What's new

SG - Hà Tiên - Kep - Kampot - Sihanouk Ville - Siem Reap - Phnom Penh - SG 10 ngày

Thuở nhỏ mỗi khi Tết đến là trong lòng háo hức, mong chờ đc ngồi xem và phụ gói bánh Chưng, được thức khuya canh bếp, châm củi và ăn bánh mứt. Nhưng càng lớn, dòng chảy xã hội ngày càng nhanh, mọi người đều bị cuốn theo dòng chảy đó, thêm phần nữa là lúc trước dòng họ nội nhà mình ở gần nhau, 4 căn nhà liên tiếp với khoảng sân rất rộng. Nhưng đến bây giờ thì chỉ còn mỗi nhà mình với vỏn vẹn 4m ngang 16m dài, ko còn không gian để gói bánh ---> ra tiệm mua cho tiện.....:D

Vì thế nên Tết năm nay ( 2013 ) quyết định phượt đâu đó. Lúc đầu chỉ tính đi đâu trong miền Nam thôi, nhưng nghĩ lại việc bị chặt chém dịp Tết thì quá nản. Nhớ lại có một lần vài mục Du Lịch của web 24h.com.vn thấy có một bài viết và vài tấm ảnh về Sihanouk Ville, ngay lập tức mình tìm lại bài đó và quyết định làm một chuyến phượt ngoại với lý do: Rẻ.......:)) Sau vài ngày dạo các topic trên phuot.vn để kiếm người đi chung và các web, blog du lịch mình lên đc 1 ch.trình hợp ý...:D
Ngày 1: SG - Hà Tiên - thị trấn Kep.
Ngày 2: Kep - Kampot - Sihanouk Ville
Ngày 3: Sihanouk Ville
Ngày 4: Sihanouk Ville
Ngày 5: Sihanouk Ville - Siem Reap
Ngày 6: Siem Reap
Ngày 7: Siem Reap
Ngày 8: Siem Reap - Phnom Penh
Ngày 9: Phnom Penh
Ngay 10: Phnom Penh - SG kết thúc chuyến đi.

Re: SG - Hà Tiên - Kep - Kampot - Sihanouk Ville - Siem Reap - Phnom Penh - SG 10 ngà

Đây là chuyến đi dài ngày nhất của mình từ trước đến giờ và cũng là chuyến đi nước ngoài đầu tiên và cũng là chuyến độc hành ko có bạn bè người thân đi chung. Nên nói thật là mình rất run.....:)) Nhưng mặc kệ, với tinh thần "đi 1 ngày đàng học 1 sáng khôn " mình cứ te te lên đường với vốn tiếng Anh tạm ổn + 1 số kiến thức mới thu thập đc + 250dola.

Ngày 1: Sau khi ăn tết với nhà xong, tối mùng 2 mình lên đường đi Hà Tiên nhưng phải chia làm 2 chặng do Tết ko mua đc vé.
Chặng 1: SG - Rạch Giá = xe Phương Trang ( 220k )
Chặng 2: Rạch Giá - Hà Tiên = xe Mai Linh ( 55k )
Đến Hà Tiên lúc 7h30 sáng, vừa xuống bến xe mình đi kiếm gì ăn thì gặp đc 1 đoàn 4 người (3 nữ 1 nam ) cũng đi Kep - Kampot - Sihanouk Ville thế là nhập đoàn.....hehe may mắn ghê luôn, trong đoàn 4ng có 2 người 36 tuổi, 1 người 32, 1 người 26 còn mình 19 ( áo đen, quần jeas lửng )....:D Thế là ăn sáng xong, cả nhóm bắt taxi ra cửa khẩu Xà Xía.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Re: SG - Hà Tiên - Kep - Kampot - Sihanouk Ville - Siem Reap - Phnom Penh - SG 10 ngà

Sau một vài thủ tục đơn giản bên phía VN, khi qua ben phía Cam thì bắt đầu gặp vấn đề....các bác ấy trắng trợn quá nen bọn mình đành phải ói mỗi người 2 dola làm thủ tục.

Sau khi làm thủ tục xong thì nhóm quyết định sẽ thuê 1 chiếc xe hơi 4 chỗ để đi đến Kep, từ Hà Tiên đến Kep khoảng 25km. Sau khi thỏa thuận giá 35dola ( nếu đi ngày thường thì có thể rẻ hơn, vì đây là dịp tết ) 5 người thì lên đường thẳng tiến thị trấn Kep.

Đây là cảnh quan bên cửa khẩu nước bạn....:))
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Kep được xây dựng từ năm 1908 thời Pháp thuộc và được xây dựng nâng cấp thành những khu resort cạnh biển từ những năm 1960. Cái tên Kep được giải thích từ tiếng Pháp là Le Cap – có nghĩa là mũi đất nhô ra biển. Trong thời Khmer đỏ, các công trình xây dựng, resort của người Pháp ở thành phố Kep bị phá hủy rất nhiều, thế nhưng vẫn còn dấu tích một thời kỳ vàng son của thành phố biển xinh đẹp này. Kep còn nhiều biểu tượng, bảng hiệu và kiến trúc từ thời Pháp còn sót lại.

Con đường vòng quanh biển ở Kep dài 5 – 6km. Một bên là biển, một bên chân núi, nhiều resort cặp núi và chỗ nghỉ sau khi tắm biển xinh xắn bằng rơm, lá dọc theo biển. Điều đầu tiên mình cảm nhận khi đến đầy là khung cảnh thật yên bình, nhẹ nhàng. Theo mình thấy thì khung cảnh của Kep giống giống với Hà Tien và Lagi (Bình Thuận ).

Sau Kiếm đc 1 phòng 5ng giá 20$ tại một guesthouse nằm sâu trong hẻm, cả nhóm cất đồ, nghỉ ngơi tí rồi thuê 5 chiếc xe đạp ( cũ 1$ mới 1,5$ ) để dạo chơi, khám phá Kep. " Xe đạp muôn năm "
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Còn tiếp dài dài, nhưng giờ buồn ngủ quá, mai post tiếp........:D

Chào bạn!
Mình cũng sẽ đi Cam một mình tháng 11 này và cung đường cũng giống như của bạn, chỉ có khác là mình đi theo hướng ngược lại (đi bằng đường Mộc Bài và về bằng đường Hà Tiên), chưa biết lúc mình đi có tìm được bạn đồng hành để share tiền phòng như bạn hay không, nhưng hy vọng kinh phí cho toàn chuyến đi cũng sẽ nằm trong khoảng 250$ như bạn :) Mình cũng đang hơi run giống bạn nè :D nên ngồi hóng bài viết của bạn để học hỏi kinh nghiệm. Thanks trước nghen!

Kep được xây dựng từ năm 1908 thời Pháp thuộc và được xây dựng nâng cấp thành những khu resort cạnh biển từ những năm 1960. Cái tên Kep được giải thích từ tiếng Pháp là Le Cap – có nghĩa là mũi đất nhô ra biển. Trong thời Khmer đỏ, các công trình xây dựng, resort của người Pháp ở thành phố Kep bị phá hủy rất nhiều, thế nhưng vẫn còn dấu tích một thời kỳ vàng son của thành phố biển xinh đẹp này. Kep còn nhiều biểu tượng, bảng hiệu và kiến trúc từ thời Pháp còn sót lại.

Con đường vòng quanh biển ở Kep dài 5 – 6km. Một bên là biển, một bên chân núi, nhiều resort cặp núi và chỗ nghỉ sau khi tắm biển xinh xắn bằng rơm, lá dọc theo biển. Điều đầu tiên mình cảm nhận khi đến đầy là khung cảnh thật yên bình, nhẹ nhàng. Theo mình thấy thì khung cảnh của Kep giống giống với Hà Tien và Lagi (Bình Thuận ).

Sau Kiếm đc 1 phòng 5ng giá 20$ tại một guesthouse nằm sâu trong hẻm, cả nhóm cất đồ, nghỉ ngơi tí rồi thuê 5 chiếc xe đạp ( cũ 1$ mới 1,5$ ) để dạo chơi, khám phá Kep. " Xe đạp muôn năm "
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Còn tiếp dài dài, nhưng giờ buồn ngủ quá, mai post tiếp........:D
Cái guesthouse này kế bên cái GH mình ở nè. GH này Tây ở nhiều lắm, Có Massage rất hay... đúng nghĩa là massage mha các bác k phải như ở VN mình đâu.

Chào bạn!
Mình cũng sẽ đi Cam một mình tháng 11 này và cung đường cũng giống như của bạn, chỉ có khác là mình đi theo hướng ngược lại (đi bằng đường Mộc Bài và về bằng đường Hà Tiên), chưa biết lúc mình đi có tìm được bạn đồng hành để share tiền phòng như bạn hay không, nhưng hy vọng kinh phí cho toàn chuyến đi cũng sẽ nằm trong khoảng 250$ như bạn :) Mình cũng đang hơi run giống bạn nè :D nên ngồi hóng bài viết của bạn để học hỏi kinh nghiệm. Thanks trước nghen!
Với 250$ bạn có thể đi thoải mái rồi đó bạn.
Từ HCM -> PP : 170k xe Khải Nam
PP - SR : chừng 8$
SR - PP : cũng vậy 8$
PP -> SHN : giá vé chừng 6$
SHN - Kep : 5$
Từ Kep - Hà Tiên : 11$
Hà Tiên về HCM : 220k
Ở thì bạn chịu khó đi tìm lòng vòng mấy khu GH giá cũng khà rẻ chừng 5- 7$/phòng ah.
Ăn thì cũng như VN thôi không mắc lắm đâu .

Ở thì bạn chịu khó đi tìm lòng vòng mấy khu GH giá cũng khà rẻ chừng 5- 7$/phòng ah.

Cảm ơn bạn oakoisura đã chia sẻ :) sáng nay đọc báo thấy tình hình biểu tình bên Cam đã tạm lắng, hi vọng đến lúc mình đi cũng trời yên biển lặng thế này!

Chào bạn!

https://www.facebook.com/daiduong.pham.37?ref=tn_tnmn Facebook của mình, nếu bạn cần thì add...sẵn sáng chia sẻ nếu mình biết....:D

Mình nghĩ giá b.giờ mắc hơn.....:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,007
190,343
Latest member
ntechsolar
Back