What's new

South Pacific . Tết âm lịch 2009

Status
Not open for further replies.
Đang ở Montevideo, mở mail ra xem thì có hai cái mail visa ok bị quảng vào spam.. Lại đúng lúc bác Anhgia hỏi thăm... em vào đây tìm bạn đồng hành, bác nào đi được liên lạc lại luôn nhé.

Hành trình South Pacific : Khởi hành từ VN, qua Kuala Lumpur rồi quá cảnh Jayapura Indonsia, đi đưởng bộ sang Papua New Guinea, Solomon Island, New Caledonia và ghé về qua Gold Coast ( Úc ). Giữa các đảo quốc chỉ có bay thôi.

Thời gian từ 28 Jan đến 21 Feb . Em đã mua vé máy bay của em xong. Em phải ăn tết ở nhà nên đến 28 mới đi được và ngày 21 cũng phải về lại Kuala Lumpur nên không đi lâu hơn được. Bạn nào nhiều time có thể đi tiếp ở Úc hoặc lâu hơn ở South Pacific.

Visa : Visa Úc của em còn hạn nên em không đi xin nữa. Bạn nào đi tự xin vậy, Mất 4 tuần đấy.

Visa New Caledonia xin ở SQ Pháp ở Hà nội, tháng 12 em về sẽ xin cùng nên no problem.

Visa Papua New Guinea... Em đã apply, tuần đầu tháng 1 đi cày ở Singapore đã hẹn sẽ lấy luôn. Bạn nào đi thì em apply luôn rồi cũng đi lấy luôn hộ.

Visa Solomon Island. Em đã đăng ký với Immigration của họ. Xung quanh đây họ không có sứ quán nào nên đến khi tới Papua New Guinea sẽ lấy một thể.

Nhân cái vụ visa này mới thấy sống ở Mỹ hoặc Pháp rất sướng vì nước nào cũng có sứ quán tại đó.

Người Nhật không có đón Tết âm lịch mà theo Dương Lịch, ngoại trừ sang đó chơi có kế hoạch chứ không tầm đó cũng không có gì đặc sắc, ngoại trừ đi hẳn Bắc Hải Đạo (hokaido) để xem tuyết khủng khiếp thế nào .

Bác Net và bác HK đi nhiều có cao kiến gì giúp em chọn một chỗ nào để đi dịp tết Âm Lịch này không ạ? Em rất muốn đi dịp tết này mà chưa chọn được địa điểm lý tưởng. Budget của em khoảng 1,5K trong 5 ngày. Nếu đi Nhật thì em đã có cái vé thưởng của VN Airline rồi.

Một số nơi em đã đi rồi nên kô muốn đi lại nữa: Hàn Quốc, Trung Quốc, Thai-Ma-Sing-Indo-Philip-Lao-Cambodia và Ai cập (đừng nói em khoe hàng nhé, chỉ là để bác tư vấn cho dễ thôi ạ), đây toàn là đi công tác nên ko có kinh nghiệm đi Ta balo như các bác.

Cảm ơn 2 bác.

Chẹp ở đường xích đạo nóng quá trời. Trưa là không có làm gì đi đâu được cả. Chỉ có ngồi khách sạn máy lạnh mà online thôi.

Bác Mỳ nói oan em quá... Em không có sính ngoại quá đâu... Việt Nam không còn quốc lộ nào em chưa đi...không năm nào không xuyên Việt vài lần... à năm nay chưa đi... đang đợi làm xong mấy quốc lộ mới... các cửa biển cũng đã tới 3/4...Cửa khẩu đường bộ thì còn khoảng 15/hơn 70 cái chưa tới... mỗi lúc một cung đường... tiện cái vụ vé rẻ nên làm chuyến Nam TBD thôi... Em đi đâu cũng nhân dịp vé khuyến mãi... à, mà Papua New Guine cho phép công dân VN lấy visa tại chỗ nếu bay vào, còn em đi bộ từ Indonesia sang nên phải lấy trước cho đỡ rắc rối.

Đi đâu mà tiền rủng rỉnh thì rất dễ, nói như bạn Đức hôm qua là chỉ cần một cái thẻ nhựa... Em khoái đi và quan trọng là đi với bao nhiêu...cũng như muốn nhiều bạn sẽ đi được , chỗ nào nhiều người đi thì thôi... không nhắc tới nữa... có bạn khác nhắc hộ rồi. Nam TBD sẽ đắt đỏ hơn, nhưng vẫn sẽ có một chi phí gần tối ưu nhất có thể.

5 ngày thì đi Đài loan ngon, vé miễn phí đi Nhật cũng cùng hạng miễn phí đi Đài đấy... Đài vẫn ăn tết âm lịch nên nhiều thứ để xem... cảnh thì có núi tuyết thôi rồi, tắm nước khoáng nóng giữa mùa đông... Nghĩ đến mà thèm...

Ồ ồ... Em đọc lại cứ nghĩ là bác đang tự sự.

Ở Đài Loan nhiều người nói tiếng Anh không bác. Tuần trước em ở Bắc Kinh mà đến là khổ vì ít người nói tiếng Anh.

Bác có lưu ý gì cho em thì chia sẻ để em biết luôn nhé, có đọc chuyến đi DL của bác ở bên TTVNOL nhưng bác chỉ viết về cảm nhận ở đấy là chủ yếu.

Cảm ơn bác nhiều nhé.

Last edited:
Ừ, mình đọc thấy hoankiem đi du lịch mà lúc nào cũng viết tự sự cảm nhận kiểu: " Hà nội mùa này hoa sữa rồi, nắng chiều long lanh với gió thu nhè nhẹ ...." đại loại cũng có vẻ "hồng hồng tuyết tuyết" =)) =))

Tớ viết nghịch cho tớ là chính chứ có phải nhà văn nhà báo gì đâu... Nên gõ theo kiểu tự mình nghĩ gì viết thế, mang nặng cảm nhận cá nhân... nhiều lúc là tự nhắc mình nữa. Giống như có đoạn viết ""chuyến đi vẫn đang tiếp tục"" được bạn Imim nhắc khéo... Đó là tớ tự nhủ với mình thôi. Còn tiếp tục đi... nên phải biết làm gì cần thiết.

Đài loan không có nhiều người nói tiếng Anh, chúng tớ gần như không gặp ai cả... Nhưng chả sao. Bọn tớ cũng không ai biết tiếng Tầu, nhưng hoa chân múa tay là hiểu nhau hết. Xin lỗi vì tớ đang trên đường nên kô viết dài hơn, nhưng tìm thông tin về Đài loan bạn cứ đi theo chương trình 5 ngày đi bụi của Trang Hạ... hoặc nhắn bạn thegioixe cho kinh nghiệm.

Kinh phí thì cũng rẻ lắm, chúng tớ đi khoảng 300$ một tuần kô kể vé máy bay. Cũng làm đủ trò và thoái mái cả.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,095
Latest member
tanlongvn
Back