What's new

[Hỏi đáp] (Solo backpacker) Vừa chạy vừa thở Pháp - Ý - Croatia - Tây Ban Nha

sushie

Phượt thủ
Sau khi miệt mài đọc đọc đọc và đọc các topic trên Phượt em dự tính hành trình đi như thế này, rất mong các bác góp ý giúp xem đã hợp lý chưa ah. (bên cạnh là số ngày)

Paris (2, chạy)
Marseille (1, ngắm nghía)
Venice (2, chạy)
Florence (2)
Sienna (1, ngắm nghía)
Rome (3, chạy )
Napoli (2, ngắm nghía)
Pula (1, chạy)
Zagreb (2)
Barcelona (3, chạy)
Valencia (2)
Sevilla (2, ngắm nghía)
Paris (3, ngắm nghía, thở..)

Tổng cộng thời gian cả đi và ở đã là 26 ngày, về nhà em thở tiếp là vừa hết 4 tuần. Thật lòng thì em rất mong muốn đi Scotland nữa :-( Liệu em có nên cố đấm ăn xôi không? Nếu đi được thì em sẽ đổi đi từ Paris qua Anh trước, sau đó đi từ Anh qua Croatia > Ý > Tây ban nha > Pháp.. Em đi vào tháng 4/2012 ạ.

(mà cái Tag bùn cười nhỉ, yêu cầu từ 3 chữ trở lên, không chịu cho tag là "Ý", làm em phải đổi thành Italia hihi)

Rất mong các bác chỉ giúp ah!

Em thấy ổn cụ ạ, quá ổn là khác. Giá cụ đi thêm cũng tốc độ thế thì hay quá. Nhưng vé tàu hình như chỉ khuyến mãi dạng 15 ngày thì phải.

Có nghĩa là sao, vậy nếu chỉ đi Pháp, Ý, TBN, Croatia thì thế là ổn phải không bác Dan Ngoc? còn Scotland thì sao :-( Ý em là có nên cố haykhông ý??? Em nghĩ rồi đằng nào cũng phải đi Scotland một cái nhưng em sợ đi tham quá, ôm đồm...sợ Scotland nó buồn.

Ý kiến của các bác là vô cùng quan trọng bởi vì Lộ trình mới này sẽ quyết định số ngày sẽ lê lết, em quyết định đổi vé máy bay mà, (tốn thêm 70 đồng tiền ngu nữa đấy hix)

Tớ thấy ổn với lộ trình trên kia của bạn. Tớ chỉ sợ chút là bạn phải chuẩn bị kỹ thông tin để enjoy được ở nơi đến, vì lịch đi di chuyển nhanh chóng như vậy, người không quen có thể thấy bội thực kiến trúc, cuộc sống, cảm xúc đến nỗi sau 2 tuần sẽ không thể tiếp thu thêm thông tin gì nữa./

Tớ cũng sợ thế :-( bên topic kia có vợ chồng bác gì đi năm ngoái, bác ý chụp ảnh đẹp dễ sợ - xem mà cảm giác y như mình ở đấy (thế thì đi làm gì nữa nhỉ!). Như thế tớ cắt Scotland không thương tiếc gì nữa. Trong số các điểm đến liệt kê ở trên, có điểm nào nên gạch đi không? (na ná chỗ khác, hoặc phương tiện di chuyển không thuận lợi..)

Chủ chương của tớ là đi ít thôi nhưng ở lì ra càng lâu càng tốt ngắm nghía, chỉ xác định vài nơi "Phải-đến" còn thì 1 cơ số các ngày là tùy ý, thậm chí cả chiều chỉ ngồi cafe chả làm gì hết. Đi chơi mà.

Cá nhân mình thấy 4 điểm trên đất Ý với thời gian như vậy là ổn. Chí ít bạn cũng là người dũng cảm đến thăm đất cảng Napoli và dành hẳn cho nó 2 ngày.

Bác Bố Khỉ nói thế thì em phải cám ơn nhiều bác trên Phượt như HungGal, Chitto, Danngoc, TravelBug, Baxu...(có lẽ còn nhiều bác nữa mà em chưa kịp nhớ tên hoặc đọc hết kinh nghiệm của các bác ý). Nhờ các bác em được "khai sáng" rất nhiều, cách đây 1 tuần em còn không biết apply visa thì cần gì (mọi nơi em từng đi đều loanh quanh không visa và có nơi nghiêm ngặt thì lại đi theo visa tập thể nên càng không biết) nữa là đi đâu, làm gì.

Em chỉ có một niềm tin như đinh đóng cột là kiểu gì em cũng đi.

Và em gặp may, vì vào đây em tìm được hầu hết mọi thông tin, lại toàn cái mang tính "quyết định" chứ, update nốt giá vé mới nhất, si nghĩ xem chỗ nào đi ryan, chỗ nào train, chỗ nào bus...và thời gian vào checklist là đi thôi.

Nhờ thông tin hình ảnh quá chi tiết và đầy cảm hứng của các bác em đã finetune những nơi nên đi, bổ sung Terre Cinque để "cân bằng" giữa các công trình kiến trúc, bảo tàng với phong cảnh, phố xá (em tự thấy Bảo tàng và Chợ giời thú vị không thua kém gì nhau ;p). Hơn nữa, như thế khi em sắp ngất vì tranh tượng hoành quá thì sẽ phải tỉnh lại khi hít thở không khí trong lành ở Dolomites chẳng hạn.

Các bác xem giúp em một phát cái lịch dưới đây, mới chỉ ở Ý thôi, có okay chưa ạ? Thread này lan man, hỏi 1 được lại muốn hỏi 2, sau này em sẽ tự xóa đi để tránh rác forum, nhưng giờ các bác cứ chỉ giáo giúp nhé!. Thanks các bác

Venice (3)
San Marco Square & Rialto Bridge & so.
Santa Maria Della Salute
Murano
Dolomites (1)
Florence (2)
Galleria Accademia (^^ Anh David anh đẹp trai quá! Chỉ có nam vương Tiến Đoàn thì giận, bảo là butt anh ý tròn hơn...)
Tuscany (Pisa, San Gimignano & Siena)
Rome (3,5 ngày)
Colosseo (Ngó 1 cái đúng 15 phút thôi)
Vatican Museum
Sistine Chapel & St.Peter (short cut from Sistine..)
Vatican
Capitoline Museum
Terre Cinque (1,5)
Napoli (2)
Alberobello village & Dining (^^)
Castel Nuovo Fortress
Palazzo Reale (Royal Palace)
Castel dell Ovo Santa Lucia (by the gulf)
Galleria Umberto I

Tuyệt quá. Mình thích kiểu gối Dolomites Park giữa 2 điểm của bạn! Chỉ có vấn đề giữa Rome-Cinque Terre-Napoli là chưa thuận lắm về quãng đường. Tùy theo hành trình trước và sau Ý, bạn điều chỉnh lại nhé.

Bác Sushie, e cũng đang tính đi Châu Âu 1 tháng, tầm cuối tháng 8 đầu tháng 9, 2012 vì nghe nói lúc đó hết mùa du lịch, mọi thứ có vẻ dễ dàng và hạt dẻ hơn. Mà thời tiết lúc đó sang thu không lạnh mà cũng chả nóng. Nhưng lộ trình của e thì kiểu gì cũng phải qua Séc và Ai len (thăm bạn bè, anh em) và 1 số nước khác nữa mà e chưa nghĩ ra. E thích Thụy Sĩ và Pháp nữa, Áo và Ý cũng sẽ đưa vào tầm ngắm luôn.
Bác tranh thủ tìm hiểu và trải nghiệm, khi về nhớ viết lại 1 bài trên đây nhé. E quan tâm đến topic của bác nhất vì e cũng là dân solo backpacker mà. Hi hi, thanks bác cái đã

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,645
190,155
Latest member
ncvinh123
Back