What's new

Siberia - mỏ vàng đen trong băng tuyết

Mình xin phép post lại nhật ký chuyến đi sang Tomsk, vùng Siberia của Nga để "mua vui cũng được một vài trống canh"

From Hanoi to Tomsk (Western Siberia)

Chỉ còn 5h nữa là mình đã thức dậy, lên xe ra sân bay để bắt đầu chuyến công tác đến một trong những vùng lạnh giá nhất thế giới, vùng Siberia của Nga... Mình sẽ cùng những chuyên gia thăm dò và khai thác dầu khí của Petro Vietnam đi thăm quan, khảo sát mấy cái mỏ dầu ở bên đó...

Cách đây 15 năm, mình đã từng sang Nga, khi còn là một chú bé. Hồi đó là vào tháng tư, vậy mà tuyết vẫn rơi, rừng bạch dương trắng xóa và quạ đen thì nhiều vô kể, bay khắp nơi và tiếng quạ kêu trong đêm tuyết nghe thật buồn...

Khi đó, mình đã gấp máy bay giấy, thả từ tầng 15 của tòa nhà chung cư xuống, để những cơn gió xoáy bốc lên từ những khoảng trống giữa những tòa nhà cao tầng cứ giữ cho chiếc máy bay bay vòng tròn, thật lâu, thật lâu... để một chú bé có thể mỉm cười trong chốc lát mà quên đi nỗi nhớ và nỗi buồn tha hương...

Sau 15 năm, mình lại quay trở lại, lần này đã là một người đàn ông trưởng thành. Thời gian trôi qua không thật nhanh... đủ cho mình lớn nhưng cũng chưa đủ để xóa nhòa đi những kí ức...

Mình về Việt Nam đã đủ lâu để quên đi cảm giác mùa đông khoảng âm 15, 20 độ là như thế nào. Mùa đông bên Đức chỉ lạnh đến thế. Vậy mà ở Nga bây giờ đã là âm 35 độ rồi. Ở vùng Siberia nghe nói còn lạnh hơn, âm đến 50 độ. Mình chưa tưởng tượng nối âm 50 độ thì nó sẽ như thế nào. Chắc là cái gì hở ra ngoài sẽ đóng băng và búng gãy được (chứ sun vào cũng chưa nhằm nhò gì, sun được đã tốt :D). Được cái thời tiết bên đó khô hanh, nên âm 50 độ cũng không khiến cho cái rét len lỏi vào tận trong áo như cái rét ở Việt Nam. Nhưng nói gì thì nói, so sanh cái rét 11 độ và cái rét -50 độ là hết sức khập khiễng. "Mùa đông Nga" luôn là câu thành ngữ ám chỉ những vùng đất và điều kiện sống hết sức khắc nghiệt. Và mình hy vọng ý chí của mình, thêm một lần nữa, sẽ được tôi luyện ở trong những môi trường như thế, để ngày càng lạnh lùng và bản lĩnh hơn, yếu tố quan trọng dẫn đến thành công trong sự nghiệp của một người đàn ông.

Lần này đi mình cũng đã chuẩn bị khá đầy đủ. Áo phao to, áo len dầy nhất mà mình có thể tìm được ở Hà Nội, quần bông đặc chủng, giầy cao cổ và có lông bên trong, mũ lông kiểu Nga, găng tay, khăn quàng cổ và cả khẩu trang nữa...

Hy vọng như vậy cũng đủ ấm. Nếu không, chắc mình sẽ đi mua thêm đồ ở Tomsk, thủ phủ của vùng Tây Siberia, nơi có đại học Dầu khí nổi tiếng thế giới, thu hút hàng nghìn sinh viên các nước đến học...

(nhìn bộ đồ này mà phát ngốt quá, hôm đi mua đồ, mặc thử thôi mà nóng không chịu được)

Mai mình sẽ bay từ Hà Nội vào thành phố Hồ Chí Minh, sau đó bay thẳng một mạch sang Moscow. Sẽ gặp đoàn từ bên Đức bay sang ở đó, sau đó cùng nhau bay về Tomsk, thủ phủ vùng Tây Siberia. Mình có lên mạng xem thử thì thấy Tomsk cũng khá đẹp, nhất là vào mùa hè...

Nhưng khi mình sang thì nó sẽ lạnh và như thế này đây...

Và khi đến thăm vùng mỏ (bay bằng máy bay trực thăng) mình sẽ ở trong những cái lều bằng tuyết như thế này...

(nghe nói là có container để ở, chứ ở trong cái lều thế này thì chết)

Và mình sẽ tìm thấy tình yêu của mình ở đây...

(giá mà bắt được một em hổ Siberia như em này về nấu cao nhỉ, đủ lấy lại được tiền vé và các chi phí, híc)

Chưa gì mình đã thấy lạnh rồi. Phải làm nóng người lên mới được... Tập chạy nào... Híc, bạn nào mà nghĩ thế thì điên quá. Nào, các bạn khởi động cùng mình nhé... 1, 2, 3...

thêm một tấm ảnh nữa rùi đi ngủ nào...

Hẹn gặp lại mọi người ở Hà Nội vào Chủ nhật tuần sau... Hy vọng bên Nga cũng sẵn Internet để mình có thể viết entry đều đặn (^_^)

Chúc cả nhà ngủ ngon...

(giá như anh có thể mang theo em trong vali...)

Tạm biệt Moscow - Xin chào Hà Nội

10h00
Chỉ còn mấy tiếng nữa là mình ra sân bay để bay về Hà Nội rồi. 1 tuần xa nhà, mỗi ngày đi xe ô tô khoảng 7-8 tiếng và đi máy bay khoảng 3-4 tiếng. Thời gian ngủ chỉ được 2-3 tiếng mỗi ngày. Thời gian làm việc cũng không có nhiều, chủ yếu mất thời gian cho việc di chuyển. Nhưng mình thực sự hài lòng vì chuyến đi này đã có những kết quả ban đầu khá tốt. Quan trọng hơn là mình đã có thêm được những người bạn mới và một góc nhìn mới...

Về đến nhà, sẽ lại chìm ngập trong công việc và cả trong không khí Tết của những ngày cuối năm.

17h00
Mình đã ra sân bay Moscow và đang ở trong phòng chờ. Ngồi nghỉ ngơi, ăn uống một chút, dạo qua blog của một vài người bạn thân. Cảm giác thật gần gũi khi dù đi đâu, làm gì cũng luôn có những người bạn ở xung quanh, tuy chỉ qua Internet. Khoảng cách xa xôi về địa lý cũng nhờ vậy mà như gần hơn... Sáng mai 10h00 lại có mặt ở Hà Nội rồi, lại vi vu dạo phố, đi chơi và làm việc... Hạnh phúc sắp về...

18h45
Mình vừa xếp hành đi mua Vodka đen (Black Vodka). Mệt quá. Nhiều người Việt Nam mua loại rượu này về làm quà quá nên mình xếp hàng mãi mới trả tiền xong. Loại vodka đen này dùng để pha cocktail nhưng uống sếch cũng được, rất nặng. Cái đặc biệt của loại rượu này là nó có màu đen. Nghe nói ở Việt Nam cũng chuộng loại này vì nó hiếm.

Mình xách về 6 chai, chủ yếu để tặng gia đình, bạn bè thôi chứ mình cũng ít uống. Mua rượu xong, lại lên check blog và nhận được một tin kém vui. Nhưng không sao. Post hình một cô tiếp viên hàng không rất xinh mà mình chụp được tại sân bay lên nào...

Moscow năm nay lạnh sớm nhỉ , mới đầu tháng mười mà đã có tuyết rồi , còn hình nào bốt lên tiêp đi bạn ongxabeo , để tớ được hồi tưởng gần hai chục năm lưu lạc bên xứ đó .

Bác già ngày xưa ở Nga ta lư à. Năm nay Mos ấm lắm, mấy hôm nay toàn 4,5 độ dương, tuyết ít lắm, xe em còn chưa thèm thay lốp đông. Chắc phải đến năm mới mới có tuyết nhiều.

Thời bọn tớ thì '' Địa chỉ của tôi - liên bang Xô Viết '' , sau này lại thành ra Ukraine . Bạn gzelka cho vài cái ảnh Moscow đi , trong này có Tể Tướng già ngày xưa cũng mài mòn đũng quần ở đó . Nói chung tuyết thì đẹp , nhưng nghe đến tuyết nhiều là tớ sợ , chả biết năm nay thế nào , chứ bên tớ năm ngoái tuyết rơi kỷ lục , tổng cộng gần 3 mét , sợ vãi lúa .
PS:Lắp lốp mùa đông ngay đi , kẻo gặp đợt tuyết dày dễ tạch lắm =))

PS:Lắp lốp mùa đông ngay đi , kẻo gặp đợt tuyết dày dễ tạch lắm =))

hic. xe em vẫn chưa thay winter tire vì thân gái 1 mình chẳng bê nổi 4 cái wheel (tire + rim) từ dưới cave lên. hôm trước phát hiện 1 bánh trước bị xẹp còn chẳng biết bơm hơi sao, đành lái ra auto garage khóc :(

Thế giới quá nhiều chỗ cần phải đi.

Chưa biết lên lịch cho chuyến tàu xuyên Siberia vào lúc nào đây :(

Mùa đông mình chỉ thích chạy xe SUV 4x4 vì lúc đó dễ đậu xe ở trong downtown, vì có nhiều chỗ đầy băng, các xe khác không dám đậu, còn xe mình cứ thế lao lên ụ tuyết, đậu đó và phi ra dễ dàng. Đi đường cũng vậy, trong lúc đường tắc các chủ xe sedan đang phải lấy xẻng ra xúc tuyết với lấy ván chèn để xe có thể vượt qua chỗ trượt bánh, mặc dù ở giữa đường. Còn xe mình có thể một bánh ghếch vỉa hè, một bánh lao ụ tuyết mà đi, chỉ mỗi tội uống xăng như nước lã.

( Không biết chữ ghếch viết thế có đúng không nhỉ :) )

Last edited:
Giai bê mấy cái đó còn thấy nặng chứ nói gì gái , dưng mà Trym cũng nhiều loại chứ nhỉ , chính ra anh thấy Đà Điểu cũng khoẻ ra phết .:LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,535
190,107
Latest member
Nguyenphuhai
Back