What's new

[Hỏi đáp] So sánh đèo Đại Ninh_đèo Hòn Bà_Yersin

Re: so sánh đèo Đại Ninh_đèo Hòn Bà_Yersin

Hồi xưa mình làm đường vào nhà máy này, khoảng 20Km gần cuối, giờ xem ảnh của các bạn chả nhận ra chỗ nào nữa, giờ ở HN rồi chả biết lúc nào mới có cơ hội quay lại thăm, còn ảnh nữa các bạn post lên thêm nhé. thanks

Nếu so về chất lượng mặt đường trong 3 con đèo Đại Ninh , Hòn Giao , Hòn Bà thì Hòn Giao là tốt nhất , kế đến là Hòn Bà và tệ nhất là Đại Ninh . Về cao độ thì Hòn Giao cũng cao nhất (1500m) rồi đến Hòn Bà và Đại Ninh (2 đèo này quên mất rồi) . Độ dốc khi leo lên thì Hòn Bà là nhất rồi Hòn Giao và Đại Ninh . Cả 3 con đèo này mình đã đi qua bằng xe đạp , riêng Hòn Giao + Hòn Bà cả lên và xuống còn Đại Ninh chỉ đổ thôi . Nói về độ khó khi lên dốc chưa chắc cao độ lớn đã là khó mà quan trọng độ giật của dốc , ví dụ chỉ 100m chiều dài mà đã giật lên 15m độ cao (15% ) thì chết luôn !

Hòn Giao ( còn gọi là Ô Mê Ga ).

Hòn Bà .

Đại Ninh.( Hồ thủy điện Đại Ninh không nằm trên con đường này ), đoạn gần nhà máy là chỗ tai nạn người Nga năm xưa .

Con dốc này ở Tây Nghệ An hẩm hiu chẳng được gọi là đèo , cao độ chỉ gần 400m nhưng 3 em kia phải ngả nón chào đấy , cho nên mình mới nói cao độ chỉ là một chuyện thôi.

@ bác chủ: mình nhầm vì tưởng bác chủ topic hỏi đèo nối Đà Lạt - Nha Trang. Đèo Hòn Bà chỉ đi lên đỉnh Hòn Bà thôi.

@ anh nguyenhoangha: đỉnh đèo Hòn Giao (hay còn gọi là đèo Khánh Lê hay đèo Bidoup) cao 1.700m anh ạ. Đỉnh Hòn Bà theo tài liệu là 1.491m, coi như 1.500m đi. Còn đèo Đại Ninh từ Đức Trọng xuống đồng bằng, chắc chỉ 2/3 Hòn Giao là cùng ạ.

Mình đi đèo Đại Ninh vào năm 2009, ngay sau vụ tai nạn xe khách chở du khách Nga. Nhìn hình thì mặt đường không có gì khác, nhưng có vẻ gần đây đèo không bị lở đá nữa nhỉ. Đèo Đại Ninh có cái là hầu hết đoạn đèo hẹp, cua liên tục, đi "sướng" lắm, chứ Hòn Giao mình đi thấy nhẹ nhàng. Tuy nhiên, gọi là cảm giác "sướng" thì mỗi người mỗi khác.
Còn nói về nguy hiểm, quả thực mình chả thấy đèo nào nguy hiểm cả. Đi chắc tay lái, chuẩn bị xe cộ kỹ thì đèo cao thì mặc đèo cao các bác nhỉ?

Mình quên mất , đèo Hòn Giao 1500m là chỗ trạm bảo vệ rừng Sơn Thái . Thêm một nguy hiểm của Hòn Giao là năm nào cũng lở đá , tụi mình đã cắm lều ngủ giữa đèo ngay cái nhà bỏ hoang của công ty đường bộ Khánh Vĩnh .

Cao độ trên đỉnh đèo Hòn Giao.

Các bạn muốn biết kỹ hơn về mấy con đèo này thì tham khảo :

Hòn Giao - Hòn Bà : https://www.phuot.vn/threads/25326-Xe-đạp-vượt-Hòn-Giao-Hòn-Bà

https://www.phuot.vn/threads/30499-Xe-đạp-lên-rừng-xuống-biển-zích-zắc-những-ngọn-đèo/page15

Đại Ninh : https://www.phuot.vn/threads/30499-Xe-đạp-lên-rừng-xuống-biển-zích-zắc-những-ngọn-đèo/page9

Cám ơn bác Hà
Nói có sách... :))

Nếu so về chất lượng mặt đường trong 3 con đèo Đại Ninh , Hòn Giao , Hòn Bà thì Hòn Giao là tốt nhất , kế đến là Hòn Bà và tệ nhất là Đại Ninh . Về cao độ thì Hòn Giao cũng cao nhất (1500m) rồi đến Hòn Bà và Đại Ninh (2 đèo này quên mất rồi) . Độ dốc khi leo lên thì Hòn Bà là nhất rồi Hòn Giao và Đại Ninh . Cả 3 con đèo này mình đã đi qua bằng xe đạp , riêng Hòn Giao + Hòn Bà cả lên và xuống còn Đại Ninh chỉ đổ thôi . Nói về độ khó khi lên dốc chưa chắc cao độ lớn đã là khó mà quan trọng độ giật của dốc , ví dụ chỉ 100m chiều dài mà đã giật lên 15m độ cao (15% ) thì chết luôn !

Bài nào của bác cũng dài & chi tiết, xem lại vẫn hay như mới xem =))

Cám ơn bác nhiều nhé

Mình quên mất , đèo Hòn Giao 1500m là chỗ trạm bảo vệ rừng Sơn Thái . Thêm một nguy hiểm của Hòn Giao là năm nào cũng lở đá , tụi mình đã cắm lều ngủ giữa đèo ngay cái nhà bỏ hoang của công ty đường bộ Khánh Vĩnh .

Cao độ trên đỉnh đèo Hòn Giao.

Các bạn muốn biết kỹ hơn về mấy con đèo này thì tham khảo :

Hòn Giao - Hòn Bà : https://www.phuot.vn/threads/25326-Xe-đạp-vượt-Hòn-Giao-Hòn-Bà

https://www.phuot.vn/threads/30499-Xe-đạp-lên-rừng-xuống-biển-zích-zắc-những-ngọn-đèo/page15

Đại Ninh : https://www.phuot.vn/threads/30499-Xe-đạp-lên-rừng-xuống-biển-zích-zắc-những-ngọn-đèo/page9

Bạn cho hỏi kỹ lại tí :
1/. Bạn mới đi tháng 4, 2012 này á ?
2/. Bạn đi đập Đại Ninh nghĩa là bạn sẽ đi từ Long Sơn ( thuộc bình thuận ) và ( xem như ) chỉ có 1 đường độc đạo từ Long Sơn đi Đức Trọng thuộc Lâm Đồng, đúng vậy không bạn ?
3/. Mình thật sự muốn biết tình trạng mặt đường đoạn Long Sơn-Dại Ninh-Dức Trọng.
Mình ở Bình thuận & rất hay đi ĐL. Cách đây vài năm mình đi đường Long Sơn-Đại Ninh-Đức Trọng nhưng vì tình trạng mặt đường xấu quá, khá dài chứ không phải chỉ vài trăm mét như bạn nói, nên mình bỏ và chuyển qua đi ngõ Ma Lâm-Gia Bắc-Di Linh. Thật ra tuyến Ma Lâm-Gia Bắc-Di Linh khá nguy hiểm, cua cùi chỏ dữ dội thuộc đoạn đèo Gia Bắc chỉ khoảng tầm >10km nhưng lái chậm 30-40 km/g thôi , mặt đường hẹp nhưng tráng nhựa ok, khá ít xe, gần như không có xe bus chở khách ( cỡ Coaster trở lên là vắng bóng), thỉnh thoảng có xe tải....mình thấy đường qua Đại Ninh dễ đi hơn. Vậy cho mình xin thêm thông tin về đoạn Đại Ninh nhé. thanks nhiều.

Bạn cho hỏi kỹ lại tí :
1/. Bạn mới đi tháng 4, 2012 này á ?
2/. Bạn đi đập Đại Ninh nghĩa là bạn sẽ đi từ Long Sơn ( thuộc bình thuận ) và ( xem như ) chỉ có 1 đường độc đạo từ Long Sơn đi Đức Trọng thuộc Lâm Đồng, đúng vậy không bạn ?
3/. Mình thật sự muốn biết tình trạng mặt đường đoạn Long Sơn-Dại Ninh-Dức Trọng.
Mình ở Bình thuận & rất hay đi ĐL. Cách đây vài năm mình đi đường Long Sơn-Đại Ninh-Đức Trọng nhưng vì tình trạng mặt đường xấu quá, khá dài chứ không phải chỉ vài trăm mét như bạn nói, nên mình bỏ và chuyển qua đi ngõ Ma Lâm-Gia Bắc-Di Linh. Thật ra tuyến Ma Lâm-Gia Bắc-Di Linh khá nguy hiểm, cua cùi chỏ dữ dội thuộc đoạn đèo Gia Bắc chỉ khoảng tầm >10km nhưng lái chậm 30-40 km/g thôi , mặt đường hẹp nhưng tráng nhựa ok, khá ít xe, gần như không có xe bus chở khách ( cỡ Coaster trở lên là vắng bóng), thỉnh thoảng có xe tải....mình thấy đường qua Đại Ninh dễ đi hơn. Vậy cho mình xin thêm thông tin về đoạn Đại Ninh nhé. thanks nhiều.

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi thăm luôn đoạn Ma Lâm - Gia Bắc đường còn xấu không bạn?
Còn đoạn Hàm Trí đi Đa Mi bạn có thông tin gì về tình hình đường xá chia sẻ mình với.
Cảm ơn bạn nhiều.

Hì hì Zobagm, ở VN cũng không biết định nghĩa thế nào là "đường tốt" nữa..thôi thì mô tả chân thật nhé : từ Phan Thiết tới Ma Lâm, đường tráng nhựa tốt, đường rộng rãi ít xe...qua Ma Lâm, qua khỏi đoạn có đập Đa Mi, lên tí nữa chỗ khu vực có ruộng lúa thì đường hơi xấu tí, mặt đường có đoạn lổm chổm tí nhưng không sao, chấp nhận được, mà đoạn này cũng vài trăm mét thôi không đến nỗi bò như rùa đâu...bắt đầu tới cái cầu có đề bảng "địa phận Lâm Đồng" thì đường bat đầu hẹp lại...đường vẫn tráng nhựa tốt, có nhiều chỗ vừa được sửa chữa dặm vá mặc dù trình độ dặm vá thì tầm cỡ tác phẩm của học sinh cấp 1..nhưng thôi có "tráng nhựa" là "vui " rồi. Có kinh nghiệm riêng chia sẻ : nếu cỡi 4 bánh, đến đoạn bảng "địa phận Lâm Đồng", mình hay tắt máy lạnh ( nh/độ cũng mát dịu rồi), hạ kính xuống để : 1/. nhẹ máy xe ; 2/. nghe tiếng xe ngược chiều cho rõ ; 3/. enjoy.....

Bác Hà, Theo em nghĩ, bạn chủ topic này đi xe máy nên chuyện leo dốc hay đổ dốc...không quan trọng bằng cảnh quan suốt tuyến đường (anh em mình đi xe đạp nên mới ...sợ dốc). Hòn Giao thì em chưa đi, chứ nói về cung đường thì Hòn Bà không đẹp bằng Đại Ninh :). Các ngọn đèo đổ từ Đà Lạt thường đẹp do cảnh hoang sơ và rừng thông hai bên.
Bác chủ thới: Đúng là đường Đại Ninh khá xấu, nhưng mà cảnh hoang sơ và ít người đi, phượt đường này mới sướng :)

Em muốn đi 1 chuyến đủ các đèo Hòn Giao, Đại Ninh, Ngoạn Mục, Hòn Bà. Em khởi hành từ Sg mà chưa nghĩ ra đi sao cho hợp lý cả.Bác nào sắp xếp lộ trình giúp em với

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,607
190,146
Latest member
sportifiles
Back