What's new

[Chia sẻ] SG-HN-Cát Bà-Hạ Long-HN-Lào Cai- Sapa (ko leo Fan)

Đầu tiên, kính thưa ace Phượt, em là lính mới. Chuyến này cũng là chuyến bụi bặm đầu tiên của em. Em thiết nghĩ thuật lại cũng hợp cho những bạn không đủ thời gian leo Fan nhưng vẫn muốn cảm giác ngủ bụi, lều trại. Mong ae ném đá nhẹ tay.

Ngày 1: 31/05
9h : Bay SG-HN
11h: HN. Bắt xe bus sân bay vé 60k/người về Bx Lương Yên. Bắt xe Hoàng Long đi Cát Bà. 160k/người bao luôn trọn gói, không phải trả thêm bất cứ vận chuyển nào.
16h: Có mặt tại Cát Bà, được 1 anh trong tàu cao tốc giới thiệu ks, 200k/ đêm cũng sạch sẽ, ngay trung tâm, ngay sân khấu thành phố.
- Tối đến ăn uống và đi dạo thành phố.

Lưu ý: Ace có đi Cát Bà nhưng bỏ tiền mặt vào ATM xin chú ý. Ở Cát Bà chỉ có ATM của Agribank. Em chỉ vắt thân cỡ 800k , còn lại bỏ ATM, huhu, đến Cát Bà phải xin cứu nhân ở HN gửi tiền vào tài khoản bà chủ ks.

Ngày 2: 1/6

Sáng sớm hải sản biển bán rất nhiều dọc đường chính của Cát Bà. Em có nghe lời chỉ dạy của các tiền bối nên chỉ dám vào chợ mua thôi.
Đặc biệt các bác có muốn ăn Tu Hài, tuyệt đối không nên ăn các quán dọc đường trung tâm rất đắt. Vào chợ 120k/kg chưa mặc cả.

Trưa tầm 2 giờ: Thuê xe máy giá 40k/h đi thăm rừng quốc gia. Có mấy chỗ tham quan dọc trên đường íh. Đáng xem là Hang Quân Y, nghe bảo kì công đục đẻo của bộ đội ta thời íh. Em lười ko vào. Đi dọc xuống thì đến chỗ rẽ Rừng Quốc Gia, xe máy vèo vào được tất. Đi vào thấy ngả Ao Ếch và gì đấy wên rồi. Đường rừng khá phiêu lưu và mát, nếu thích thử chơi. Đến 1 ngả 3, rẽ trái di kịch đường thì không có gì. Đi thẳng thì chỉ dành cho trekking, ko leo xe máy được. Bác nào có dịp thì trekking chỗ này, cũng thú vị lắm, nghe bảo có cái làng người dân tộc gì trên đấy.

Ngoài ra các bác dư giả muốn ngủ lều thì thuê tàu ra Cát Ông, cái đảo này vắng, ít người tắm, thoải mái lều trại. Riêng em lúc ấy vì các ATM mắc dịch nên ko đủ tiền ra đảo.

Bãi biển Cát Tiên

Ngày 3,4: 2,3/06. Đi Hạ Long, về HN

Ở trên đường trung tâm , Cát Bà có xe Buýt đi Hạ Long. Giá 80k/ người, khởi hành 1 chuyến duy nhất lúc 8h, vé bao gồm tàu cao tốc.

Cái ngày này là ngày chán nhất, bọn em định leo Yên Tử nhưng lên 4rum thấy ace kháo Sapa đẹp wá :(. Nên quyết định chán Hạ Long, chiều ấy tức tốc về Hà Nội mua vé đi Lào Cai.

Về đến HN, vì di chuyển tàu xe wá. 2 đứa mệt đừ, nên phải ngủ lại HN 1 đêm, 1 ngày, tới khuya mai mới đi Lào Cai. Giá vé 300k.

Ở HN thì đặc sắc gì các bác biết rồi, chắc em không cần nêu ra.

Ngày 5: 4/06. Đi Lào Cai - Sapa.

Em lấy vé tàu đêm, nên đến sáng tầm 8h là đến Lào Cai. Bọn em tính thuê xe máy tại đây để vi vu Sapa rồi các loại trên íh. Nhưng khổ nổi, Lào Cai giờ chủ xe đã bị mất rất nhiều xe thuê nên họ không cho thuê xe máy nữa. Em dò hỏi thì được giới thiệu 1 chỗ. Giá đắt cắt cổ. Đúng 24 tiếng trả xe giá 300k. :( . Còn đắt hơn Minsk ở HN ( 180k/ ngày). Thôi đành hi sinh cho sự nghiệp bụi bặm.

Cách Sapa 6km, bọn em tìm được 1 cái chỗ đi xuống suối rất lý tưởng cho cắm trại. Nên bọn em quyết định dạo Sapa rồi tối ngủ đêm hạ trại tại đây. Cảm giác cắm trại tại đây chắc không bằng leo Fan nhưng vơi bớt nỗi niềm cho người thiếu thời gian.

Ngày 6: 5/06 . Về HN
Ngày 7: 6/06 . Về SG :D !

Em xin hết.

Tổng thiệt hại 12tr/2người, tính lun tiền vé máy bay đi về .

cho em mạo muội vào cm cái nhỉ??? khiếp chi phí đi của 2 bác đi gì mà lên những 12tr cơ, ể cả trừ chi phí vé máy bay ra đi nữa 2 bác đi thế cũng rất là lãng phí, bọn em trước cũng đi từ Hà nôi - lào Cai - Sapa - Ha nội - Hạ long - Ninh Bình mà cũng ngót nghét có 3 triệu, đi như 2 bác em thấy rất đại gia.. hì hì

cho em mạo muội vào cm cái nhỉ??? khiếp chi phí đi của 2 bác đi gì mà lên những 12tr cơ, kể cả trừ chi phí vé máy bay ra đi nữa 2 bác đi thế cũng rất là lãng phí, bọn em trước cũng đi từ Hà nôi - Lào Cai - Sapa - Ha nội - Hạ long - Ninh Bình mà cũng ngót nghét có 3 triệu, đi như 2 bác em thấy rất đại gia.. hì hì

Hiện nay, giá tour SG-HN-HL-SP-TC chỉ có 5.2 triệu/người. Mà là khách sạn 3 sao đấy nhé.
Các bác đi tới 6 triệu/người là còn cao hơn cả Cty du lịch nữa :shrug:
Em đang để dành tiền không biết bao giờ mới đủ đi được như hai bác đây

cho em mạo muội vào cm cái nhỉ??? khiếp chi phí đi của 2 bác đi gì mà lên những 12tr cơ, ể cả trừ chi phí vé máy bay ra đi nữa 2 bác đi thế cũng rất là lãng phí, bọn em trước cũng đi từ Hà nôi - lào Cai - Sapa - Ha nội - Hạ long - Ninh Bình mà cũng ngót nghét có 3 triệu, đi như 2 bác em thấy rất đại gia.. hì hì

12tr = hơn 4tr vé máy bay khứ hồi + 4tr x2. Bm dùng ks thường khoang 200k/ đêm. Đúng thật là mình chi hơi phí 1 số chỗ vì cái tội hứng (Bạn gái mình lại mất CMND, phải bỏ vé máy bay đi xe về Đà Nẵng) :(. Mình lại bị charge vì trễ máy bay. Bm liều đi 1 lần đầu nên cũng chưa máy kinh nghiệm. :D.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back