web nào book dc vé tàu rẻ từ London đi Edin ko? cả khách sạn nữa. Mình từ VN sang London chơi 2 tuần, trong thời gian đấy muốn đi thêm Edin và Cotswolds ở UK. Advise mình với nhé, tks bạn nhiều!!!

Hè là thời điểm rất nhiều hoa trái
Đầu tiên là Dâu tây này

Em đang ở Scotland mà sao không biết là ở đây có những vườn dâu trông thích thế này nhỉ :(( chị HaSapa chụp những ảnh này ở đâu thế ạ :p

Kinta: lâu quá rồi không nhớ nổi, nhưng ở Scotland hay UK thì thiếu gì Dâu tây đâu bạn ơi, có điều tầm này thì chắc hết rồi, rộ nhất tầm tháng 7 tháng 8 nhé. Dùng key word Pick-Your-Own Farms mà search ra khối mà, cần pick loại dâu tây thì ấn thêm chữ Dâu tây nữa, đang ở scotland thì ấn thêm tên địa danh vào. Hy vọng Hè và Thu sang năm bạn có thể đi hái quả thoải mái

Kinta: lâu quá rồi không nhớ nổi, nhưng ở Scotland hay UK thì thiếu gì Dâu tây đâu bạn ơi, có điều tầm này thì chắc hết rồi, rộ nhất tầm tháng 7 tháng 8 nhé. Dùng key word Pick-Your-Own Farms mà search ra khối mà, cần pick loại dâu tây thì ấn thêm chữ Dâu tây nữa, đang ở scotland thì ấn thêm tên địa danh vào. Hy vọng Hè và Thu sang năm bạn có thể đi hái quả thoải mái
Cám ơn chị Hasapa nhé :p may mà em còn ở Scotland được đến thời điểm đó, nhất định sẽ không bỏ lỡ.

Bác được "sống" ở Scotland nhiều hơn khá nhiều Việt kiều, du học sinh (và có khi cả dân bản địa) ở đó.
Em ở Ireland khoảng hơn 2 tháng, có được đi như vầy đâu. Sáng đi làm, tối đi siêu thị nấu ăn; thi thoảng nhậu rồi ngủ. Cuối tuần được 2 ngày đi loanh quanh hoặc bắt xe đi các lâu đài, di tích lớn hết. :(
Không có mà đuổi cừu, chăn cừu, câu cá, ra biển, đi xe ATV, hái dâu... Nhìn mà thèm.
PS: cho em "like" tất cả các bài viết của chị trong topic này.

Scotland thật đẹp như nhiều người đã miêu tả. Những cánh đồng thật lúa mì thật tuyệt vời, những ngọn núi cao hùng vĩ chất ngất như chân trời, những bông hoa dại thật đáng yêu. Một lần được đặt chân đến đó như một thiên đường đang mở ra trước mắt. Những con người thân thiện và mến khách luôn chờ đợi chúng ta. Một lần đi phượt là một lần được trải nghiệm, cho chúng ta thêm những hiểu biết về văn hóa mà ta đã đi qua, để rồi ta càng thêm trân trọng bản sắc văn hóa của dân tộc.

Nghe đến tiếng "Scotland" mà mình thấy thích, và sợ. Mình sống ở đó 2 năm. Nếu mà đi chơi 1 tuần thì thích, 1 tháng vẫn thích. Nhưng 2 năm thì....hự hự. Mùa hè là thiên đường, trời nắng từ 3h sáng đến 11h30 đêm vào tháng 6. Mùa đông là địa ngục, trời sáng từ 9h đến...15h15. Thêm 1 mùa đông nữa chắc mình nhảy lầu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,539
190,111
Latest member
SpecialityValve
Back